New Document

มียาแก้สะอึก สำหรับผู้ป่วยที่เส้นเลือดในสมองแตกไหมครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

มียาแก้สะอึก สำหรับผู้ป่วยที่เส้นเลือดในสมองแตกไหมครับ

โพสต์โดย pramasut » 14 เม.ย. 2011, 20:43

คือ คุณพ่อผมเป็นไข้ครับแล้วตอนนี้ไข้ลดลงแล้ว แต่ว่ามีอาการสะอึกเป็นระยะ ไม่ทราบว่าควรให้กินยาอะไรครับ
(พ่อผมเป็นอัมพาต เนื่องจากเส้นเลือดในสมองแตก)

ผมลองข้อมูลในweb นี้ มียาหลายตัว
metocloplamide
Domperidone
chlorpromazine

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
pramasut

Re: มียาแก้สะอึก สำหรับผู้ป่วยที่เส้นเลือดในสมองแตกไหมครับ

โพสต์โดย kunmong » 16 เม.ย. 2011, 22:36

pramasut เขียน:คือ คุณพ่อผมเป็นไข้ครับแล้วตอนนี้ไข้ลดลงแล้ว แต่ว่ามีอาการสะอึกเป็นระยะ ไม่ทราบว่าควรให้กินยาอะไรครับ
(พ่อผมเป็นอัมพาต เนื่องจากเส้นเลือดในสมองแตก)

ผมลองข้อมูลในweb นี้ มียาหลายตัว
metocloplamide
Domperidone
chlorpromazine

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เท่าที่เจอในร้านยาล่อยก็แนะนำ domperidone ครับ
แต่ทั้งนี้ต้องพิจารณายาที่ผู้ป่วยกำลังใช้อยู่ด้วยครับ ว่ามีอันตรกิริยาต่อกันหรือไม่ครับ
เขียวมะกอกไม่เคยหลอกใคร
เขียวแต่ละใบยังใสสดโสภิณ
แล้วเติบโตแตกใบจนเต็มแผ่นดิน
มอบชีวินเป็นผลพืชแด่ประชา ...
kunmong

Re: มียาแก้สะอึก สำหรับผู้ป่วยที่เส้นเลือดในสมองแตกไหมครับ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 20 พ.ค. 2011, 15:31

baclofen ชื่อการค้า lioresal
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า