New Document

กฎหมาย(งูๆปลาๆ)

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

กฎหมาย(งูๆปลาๆ)

โพสต์โดย kohboy » 04 พ.ย. 2009, 12:49

ห่างหายการเขียนกระทู้ยาวๆมา..นานนม,
วันนี้มีอารมณ์ขึ้นมาอีกละ!

ก็ตามหัวข้อกระทู้แหละครับ..
..จะกล่าวถึงข้อกฎหมาย ข้อเท็จจริง และข้อคิดเห็น(บ้าง) โดยตั้งใจจะเน้นในด้าน "กฎหมายเภสัชกรรม" เป็นหลัก ครับ
..ลำดับของกฎหมายที่จะเอามาเขียนกันขึ้นอยู่กับความนิยมดังนี้ครับ
-สมัยนิยม,
-คำถามนิยม,
และ
-อารมณ์นิยม

หวังว่าจะมีคนอ่าน และร่วมอภิปรายแลกเปลี่ยนกันนะครับ

ปล.
"ไม่มีใครรู้กฎหมายดีที่สุด เพราะคนที่รู้ดีที่สุด..ติดคุกไปแล้ว!!" (สุภาษิตกะเหรี่ยงเชียงราย อิอิ) :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: กฎหมาย(งูๆปลาๆ)

โพสต์โดย eternity » 04 พ.ย. 2009, 14:13

มารออ่านครับพี่
eternity

โพสต์โดย kohboy » 04 พ.ย. 2009, 14:24

กำเนิด.."สภาของเภสัชกร"

หลักของการจะมีองค์กรที่ถูกต้องตามกฎหมายคือ.."ต้องอนุญาตให้ทำได้ด้วยรัฐธรรมนูญ" เพราะธรรมนูญคือกฎหมายที่มีศักดิ์สูงสุดของชาติไทย
ซึ่งกรณีของสภาเภสัชฯไทยก็ต้องถูกต้องตามรัฐธรรมนูญไทยอยู่แล้ว (ถ้าไม่ถูกต้อง..ตอนนี้ไม่อยู่ให้เห็นร้อก!, ---วันหลังจะเอารธน.ปี ๕๐ มาให้ดูครับ, ถ้าไม่เปลี่ยนเป็นฉบับใหม่ซะก่อน :lol: )

สภาเภสัชกรรมคือหน่วยงานที่ถูกตราขึ้นเป็นพระราชบัญญัติ(เรียกย่อๆว่า พ.ร.บ. ---มีจุดสามจุด ไม่ใช่พรบ. นะครับ)
กำเนิดขึ้นในปี พ.ศ.๒๕๓๗ สมัย นายกฯชวน หลีกภัย ครับ

ดูรายละเอียดของ พ.ร.บ.เภสัชฯ ฉบับก่อกำเนิดได้ที่..
..http://www.lawreform.go.th/lawreform/im ... UPDATE.htm
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 04 พ.ย. 2009, 14:40

พระราชบัญญัติวิชาชีพเภสัชกรรม พ.ศ. ๒๕๓๗

มีไม่เยอะครับ,
มีแค่ ๕๗ มาตรา
แถมแยกเป็น ๗ หมวดอีกด้วย จึงเหลือหมวดละไม่กี่มาตรา (พูดอย่างนี้แปลว่า.."ถ้าเภสัชกรอย่างเราท่านจะทำความเข้าใจหนะ ไม่ยาก..แถมถ้าอยากจะจำได้ทั้งหมดนะ,ท่องปื้ดเดียวก็ได้ละ, พวกเราอะท่องเหมือนวัวเหมือนควายมาเยอะแล้ว! ") :wink: :wink:

ทีนี้ความยากในการศึกษากฎหมายที่เกี่ยวข้องกับเภสัชฯมันอยู่ที่ไหน?
ตามความเห็นของผมนะครับ..
..๑. มันยากเพราะต้องเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องของกฎหมายมหาชน (เรื่องกฎหมายมหาชนนี่เป็นเรื่องใหญ่มากกกกกกกกกกกกกกกกกกก, พูดสิบปีก็ไม่หมด หุหุ)
..๒. มันยากเพราะต้องไปศึกษากฎหมายลูกของพ.ร.บ.ปี๒๕๓๗ อีกเยอะ

กฎหมายลูกที่ว่านั้นก็คือสิ่งที่พูดกันบ่อยๆในช่วงนี้;
นั่นคือ "ข้อบังคับของสภาฯ" ไงครับ

:neutral:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 04 พ.ย. 2009, 15:34

ข้อบังคับสภาเภสัชกรรม

-ออกโดยคณะกรรมการสภาเภสัชกรรม (หมวด๓, พ.ร.บ. เภสัชฯ๒๕๓๗)

-เวลาออกข้อบังคับจะเขียนว่า.."ข้อบังคับสภาเภสัชกรรมว่าด้วย..." (มาตรา๒๓ , พ.ร.บ.เภสัชฯ๒๕๓๗)
ซึ่งจะออกข้อบังคับอะไรได้บ้าง ก็ไปดูที่ อนุฯ๔ ของมาตรา๒๓ ครับ (------เวลามีวงเล็บ,นักกฎหมายจะอ่านว่า "อนุฯ" เช่นอ่านว่า.."อนุฯสี่")

มาตรา๒๓
...
(๔) ออกข้อบังคับสภาเภสัชกรรมว่าด้วย

(ก) การเป็นสมาชิก

(ข) การกำหนดโรคตามมาตรา ๑๒ (๕)

(ค) การกำหนดค่าขึ้นทะเบียนสมาชิก ค่าบำรุง และค่าธรรมเนียมอื่นนอกจากที่กำหนดไว้ในอัตราค่าธรรมเนียมท้ายพระราชบัญญัตินี้

(ง) การเลือกและการเลือกตั้งกรรมการ และการแต่งตั้งที่ปรึกษา

(จ) การประชุมคณะกรรมการ คณะอนุกรรมการ และคณะที่ปรึกษา

(ฉ) การกำหนดอำนาจหน้าที่ของผู้ดำรงตำแหน่งที่ปรึกษาตามมาตรา ๑๖

(ช) การกำหนดอำนาจหน้าที่ของผู้ดำรงตำแหน่งอื่นตามมาตรา ๑๗วรรคสอง

(ซ) คุณสมบัติของผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมตามมาตรา ๓๒

(ฌ) หลักเกณฑ์ วิธีการและเงื่อนไขการขึ้นทะเบียนและการออกใบอนุญาตแบบและประเภทใบอนุญาต

(ญ) การกำหนดหลักเกณฑ์การพักใช้ใบอนุญาตหรือเพิกถอนใบอนุญาต

(ฎ) หลักเกณฑ์การออกหนังสืออนุมัติหรือวุฒิบัตรแสดงความรู้ความชำนาญในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมสาขาต่าง ๆ และหนังสือแสดงวุฒิอื่นในวิชาชีพเภสัชกรรม

(ฏ) จรรยาบรรณแห่งวิชาชีพเภสัชกรรม

(ฐ) การจัดตั้ง การดำเนินการ และการเลิกสถาบันที่ทำการฝึกอบรมเป็นผู้ชำนาญการในสาขาต่าง ๆ ของวิชาชีพเภสัชกรรม

(ฑ) หลักเกณฑ์ว่าด้วยการสอบความรู้ตามอำนาจหน้าที่ของสภาเภสัชกรรม

(ฒ) หลักเกณฑ์ว่าด้วยการสืบสวนหรือสอบสวนในกรณีที่มีการกล่าวหาหรือการกล่าวโทษผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม

(ณ) ข้อจำกัดและเงื่อนไขในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม

(ด) เรื่องอื่น ๆ อันอยู่ในขอบเขตแห่งวัตถุประสงค์ของสภาเภสัชกรรมหรืออยู่ในอำนาจหน้าที่ของสภาเภสัชกรรมตามกฎหมายอื่น

:roll:
"เยอะแฮะ!!!
จะพูดถึงเรื่องไหนกันก่อนดีหละ?"
:cool:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 04 พ.ย. 2009, 15:48

จับเอาซักเรื่องที่สนใจกันในตอนนี้มาคุยกันดีก่า..

เอาข้อบังคับของ.."มาตรา๒๓ อนุฯสี่ งองู" ละกันนะครับ

รายละเอียดของข้อบังคับข้อบังคับสภาเภสัชกรรมว่าด้วยการเลือกตั้ง พ.ศ.2537 ดูได้ที่

http://203.157.176.5/attachfiles/file/p ... on2537.pdf

และ

ฉบับที่ 2 (พ.ศ.2543) http://203.157.176.5/attachfiles/file/p ... on2543.pdf

(ก้อปเอาของเภสัชทุงมาเลย สบายใจ, ไม่ต้องหาใหม่ อิอิ)
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 05 พ.ย. 2009, 12:26

เอ่อ...
..เรื่องกฎหมายนี่เยอะเหลือเกิน, ไปต่อทางไหนดีอ่า?

(ใครก็ได้ส่งเสียงที!)
:redface: :redface: :redface:
kohboy

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า