New Document

Amoxy รักษาสิวได้ด้วยเหรอ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

Amoxy รักษาสิวได้ด้วยเหรอ

โพสต์โดย thungthong » 17 ต.ค. 2010, 18:17

ไปหาแพทย์ผิวหนังมาเนื่องจากเป็นสิว แพทย์ให้ยา Amoxy 500 mg มากิน 7 วัน 28 เม็ด ทานครั้งละ 2 เม็ด เช้า - เย็น ไม่ทราบว่ายา Amoxy นี่ช่วยรักษาสิวได้ดีกว่ายา Clindamycin หรือ doxycycline เหรอครับ เพราะไปหาแพทย์ทีไรมักได้ Amoxy มาทานทุกครั้งเลย
thungthong

Re: Amoxy รักษาสิวได้ด้วยเหรอ

โพสต์โดย smartss » 17 ต.ค. 2010, 18:36

จะดีกว่าหรือไม่ขึ้นกับเชื้อที่ก่อโรค
amoxy จะใช้กับเชื้อได้หลากหลายกลุ่ม
clinda.จะได้กับเชื้อที่มักก่อให้เกิดสิวตัวหลักๆ
doxy. มีความหลากหลายและรุนแรงในการปราบเชื้ออาจมากเกินจำเป็น
และมีผลเสียต่อผู้ใช้มากกว่า
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

โพสต์โดย imm » 24 ต.ค. 2010, 14:42

ถ้าเป็นสิวที่เกิดจากเชื้อ P.acne ใช้ amoxy ได้ เนื่องจากหากดูจากหนังสือ Sanford เชื้อ P.acne ก็ sent. กับ amoxy เช่นกัน
imm

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 ต.ค. 2010, 15:01

บอกตรงๆ ว่าผมเองยังไม่เคยเห็นตำราเล่มไหน แนะนำให้รักษาสิวด้วยยา Amoxicillin
ยกเว้นแนวเวชปฏิบัติของประเทศไทย (http://www.dst.or.th/files_news/Acne_2010.pdf)
โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ควรจะนำมารักษาสิวนะครับ ผมว่า risk มากกว่า benefit และไม่มีการศึกษารับรองประสิทธิภาพในทางคลินิกด้วยครับ
หากคุยกันเรื่อง in vitro เดี๋ยวจะเจออาจารย์หมอตอกกลับได้นะครับ ว่างั้นก็ไม่ต้องทำการศึกษาทางคลินิกแล้วล่ะ
หลายครั้งที่เราพบว่าผลทางห้องปฏิบัติการหรือฤทธิ์ทางเภสัชวิทยาไม่ได้ผลในทางคลินิก
ที่ชัดๆ ตอนนี้ก็เรื่อง ACEIs กับ ARBs ที่หลังๆ มานี้ชักจะเริ่มพบว่าไม่เหมือนกัน
แถม ACEIs เองก็อาจะแตกต่างกัน ทำให้อาจจะต้องหันมาเลือกใช้ยาที่มีการศึกษารับรอง

วิธีการักษาที่เจ้าของกระทู้ถามมา ให้กินยาครั้งละ 7 วัน ก็ดูน่าแปลกใจไม่น้อยนะครับ
ผมคิดว่าคุณคงได้รับการรักษาด้วยยาอื่นร่วมด้วย แต่ไม่ได้กล่าวถึงในที่นี้นะครับ

สุดท้าย ผมจิ๊กมาจาก Uptodate Online นะครับ
ORAL ANTIBIOTICS ? Multiple studies, including randomized trials, have shown oral antibiotics effective for the management of inflammatory acne. Utilization of these drugs is primarily indicated for patients with moderate to severe inflammatory acne.

Oral antibiotics improve inflammatory acne by inhibiting the growth of P. acnes within the pilosebaceous unit. The tetracycline antibiotics also have direct anti-inflammatory properties; they inhibit the neutrophil chemotaxis and granuloma formation that contribute to the pathogenesis of severe acne [96].

Systemic antibiotics produce more rapid clinical improvement than topical preparations, but may induce side effects such as vaginal candidiasis or gastrointestinal distress.

Oral antibiotics should be prescribed for a limited course to limit the emergence of antibiotic resistance. Optimally, they are prescribed for daily use for less than six months with subsequent discontinuation as acne improves [8,95]. In 2003, a panel of experts recommended limiting therapy to 12 to 18 weeks [8]. No consensus exists regarding whether oral antibiotics should be tapered or abruptly stopped [95]. Oral antibiotics used in the treatment of acne include tetracycline, doxycycline, minocycline, erythromycin, trimethoprim-sulfamethoxazole, clindamycin, and azithromycin

ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 ต.ค. 2010, 16:02

แนวเวชปฏิบัติอื่นๆ
Thiboutot D, Gollnick H, Bettoli V et al. New insights into the management of acne: an update from the Global Alliance to Improve Outcomes in Acne group. J Am Acad Dermatol. 2009;60:S1-50
http://www.ninerx.com/smf/index.php/top ... l#msg11321

Strauss JS, Krowchuk DP, Leyden JJ, et al, American Academy of Dermatology. Guidelines of care for acne vulgaris management. J Am Acad Dermatol. 2007;56:651-63
http://www.aad.org/research/_doc/Clinic ... lgaris.pdf

ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย thungthong » 27 ต.ค. 2010, 10:53

ขอตอบคุณ SinWiSuth นะครับ คือผมได้รับแค่ยา Amoxycillin 500 mg. อย่างเดียวเลยครับ และก็ยาแต้มสิวตัวอื่นๆมาแค่นั้นครับ ยากินตัวอื่นนอกเหนือจากนี้ไม่มีเลยคับ
thungthong

โพสต์โดย ponkpich » 29 ต.ค. 2010, 14:02

ผมว่ากินdoxxy รวดเร็วกว่าเยอะ ไม่ต้องทางนานวันมากด้วย
ponkpich

โพสต์โดย sermwut » 29 ต.ค. 2010, 21:50

ตอนเรียนโทก็ทำ Thesis เกี่ยวกับเชื้อสิวนี่แหละครับ
ตามปกติ เชื้อที่ก่อสิวมันไม่ได้มีแต่ P. acnes แต่มันอาจมี S. aureus, S.epidermidis รวมถึงเชื้อราจำพวกที่เป็น normal flora ด้วย
ยาที่ใช้ก็ขึ้นกับเชื้อล่ะครับ แต่ทั้งนี้เชื้อที่ว่ามาส่วนใหญ่ก็เป็น gr(+) ครับ ถ้าไม่เจอพวกดื้อยา Amoxy ก็เอาอยู่ครับ ส่วนพวก doxy, tetra, clinda นี้ ตอนทดลองใน lab response ดีมากกับ P. acnes แต่กับเชื้ออื่นก็ไม่โดดเด่นมาก แถม MIC กับ MBC ยังต่างกันหลายเท่าตัวเลยครับ ไม่เหมือน amoxy ที่ MIC กับ MBC เกือบจะเท่ากัน ดังนั้นก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญานครับ เพราะถ้าไม่เอาเชื้อไป isolated ดูก็ไม่รู้หรอกว่าเป็นเชื้อตัวไหน
แต่ clinical isolated พบ P. acnes เยอะสุดครับ
"มีกองทัพมารที่นำโดยสััตตบุรุษ ดีกว่ามีกองทัพมนุษย์ที่นำโดยซาตาน"
sermwut

โพสต์โดย ภก.กุลเชษฐ์ » 26 มี.ค. 2012, 15:04

ต้องดูเรื่องของ kinetic ด้วยครับ ในหลอดทดลอง กับทดสอบกับคน ยังมีปัจจัยหลายอบ่างเช่น การที่ยาชอบไปสะสมที่ไหน หรือเรื่องการขับออกของยา ทำให้การเลือกใช้มีความแตกต่างกัน
รูปภาพ
ภก.กุลเชษฐ์

โพสต์โดย white-blue » 01 เม.ย. 2012, 00:29

amoxy เห็นเอาไว้ เลี้ยงสิว เป็นส่วนใหญ่ครับ รักษา คงไม่ไหว
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย resources115 » 30 เม.ย. 2012, 19:06

เลี้ยงสิวเนี้ยเลี้ยงยังไงเหรอ
resources115

ที่อยู่: ึึร้านยาคุณภาพสาธุ2เภสัช7/44 ถ.สาธุประดิษฐ์ เเขวงช่องนนทรี เขตยานนาวา กทม. 10120

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า