New Document

โรคหนองในแท้

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

โรคหนองในแท้

โพสต์โดย houndhound » 03 มี.ค. 2011, 21:30

ผมเป็นหนองในแท้
เภสัชกรได้ให้ยา azithromycin (เม็ดละ 250 mg) ทาน 4 เม็ดครั้งเดียว
และ doxycom 2 เม็ด เช้าเย็น เป็นเวลา 14 วัน
ขณะนี้ผมทาน azithromycin 4 เม็ด ครั้งเดียวแล้ว และกำลังทาน doxycom ได้ 2 วัน

ผมมาอ่านในเวบบอร์ด ให้ทาน azithromycin 2 g ครั้งเดียว ซึ่งควรเท่ากับ 8 เม็ด ใช่ไหมครับ?
ฉนั้นผมว่าทำยังไงต่อไปดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
houndhound

Re: โรคหนองในแท้

โพสต์โดย bemylove » 05 มี.ค. 2011, 10:09

ปกติการรักษาหนองในแท้มักจะให้การรักษาหนองในเทียมควบคู่ไปด้วย เพราะมักจะติดเชื้อร่วมกัน หรืออาจเพราะดูจากสภาพทางคลินิกอาการที่แสดงออกแล้วอาจจะแยกให้ชัดเจนได้ยาก

ขนาดยาที่คุณรับประทานตอนนี้
Azithromycin (250 mg) กิน 4 เม็ด ครั้งเดียว รวมเป็น 1 กรัม ครั้งเดียว เป็นขนาดยาที่ใช้สำหรับหนองในเทียม
doxycom (doxycycline) ใช้สำหรับหนองในเทียมขนาดการใช้ยาคือ กิน 1 แคปซูล เช้าเย็น 7 วัน

ซึ่งไม่ได้ครอบคลุมหนองในแท้

ส่วน Azithromycin 2 กรัม ครั้งเดียว ที่คุณถามถึง สามารถครอบคลุมได้ทั้งหนองในแท้และหนองในเทียม
เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคุณในตอนนี้ครับ ซื้อกินใหม่เลยครับ กินง่ายดี แต่อาจจะมีอาการคลื่นไส้อาเจียนได้มาก (บางคนก็ไม่เป็น) ทนหน่อยนะครับ ถ้าเกิดอาเจียนออกมาหลังจากกินยาไปสักชั่วโมงสองชั่วโมงต้องกินซ้ำใหม่

เอกสารอ้างอิง: Lacy CF, Armstrong LL, Goldman MP, Lance LL. Drug Information Handbook. 17th ed. Ohio: Lexi-Comp Inc; 2008-2009.
bemylove

โพสต์โดย kunmong » 07 มี.ค. 2011, 21:09

การรักษา หนองในแท้ แนะนำให้ใช้ Cefixime 400 mg กินครั้งเดียว หรือ Azithromycin 2 g กินครั้งเดียว
ขณะที่ หนองในเทียม แนะนำให้ใช้ Azithromycin 1 g กินครั้งเดียว หรือ Doxycycline 100 mg กนวันละ 2 ครั้ง 7 วัน

พิจารณาจากยาที่คุณได้รับ อาจจะไม่เหามะสมเท่าไหร่
เพราะเหมือนจะได้รับการรักษาเฉพาะ หนองในเทียม
ขณะที่หนองในแท้ยังไม่ได้รับการรักษา

อยากจะแนะนำให้คุณไปซื้อยา azithromycin 250 mg กินอีก 8 เม็ดครับ
ที่นี้ปัญหาจะจบ ... อิอิ
และที่สำคัญช่วงนี้ "อย่าลืมใส่ถุงยาอนามัย" ทุกครั้งขณะมีเพศสัมพันธ์
และอีกอย่าง แนะนำให้ "พาคู่นอนไปรักษา" ด้วยครับ ^^ :razz:
เขียวมะกอกไม่เคยหลอกใคร
เขียวแต่ละใบยังใสสดโสภิณ
แล้วเติบโตแตกใบจนเต็มแผ่นดิน
มอบชีวินเป็นผลพืชแด่ประชา ...
kunmong

โพสต์โดย bemylove » 07 มี.ค. 2011, 23:36

kunmong เขียน:การรักษา หนองในแท้ แนะนำให้ใช้ Cefixime 400 mg กินครั้งเดียว หรือ Azithromycin 2 g กินครั้งเดียว
ขณะที่ หนองในเทียม แนะนำให้ใช้ Azithromycin 1 g กินครั้งเดียว หรือ Doxycycline 100 mg กนวันละ 2 ครั้ง 7 วัน

พิจารณาจากยาที่คุณได้รับ อาจจะไม่เหามะสมเท่าไหร่
เพราะเหมือนจะได้รับการรักษาเฉพาะ หนองในเทียม
ขณะที่หนองในแท้ยังไม่ได้รับการรักษา

อยากจะแนะนำให้คุณไปซื้อยา azithromycin 250 mg กินอีก 8 เม็ดครับ
ที่นี้ปัญหาจะจบ ... อิอิ
และที่สำคัญช่วงนี้ "อย่าลืมใส่ถุงยาอนามัย" ทุกครั้งขณะมีเพศสัมพันธ์
และอีกอย่าง แนะนำให้ "พาคู่นอนไปรักษา" ด้วยครับ ^^ :razz:

กด like :smile:
bemylove

โพสต์โดย champ_siam » 20 เม.ย. 2011, 01:30

ยืนยันสำหรับอาการของโรคหนองในแท้และหนองในเทียมนะครับ
อาการของโรคหนองในแท้ (Gonorrhea) ในกรณีนี้ที่เป็นผู้ชายจะมีอาการปัสสาวะแสบขัด ปัสสาวะบ่อย มีหนองขุ่นขาวไหล มักเกิดภายใน 1-7 วันหลังได้รับเชื้อ อาการจะค่อยๆหายไปเองภายในเวลาไม่เกิน 6 เดือน ส่วนในโรคหนองในเทียม (Non-Gonococcal Urethritis) ประมาณร้อยละ 30-40 % จะไม่มีอาการ หากมีอาการจะไม่รุนแรงเท่ากับ โรคหนองในแท้ (Gonorrhea)
ส่วนยาในการรักษานั้นตามหลักควรจะรักษาทั้ง โรคหนองในแท้ (Gonorrhea) และ โรคหนองในเทียม (Non-Gonococcal Urethritis) ร่วมกันเลย ซึ่งการติดเชื้อส่วนใหญ่นั้นเกิดจากเพศสัมพันธ์ ดังนั้นการรักษานั้นก็สมควรที่จะรักษาที่คู่นอนด้วย เพราะคู่นอนก็จะมีการติดเชื้อด้วยเช่นกัน โดยแนะนำให้ปรึกษาเภสัชกรเพื่อรับยาจากเภสัชกรที่ร้านยาได้ และถ้าอาการไม่ดีขึ้นก็ควรจะไปโรงพยาบาลเพื่อตรวจเพาะหาเชื้อที่เป็นสาเหตุของการเกิดโรคได้อย่างแน่นอน และจะได้รับการรักษาที่ถูกต้องแหละเหมาะสม

Reference :
DiPiro JT, Talbert RL, Yee GC, et al. Pharmacotherapeutic : a pathophysiologic approach. 4th ed. Standford : Appleton&Lange, 1999: 1795-815.
Yong LY, Koda-Kimble MA, et al. Applied therapeutic : the clinical use of drug. 7th ed. Baltimore : Lippincott Williams&Wikins, 2001:63.1-63.27.
ผู้ตอบ : นศภ.พลวัส จู่คำศรี
champ_siam

โพสต์โดย aonanosang » 20 เม.ย. 2011, 22:46

อ้างอิงจาก CDC guideline 2010 แนะนำให้รับประทาน Azithromycin 1 g ครั้งเดียว หรือ Doxycycline 100 mg ครั้งละ 1 เม็ดวันละ 2 ครั้ง หลังอาหาร เช้า เย็น ติดต่อกันเป็นเวลา 7 วัน เป็นทางเลือกแรกสำหรับหนองในเทียม สำหรับหนองในแท้ที่เป็นบริเวณทางเดินปัสสาวะ แนะนำเป็นเป็น Ceftriaxone ขนาด 250 mg ฉีดเข้ากล้าม ครั้งเดียวหากสะดวกที่จะฉีดหรือไปโรงพยาบาล แต่หากในร้านยาแนะนำเป็น Cefixime 400 mg Single dose ส่วน Azithromycin 2 g ครั้งเดียวมีการแนะนำให้เป็นทางเลือกอันดับสองในการรักษาแต่ต้องระมัดระวังการดื้อยา

สรุป สำหรับประเด็นที่ว่าถ้าให้ Azithromycin 2 g ครั้งเดียว เป็นขนาดที่สามารถรักษาได้ทั้งหนองในแท้และเทียมเหมาะสมที่จะจ่ายหรือไม่ ในส่วนตัวคิดว่าน่าจะแยกกันจ่ายดีกว่า เพราะประการแรก Azithromycin 2 g เป็นเพียงตัวเลือกที่สองในการรักษาหนองในเทียม และเสี่ยงต่อการดื้อยา และการยอมรับของผุ้ป่วย เพราะยาดังกล่าวมีผลกระตุ้นการคลื่นไส้อาเจียนสูง ยิ่งในขนาดสูงด้วยแล้ว

ภก.วันชัย อินทอง เภสัชศาสตรบันฑิต สงขลานครินทร์ Rx 28
aonanosang

โพสต์โดย birdy » 13 ก.ค. 2011, 14:39

สรุปแล้ว..การรักษาแบบไหนดีที่สุดละครับอ่านไปอ่านมา..สับสนแล้วครับ... :roll: :roll: :roll:
คือ 1.Azithromycin 2 g ครั้งเดียว จบปัญหาหนองในแท้และเทียม(azithromycin 250 mg กินอีก 8 เม็ดครับ)
2.หนองในแท้ที่เป็นบริเวณทางเดินปัสสาวะ แนะนำเป็นเป็น Ceftriaxone ขนาด 250 mg ฉีดเข้ากล้าม ครั้งเดียว หนองในเทียม Azithromycin 1 g กินครั้งเดียว หรือ Doxycycline 100 mg กินวันละ 2 ครั้ง 7 วัน
....เอาแบบแน่ๆไปเลยครับ 100% (จะได้เป็นวิทยาทานต่อไป)

ส่วนคำถามนะครับ....
1.คือผมกิน azithromycin 250 mg 4 เม็ด ก็ไม่มีอาการปัสสาวะขัดหรืออักเสบหนองไหลอีก ผมควรจะกิน azithromycin 250 mg 4 เม็ด ซ้ำอีกหรือไหมครับ (ก่อนหน้านั้นกินยารักษาหนองในอะไรไปจำไม่แล้ว ก็หายการอักเสบไม่มีหนองไหลแต่กลับมาอักเสบอีกจึงกระทั้งกิน azithromycin 250 mg 4 เม็ด ครั้งเดียวก็ไม่อาการ ที่กล่าวมาครับ)
2.ส่วนแฟน..ผมไม่ใส่ถุงยางป้องกัน ก็คงจะติดด้วยเป็นแน่ แต่เขาไม่มีอาการหนองในเลยสักนิดประมาท 1เดือนกว่าแล้วนะครับผมก็คอยถามอยู่เลยๆๆ มันหน้าแปลกใจอยู่ มีแต่ประจำเดือนไม่มาตามกำเนิด 1 เดือนแล้วครับ มันเกี่ยวกันไหมครับ (ผมแอบรักษาอยู่คนเดียว ซึ่งเขารู้ไม่ได้มิงั้น เตียงหักบ้านแตกแน่) ดังนั้นผมควรจะให้เขากิน azithromycin 250 mg 4 เม็ด กัน ดีไหมครับ(ต้องหลอกให้กินอะครับ)

ผมขอคำแนะนำด้วยครับ....กังวลมากครับ(ติดทั้งโรคและติดทั้งลูก...โชค2ชั้น.จิงๆๆ)
birdy

โพสต์โดย pota » 30 ก.ค. 2011, 20:04

ครอบคลุมที่สุด คิดว่า นะ (ที่ร้านจ่าย หายทุกราย)

cefixime 100 + azithro 250 + tinidazole 500 = 390 บาท

อย่างละ 4 เม็ด รวม 12 เม็ด ครั้งเดียวหลังอาหารทันที ตอนเย็น

ดี มะ ....
ภาพประจำตัวสมาชิก
pota

โพสต์โดย fulbright » 31 ก.ค. 2011, 07:02

แต่ละคนก็มีความหลากหลายในการรักษา ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในการรักษา
ผมเองเคยเป็นทั้งแท้และเทียม
คนที่เป็นหนองในแท้ ถ้าปล่อยให้เป็นหลายวันหนองจะไหลออกมาทั้งวันขนาดต้องเอาทิชชู่หุ้มแล้วเอาถุงพลาสติกมัดอีกที
เวลาปัสสาวะจะแสบปวดมากขนาดหัวชนฝา น้ำตาเล็ดครับ จะปัสสาวะแต่ละครั้งต้องคิดแล้วคิดอีกว่าจะปัสสาวะหรือไม่
คนที่เป็นหนองในแท้จะมีอาการ Erect โดยอัตโนมัติบ่อยๆมาก เมื่อก่อนใช้ ทาริวิด 4 เม็ด วันละครั้ง 3 วัน ในอาการที่เป็นมากเช่นนี้

ส่วนหนองในเทียมก็เคยเป็นหลายครั้ง อาการมีหนองแต้มเม็ดเล็กที่ปลายองคชาตินเวลาตอนเช้าเหมือนขี้ตา ยามสายมักจะไม่มี แต่มักติดที่กางเกงในเป็นแต้มหรือวงเล็กน้อย
ส่วนในลำกล้องจะมีอาการคันบางครั้ง บางครั้งเหมือนมีอากาศชอนไชวิ่งในลำกล้อง
ใช้ยา vibra 100 mg 14 แคป วันละ 2 ครั้ง เช้าเย็น เป็นเวลา 7 วัน
มีข้อห้ามคนไข้ ห้ามบีบ ห้ามรีด ห้ามทำการบ้าน ห้ามกินเหล้า อย่าอดนอนครับ
fulbright

โพสต์โดย kwad » 01 ส.ค. 2011, 13:30

[
ผมขอคำแนะนำด้วยครับ....กังวลมากครับ(ติดทั้งโรคและติดทั้งลูก...โชค2ชั้น.จิงๆๆ)[/quote]
ถ้าตั้งครรภ์ ควรแจ้งสูติ แพทย์ด้วยนะคะ ไม่แน่ใจว่าจะมีผลต่อการตั้งครรภ์หรือป่าว ?
jeab_pharmacist_2003
kwad

โพสต์โดย fulbright » 03 ส.ค. 2011, 06:45

kwad เขียน:ผมขอคำแนะนำด้วยครับ....กังวลมากครับ(ติดทั้งโรคและติดทั้งลูก...โชค2ชั้น.จิงๆๆ)
ถ้าตั้งครรภ์ ควรแจ้งสูติ แพทย์ด้วยนะคะ ไม่แน่ใจว่าจะมีผลต่อการตั้งครรภ์หรือป่าว ?

ถ้าเป็นหนองในแท้แล้วติดภรรยาที่ตั้งครรภ์ หากไม่รักษาทารกที่เกิดมาอาจตาบอดครับ
ส่วนผู้ชายที่เป็นหนองในแท้หากปล่อยให้โรคลุกลาม มีโอกาสเป็นหมันได้ครับ
fulbright

โพสต์โดย tonman56 » 25 ส.ค. 2011, 19:32

ผมว่าแล้วแต่คนจะใช้นะครับ ^^ บางคนก็ใช้ cipro 500 กับ doxy 14 day แล้วแต่ครจะใช้ หรือไม่ก็ใช้ Azithro 2 g แต่แพงนะ ถ้า Azithro 1 g กับ doxy 14 day ก็โอเคนะผมว่า
tonman56

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า