New Document

ยาAugmentin กับเด็กที่เป็นไซนัส

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ยาAugmentin กับเด็กที่เป็นไซนัส

โพสต์โดย momandson » 29 ส.ค. 2009, 12:26

ลูกเป็นหวัดประจำ และ ก็เป็นภูมิแพ้ หอบหืดด้วยค่ะ เวลาเป็น มักได้ยา augmentin มารับประทาน ตั้งแต่3-4 ขวด น้อยๆ mg

เมื่อต้นเดือนนี้ลูก5 ขวบกว่า เกือบ6 ขวบ เป็นไซนัสอักเสบเฉียบพลัน (ตามกรวิเคราะห์ของหมอ) ค่ะ
อาการ ไข้สูง ไอ น้ำมูกเหลืองเขียวข้น นอนหายใจไม่ออก
หมอให้ยาทานยา augmentin 1000 mg + amoxy 250 2 มื้อ เช้าเย็น ให้ขยันล้างจมูก ยาแก้ไอBisovol และสูโดฯ phsudo ลดการคั้งน้ำมูก กล่าวคือรักษาตามอาการ...
ดิฉันค่อนข้างเป็นกังวลมาก เพราะขนาดยา แรงมาเลยค่ะ กลัวเกิดผลเสีย กับระบบร่างกายของลูกนะคะ

ทานไปได้ถึง 27 สิงหาคม เกือบ 4 สัปดาห์ ปรากฏว่า กลับเป็นไข้สูงอีก เป็นไข้ทั้งวัน ไอ และมีน้ำมูกมาก (ยังใสอยู่)
หมอว่า เพราะ ดื้อยา (หมอ ท่านเดิมไม่อยู่ พบหมออีกท่านหนึ่ง) เปลี่ยนยา เป็น Meiact 100 mg เช้าเย็น ล้างจมูก ยาแฟลมเม็ก และ สูโด

ก็ยังกังวลไม่หาย กลัวผลกระทบกับร่างกาย ผลข้างเคียง เพราะลูกทานยาแรงมาก ลูกเพิ่ง 5-6 ขวบเอง

ใครมีความรู้หรือประสบการเรื่องนี้บ้าง ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยค่ะ
momandson

Re: ยาAugmentin กับเด็กที่เป็นไซนัส

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 30 ส.ค. 2009, 08:16

เด็กน้ำหนักเท่าไหร่ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

Re: ยาAugmentin กับเด็กที่เป็นไซนัส

โพสต์โดย momandson » 30 ส.ค. 2009, 10:21

25.3 kg. 125 cm.ค่ะ

เมื่อวาน 29สิงหาคม 2552 ตอนกลางวัน เป็นไข้ 37.4-37.6

เมื่อคืนก็ยังเป็นไข้ 2-3 รอบ ไข้สูง 37.8 - 38.2 C แต่เช้าตื่นมาถึงตอนนี้ 10 โมง ยังไม่เป็นไข้
momandson

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 30 ส.ค. 2009, 16:31

ขนาดของออกเมนตินดูเยอะเกินน้ำหนักตัว แต่ตอนนี้ก็หยุดยาเเล้ว หมอปรับเป็นยาตัวอื่นเเล้ว
ผลกระทบการใช้ยาแรงขนาดนี้ในเด็ก กลัวเเค่เรื่องดื้อยา แต่แนะนำว่าคุณแม่ไม่ต้องกังวลเรื่องยาหรือผลข้างเคียงจนเกินไป เพราะปรับเปลี่ยนเป็น Meiact แล้ว ส่วนอาการไซนัสหลังจากเปลี่ยนยาน่าจะดีขึ้นนะคะ

ในเด็กที่เป็นภูมิแพ้ หอบหืดด้วย มีโอกาสจะเป็นไซนัสเรื้อรังได้ด้วย เรื่องอาการไข้ ถ้าไข้ลดก็ไม่มีปัญหาเเล้วคะ
ถ้าอาการดีขึ้นแล้วเค้าออกกำลังกายด้วยนะคะ พวกภูมิเเพ้หอบหืดจะได้ดีขึ้น

โพสต์โดย momandson » 31 ส.ค. 2009, 09:12

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ

ค่ะ ที่กังวลคือ ให้ทานยาแรงมาก ตั้ง 20 วัน แล้วยังดื้อยาเลย อีกหน่อยไม่สบาย มิต้องทานยาแรงๆ ..

แล้วยาใหม่ meiact 100 mg ลูกทานแล้ว มักบอกว่า ปวดท้อง หรือบางทีก็ บอกว่า เจ็บหัวใจ (งง..ค่ะ เป็นยังไงนะ เจ็บที่หัวใจ) ก็เป็นกังวลอีกแล้วละคะ เพราะ เท่าที่Search จาก net : http://www.pharmacy.cmu.ac.th/dic/newsl ... ivoxil.pdf ยานี้ ข้อ 2.3.3 เด็ก: ยังไม่มีการศึกษาการใช้ยานี้ในเด็กที่อายุต่ำกว่า 12 ปี

ไม่รู้จะทำไงได้นะคะ กลุ้ม..
momandson

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 31 ส.ค. 2009, 10:31

momandson เขียน:ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ

ค่ะ ที่กังวลคือ ให้ทานยาแรงมาก ตั้ง 20 วัน แล้วยังดื้อยาเลย อีกหน่อยไม่สบาย มิต้องทานยาแรงๆ ..

แล้วยาใหม่ meiact 100 mg ลูกทานแล้ว มักบอกว่า ปวดท้อง หรือบางทีก็ บอกว่า เจ็บหัวใจ (งง..ค่ะ เป็นยังไงนะ เจ็บที่หัวใจ) ก็เป็นกังวลอีกแล้วละคะ เพราะ เท่าที่Search จาก net : http://www.pharmacy.cmu.ac.th/dic/newsl ... ivoxil.pdf ยานี้ ข้อ 2.3.3 เด็ก: ยังไม่มีการศึกษาการใช้ยานี้ในเด็กที่อายุต่ำกว่า 12 ปี

ไม่รู้จะทำไงได้นะคะ กลุ้ม..

หมอโรงบาลเอกชน จ่าย meiact 50 mg. (แบ่งให้ 3 มื้อ) ในเด็กต่ำกว่า 1 ปีค่ะ ที่เจอ คุณแม่ไม่ต้องกังวลมากเพราะคุณหมอเค้ามีการพิจารณาในการจ่ายยาแล้วละคะ

ปวดท้อง ในเอกสารที่ลิค์มาก็เป้นผลข้างเคียงจากยาได้ค่ะ ส่วนเรื่องเจ็บหัวใจ เด็กน่าจะหมายถึงอาการใจสั่นมากกว่า ตัวนี้เป็นผลจากตัวสูโด ที่ใช้ลดอาการคัดจมูก เวลาไปหาหมอครั้งต่อไปควรบอกคุณหมอด้วยนะคะ จะได้ปรับลดขนาดยากัน

โพสต์โดย momandson » 31 ส.ค. 2009, 13:43

ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งนะคะ

วันนี้ลูกไปโรงเรียนแล้ว และพรุ่งมีนัดดูอาการนะคะ

ก็คงต้องทานยาตามหมอสั่งอยู่แล้วละคะ ส่วนเรื่องความกังวล ก็มีบ้างเป็นธรรมดาของคนเป็นแม่

ตอนนี้ก็พอสบายใจขึ้นบ้าง ขอบคุณค่ะ
momandson

โพสต์โดย momandson » 01 ก.ย. 2009, 12:13

กลับมาต่อข้อความ หลังจากกลับมาจากพาลูกไปหาหมอ (พบแพทย์ประจำ)

หมอบอกว่า ไปรับเชื้อมาเพิ่ม เชื้อลงหลอดลม วันนี้เลย
ได้....พ้นจมูก เคาะปอด แล้วว่า ยา meiact 100 mg. ที่หมอคนก่อนให้ อ่อนไป
จึงได้ยา มาดังนี้
Cravit 500 mg. (Levofloxacin) ทาน 1/2 เม็ด วันละ 1 ครั้ง...ยาแรง...แน่ๆเลย
ยาซูโด 30 mg. Pseudo. เหมือนเดิม เช้าเย็น
Fluimucil 100 mg.ผงละลายน้ำ และ
Bricanal 5 cc every 6 hr.
และ ยาพ้นจมูก Nasacort วันละ 2 เวลา

แฮม..รักษามาเกือบเดือนแล้ว...กระเป๋าเบาไปเลย ก็แค่ 2 วันนี้ ก็หมดไปสี่พันแล้วละ..ฮิฮิ..แถมยังต้องมานั่งกลุ้มว่าใช้ยาแรงๆ ด้วย ส่วนยาเก่าที่เหลือ ก็ต้องเก็บไว้ก่อน...ฮือ...
momandson

โพสต์โดย mmm » 15 ก.ย. 2009, 10:16

ไม่ลองเปลี่ยนหมอดูล่ะครับ
ผมดูจากรายการยาที่สั่งแล้วตกใจเหมือนกัน โดยเฉพาะยาปฎิชีวนะ
ลูกผมสองผมป่วยเป็นอะไรต่างๆ ผมให้กินยาเองหายมาตลอด ยกเว้นเป็นหนักจริงๆ ต้องเข้าโรงพยาบาล (ปอดบวม)
ยาปฏิชีวนะลูกผมกิน erythro ยังหายอยู่เลยครับ เพราะผมคุมการใช้ยาเอง
mmm

โพสต์โดย momandson » 19 ก.พ. 2010, 18:06

ไม่ได้เข้ามานานเลย ลืมรหัสนะคะ พอดีเจอแล้วไม่นานนี้เอง
กลับมาเรื่องลูกกันต่อนะคะ..ว่าเขาก็เป็นหวัดเรื่อยๆนะคะ หวัดติดเชื้อ เสมหะเหลืองเขียว หายใจไม่ออก น้ำมูกมาก นอนกรน จนสงสัยว่าจะเป็นต่อมอะดินอยด์อักเสบนะคะ

อ้อ..เคยเปลี่ยนหมอแล้วค่ะ ไม่ได้ผล เพราะ หมออื่นให้ยาอ่อนกว่า คือเขาอาการแค่ทรงๆ อยู่ 2-3 วัน แล้วก็เป็นมากขึ้น

ท้ายๆนี้ ทานยา Amoxi Clav 625 mg + Amoxi 500 mg หรือไม่ก็ Amoxi Clav. 1000 mg + Amoxi 250 mg. ถึงจะเอาอยู่นะคะ แล้วก็ทานประมาณ 10 วันถึงจะหาย ยาอ่อนกว่านี้ เอาไม่อยู่นะคะ

อ้อ..อีกอย่าง ตอนนี้ลูกอายุ
6 ขวบ 5 เดือนแล้วค่ะ
สูง 129 cm
น้ำหนัก 29.5 kg. ค่ะ

ตอนนี้ ก็หวังแต่ว่า ต่อมอะดินอยด์เขาจะหายอักเสบ และเว้นจากการไม่สบาย นานๆ สักหน่อย จะได้พัก..ให้สุขภาพดีขึ้นได้บ้าง

ข้อสงสัย คือว่า ไม่ทราบว่า ถ้าไม่ป่วยเว้นช่วงนานๆ หน่อย เวลาเป็นครั้งต่อไป ยาที่อ่อนกว่านี้ จะรักษาเขาได้หรือเปล่า หรือต้องกินยาแรงๆอย่างนี้ไปอีก
momandson

โพสต์โดย jirunthanin » 27 ก.พ. 2010, 10:22

Dose B-lactamase inhibitor

Amoxycillin/Clavulanate 20-40 mg/kg/day divided dose

- หมอให้ทานยาขนาดสูงสุด (Max Dose) ไม่ต้องเป็นห่วงครับ
- ส่วนเรื่องหมอเนี่ย การให้ยาขนาดสูงหรือให้ยาแรงๆๆ หลายตัว ก็ถูกต้องของหมอครับเพราะ เด็กที่เป็น allergic rhinitis จะเป็น Acute Rhinosinusitis ง่าย จะเสี่ยงต่อการติดเชื้อที่รุนแรงเพราะภูมิต้านทานต่ำ
- การที่จะแนะนำให้เปลี่ยนหมอ หรือ (ให้แค่ว่า Erythromycin syrup ก็หาย อย่าตอบแบบนี้ครับเสียชื่อเภสัชกรหมด) เราเป็นเภสัชกรให้ความรู้เรื่องยาก็ประชาชน ไม่ควรชี้นำนะครับ ต้องพิจารณาว่าขอบเขตของเราอยู่แค่ไหนครับ หวังว่าคงนำไปพิจารณาครับ
jirunthanin

โพสต์โดย jirunthanin » 27 ก.พ. 2010, 10:27

momandson เขียน:ไม่ได้เข้ามานานเลย ลืมรหัสนะคะ พอดีเจอแล้วไม่นานนี้เอง
กลับมาเรื่องลูกกันต่อนะคะ..ว่าเขาก็เป็นหวัดเรื่อยๆนะคะ หวัดติดเชื้อ เสมหะเหลืองเขียว หายใจไม่ออก น้ำมูกมาก นอนกรน จนสงสัยว่าจะเป็นต่อมอะดินอยด์อักเสบนะคะ

อ้อ..เคยเปลี่ยนหมอแล้วค่ะ ไม่ได้ผล เพราะ หมออื่นให้ยาอ่อนกว่า คือเขาอาการแค่ทรงๆ อยู่ 2-3 วัน แล้วก็เป็นมากขึ้น

ท้ายๆนี้ ทานยา Amoxi Clav 625 mg + Amoxi 500 mg หรือไม่ก็ Amoxi Clav. 1000 mg + Amoxi 250 mg. ถึงจะเอาอยู่นะคะ แล้วก็ทานประมาณ 10 วันถึงจะหาย ยาอ่อนกว่านี้ เอาไม่อยู่นะคะ

อ้อ..อีกอย่าง ตอนนี้ลูกอายุ
6 ขวบ 5 เดือนแล้วค่ะ
สูง 129 cm
น้ำหนัก 29.5 kg. ค่ะ

ตอนนี้ ก็หวังแต่ว่า ต่อมอะดินอยด์เขาจะหายอักเสบ และเว้นจากการไม่สบาย นานๆ สักหน่อย จะได้พัก..ให้สุขภาพดีขึ้นได้บ้าง

ข้อสงสัย คือว่า ไม่ทราบว่า ถ้าไม่ป่วยเว้นช่วงนานๆ หน่อย เวลาเป็นครั้งต่อไป ยาที่อ่อนกว่านี้ จะรักษาเขาได้หรือเปล่า หรือต้องกินยาแรงๆอย่างนี้ไปอีก

--------------------------
คุณแม่ไม่ต้องเป็นห่วงครับ เรื่องลูกเป็นๆ หายๆๆ ไม่สบายบ่อย เด็กอายุมากขึ้นภูมิต้านทานเด็กจะมีมากเอง อาการภูมิแพ้เรื้อรังจะค่อยๆๆ ดีขึ้นใช้ยาตามหมอสั่ง อย่าซื้อยาทานเอง เพราะ เด็กที่เป็นภูมิแพ้เรื้อรัง แนวโน้มจะเป็น หอบหืดในอนาคตครับถ้าไม่ได้รักษาต่อเนื่องครับ
jirunthanin

โพสต์โดย momandson » 04 ก.ค. 2011, 14:28

หลังๆมานี่ ลูก (ย่าง 8 ขวบ สูง 139 cm หนัก 32 kg) ไม่สบาย เดือนเว้นเดือน หวัด ติดเชื้อ เสมหะเหลืองเขียว เยื่อจมูกอักเสบ บวมโต

สังเกตว่า 3 เืดือนมาเนีีย..จมูกข้างซ้าย หายใจแทบไม่ออก เพราะ เยื่อจมูกอักเสบ บวมโตเกือบมิด (ประมาณ0.5 ซม) หวัด น้ำมูกหายแล้ว

แต่เยื่อจมูกอักเสบ บวมโต ไม่เห็นจะยุบเลยค่ะ

ไม่ทราบว่า จะมีวิธีรักษายังไงกันบ้างค่ะ เช่น ผ่าออก ให้ยุบ สงสารลูก หายใจเข้าออกได้น้อย กลัว ออกซิเจนไปเลี้ยงสมองไม่พอ กลายเป็นคนเฉื่อยชานะคะ

ใครทราบ หรือ เคยทราบ ลักษณะแบบนี้ รักษากันยังไง ช่วยบอกด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
momandson

โพสต์โดย white-blue » 04 ก.ค. 2011, 20:53

ขอแนะนำว่าให้สอบถามข้อมูลจากแพทย์เฉพาะทางที่ท่านตรวจจะเป็นผลดีต่อตัวลูกท่านที่สุดนะครับ เรื่องข้อมูลยา ขนาดของยา อาการข้างเคียงถามในนี้ได้ครับ แต่เรื่องการวินิจฉัยโรค การดำเนินไปของโรค แนวทางการรักษาที่เหมาะสมปรึกษาแพทย์เถอะครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า