New Document

โรคปัสสาวะไหลย้อนในเด้กแรกเกิด

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

โรคปัสสาวะไหลย้อนในเด้กแรกเกิด

โพสต์โดย nongjoy » 19 ก.พ. 2011, 13:59

ณ รพ. เอกชนชื่อดัง ๆ ใน กทม
หลานชายเพิ่งเกิดยังไม่ได้เดือน มีไข้อ่อน ๆ มาหลายวัน
ไปหาหมอ ตรวจเลือด และ ทำอื่น ๆ หาสาเหตุไม่เจอ
จึงเกรงว่าเด็กจะเป็นไวรัสขึ้นสมอง ขอเจาะไขสันหลังเพื่อตรวจดู
ทั้ง ๆ ที่หลานไม่ได้มีอาการซึมเศร้า ... ผ่านไป
บอกว่าตรวจเพื่อการศึกษา ....
ผลเจาะไขสันหลังออกมาปกติ

มาบอกว่าตรวจปัสสาวะมีเม็ดเลือดขาวขึ้นเล็กน้อย ขอตรวจทำอัลตราซาว (ไม่เข้าใจว่าไม่ตรวจให้ดีก่อนเจาะหรอค่ะ งง)
.... นัด follow up
วันนี้ไปบอกว่าผลปกติ แต่เด็กอาจจะเป็นหูรูดท่อปัสสาวะปิดไม่สนิท
อาจเป็นโรคปัสสาวะไหลย้อนได้ และหมอเจอเคสเด็กเป็นอย่างนี้บ่อย ๆ
ให้ bactrim กลับมาทาน 1 ซีซี ผสมนม ทาน 2-3 เดือน... ทานเผื่อป้องกันการติดเชื้อ
และบอกยายานี้ไปซื้อตามตลาดหายาก
หลานยังอายุไม่ 2 เดือนด้วยซ้ำ

คืออยากรู้ว่ามีอย่างนี้ด้วยหรอค่ะ
พี่ ๆ ช่วยให้ความเข้าใจหน่อยค่ะ

หนูกับน้าจึงปรึกษาว่าไม่ให้ทานดีกว่า
เพราะเด็กเล็กคงกลั้นปัสสาวะไม่เป็น
และหนูกลัวว่าต่อไปหลานจะดื่อยาง่ายด้วย
และกลัวเรื่องแพ้ยาด้วย ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
nongjoy

Re: โรคปัสสาวะไหลย้อนในเด้กแรกเกิด

โพสต์โดย rockyeak » 24 ก.พ. 2011, 12:01

พยายามค้น ข้อมูลให้อยู่ ครับ แต่หาไม่พบ จะลองค้นให้อีก ทีครับ
rockyeak

Re: โรคปัสสาวะไหลย้อนในเด้กแรกเกิด

โพสต์โดย SinWiSuth » 27 ก.พ. 2011, 08:13

เจ้าของคำถามเป็นเภสัชกรร้านยา และใช้คำแทนตัวเองว่าหนู
น่าจะอายุไม่มาก คงจบมาได้ไม่นานนะครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า จบสายคลินิกหรือเปล่า ??
ยังไงลองพยายามทำความเข้าใจรีพลายของผมหน่อยละกันนะครับ

หลานชายเพิ่งเกิดยังไม่ได้เดือน มีไข้อ่อน ๆ มาหลายวัน ---> อันนี้บอกว่าเป็นเด็กอ่อนใช่ไหมครับ ปกติในเด็กเล็ก การติดเชื้อจะมีอาการแสดงน้อยและดูยากกว่าเด็กโตนะครับ เป็นสิ่งที่คนถามน่าจะมีข้อมูลอยู่แล้ว

ไปหาหมอ ตรวจเลือด และ ทำอื่น ๆ หาสาเหตุไม่เจอ
จึงเกรงว่าเด็กจะเป็นไวรัสขึ้นสมอง ขอเจาะไขสันหลังเพื่อตรวจดู
ทั้ง ๆ ที่หลานไม่ได้มีอาการซึมเศร้า -->งงๆ ที่คุณเขียนว่าหลานไม่ได้มีอาการซึมเศร้าเหมือนกันนะครับ แต่คิดว่าน่าจะตั้งใจสื่อว่าเด็กไม่ได้ซึมมากกว่า อย่างที่บอกนะครับ เด็กเล็กๆ มีอาการแสดงน้อยและดูยากนะครับ นอกจากนี้ menigitis ในเด็กเล็กๆ เนี่ย ไม่ได้มีแค่ไข้กับซึมนะครับ และไม่จำเป็นต้องซึมด้วย เด็กบางคนร้องงอแงมาก เกิดผื่นขึ้นตามตัว ไม่ยอมกินนม ก็เป็นอาการที่พบได้ใน menigitis นะครับ
ผมคิดว่าแพทย์น่าจะทำถูกต้องแล้วนะครับ ที่ LP เด็ก ไป เพราะหากใช่ แต่ไม่นึกถึง หรือว่า detect ช้าไป เด็กตายได้นะครับ เพราะขนาดเจอเร็วๆ mortality ก็สูงอยู่แล้ว

... ผ่านไป..บอกว่าตรวจเพื่อการศึกษา ....ผลเจาะไขสันหลังออกมาปกติ -->อันนี้ก็น่าจะดีแล้วนะครับ ที่หลานไม่ได้เป็น

มาบอกว่าตรวจปัสสาวะมีเม็ดเลือดขาวขึ้นเล็กน้อย ขอตรวจทำอัลตราซาว (ไม่เข้าใจว่าไม่ตรวจให้ดีก่อนเจาะหรอค่ะ งง) ผมคิดว่าผล UA ของเด็กคนนี้น่าจะบ่งชื้ออะไรบางอย่างที่ทำให้ต้องมีการตรวจเพิ่ม ด้วย Ultrasound ครับ ปกติเราไม่ใช่ ultrasound ก่อนหรอกนะครับ ทุกอย่างต้องมีลำดับขั้นและมีความสมเหตุสมผลในการใช้ อย่างน้อยๆ ที่น่าจะไม่ลืม ultrasound เป็นการใช้รังสีอย่างนึงนะครับ

.... นัด follow upวันนี้ไปบอกว่าผลปกติ แต่เด็กอาจจะเป็นหูรูดท่อปัสสาวะปิดไม่สนิท
อาจเป็นโรคปัสสาวะไหลย้อนได้ และหมอเจอเคสเด็กเป็นอย่างนี้บ่อย ๆ
ให้ bactrim กลับมาทาน 1 ซีซี ผสมนม ทาน 2-3 เดือน... ทานเผื่อป้องกันการติดเชื้อ
และบอกยายานี้ไปซื้อตามตลาดหายาก
หลานยังอายุไม่ 2 เดือนด้วยซ้ำ
คืออยากรู้ว่ามีอย่างนี้ด้วยหรอค่ะ โรคที่ว่านี้มันก็น่าจะมีจริงนะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเด็กคนนี้เป็นจริงๆ หรือเปล่า เช่นเดียวกับคนถามนั่นแหละ แต่ผมคิดว่าเพื่อประโยชน์ที่หลานเราน่าจะได้รับและเพื่อป้องกันอันตรายที่เราเองอาจจะคาดไม่ถึงถ้าหลานเป็นขึ้นมาจริงๆ เราน่าจะเอาหลานไปพบกุมารแพทย์อีกสักท่านนึงดีกว่าไหมครับ ปกติเราก็มักจะต้องการหลายๆ ความเห็นเพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐานในการตัดสินใจอะไรๆ อยู่แล้วนี่ครับ กับเรื่องที่สำคัญแบบนี้ ผมก็คิดว่าน่าจะทำมากนะครับ

หนูกับน้าจึงปรึกษาว่าไม่ให้ทานดีกว่า
เพราะเด็กเล็กคงกลั้นปัสสาวะไม่เป็น
และหนูกลัวว่าต่อไปหลานจะดื่อยาง่ายด้วย
และกลัวเรื่องแพ้ยาด้วย ค่ะ พบกุมารแพทย์อีกสักท่าน น่าจะดีที่สุดนะครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย รักจัง » 31 ส.ค. 2011, 09:30

จากข้อมูลที่น้องให้มาข้างต้น...พี่มีลูกชายคนแรกเคยมีประสบการณ์มาก่อนไม่ทราบว่าจะตรงกับคำตอบของน้องรึเปล่าแต่คงขอแชร์ประสบการณ์มากกว่า ตอนลูกชายอายูประมาณ6เดือน มีไข้สูง งอแง ไปพบกุมารแพทย์ ตรวจดูทุกอย่าง พบ wbc ใน UA over 100
จากนั้นรักษาจนหาย กุมารแพทย์แนะนำไปทำ V.C.U.G(Voding cysto-urethrography) เพิ่มเติมซึ่งเป็นการตรวจพิเศษทางรังสีเพื่อวินิจฉัยความผิดปกติทางเดิมปัสสาวะ ที่น้องว่าหมอสงสัยเป็นปัสสวะไหลย้อนไม่ทราบว่าได้ฉีด สี ทางเดินปัสสาวะไหม ?? ถ้าไม่ได้ทำก็ต้องกินยาป้องกัน (BACTRIM) ไว้ ประมาณ 6 เดือนถ้าไม่มีการติดเชื้อซ้ำ จึงหยุดได้ แต่ถ้าทำ V.C.U.G จะวินิจฉัยได้ถ้าไม่เป็นก็ไม่ต้องกินป้องกัน
แต่ลูกพี่ไปทำ สรุปไม่ได้เป็น จึงงดยาป้องกัน แต่กุมารแพทย์เชี่ยวชาญทางเดินปัสสาวะ บอกว่าลูกพี่เป็น phymosis ให้ betamethasone มาทาที่ปลายอวัยวะเพศ ถ้ายังมีติดเชื้อก้อต้องทำ circumcision ต่อไป ปัจจุบัน 6 ขวบแล้วก็ดูแลเรื่องความสะอาดและระวังไม่ให้กลั้นฉี่ พยายามรูดปลายอวัยวะเพศตลอด เพราะยังไม่ได้ทำCIRCUM
รักจัง

โพสต์โดย white-blue » 31 ส.ค. 2011, 16:17

meningitis = stiff neck
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย fulbright » 01 ก.ย. 2011, 06:52

อายุทารก < 1 เดือน ให้กิน bactrim นาน 2-3 เดือน...
อายุทารก 6 เดือน ให้กิน bactrim นาน 6 เดือน

เป็นผม ผมไม่กล้าให้ครับ ไม่ว่จะลูกของผมหรือลูกของใคร
fulbright

โพสต์โดย jutamas » 09 ต.ค. 2011, 17:21

ลูกชายเราเพิ่งผ่าตัดมา วันที่27/9/54 ที่ศิริราช ตอนนี้รอดูอาการหลังผ่าตัดสงสัยถามได้โรคนี้ถ้าเป็รนรุนเเรงเหมือนลูกเราต้องผ่าถึงหายลูกเราอายุ2.1เดือนอย่าท้อทีแรกเรายังไม่มาที่ศิริราชเข้าที่ธนบุรีเราว่าลูกเราหนักมาแต่พอมาเข้าที่นี้น่ะลูกเราเป็นน้อยกว่าคนอื่นเยอะเราว่าหนักคนอื่นหนักกว่าเราต้องผ่านมันได้แน่ สู้ๆๆๆๆๆๆๆเพื่อลูก :smile: :smile:
jutamas

โพสต์โดย jutamas » 09 ต.ค. 2011, 17:23

ยาแบคทิมลูกเรากินตั้งแต่6เดือนกิน3ซีซี. จนอายุ2.1เดือนน่ะ (น้ำสีขาว แต่เป็นของที่ศิริราชลูกชายแพ้ยี้ห้อเดียวกันเเต่ต่างที่สีเด็กก็แพ้ได้)
jutamas

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า