New Document

ช่วยน้องใหม่ด้วยค่ะ

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

ช่วยน้องใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย pharmagirl » 22 เม.ย. 2009, 20:08

มีเรื่องอยากขอคำแนะนำค่ะ
ทำงานโรงงานแล้วพวกลูกน้องคนงานมักจะอู้งานอยู่บ่อยๆ
บอก/เตือน ก็ไม่ปฏิบัติตาม
ในฐานะหัวหน้างาน เราควรทำยังไงดีคะ
pharmagirl

Re: ช่วยน้องใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย sanji » 23 เม.ย. 2009, 22:05

ขอซักรายละเอียดเพิ่มเติมตามแนวทางปฎิบัติทางเภสัชกรรมนะครับ
1. เจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่คับ
2. ลูกน้องคุณเองป่าวครับ
3. นอกจากอาการข้างต้นแล้วมีอาการอื่นเพิ่มมั้ยครับ
4. อาการข้างต้นเป็นมากี่วันแล้วอ่ะคับ
5. ก่อนหน้านี้ลูกน้องมีอาการอย่างนี้บ้างมั้ยครับ
6. นอกจากตักเตือนสั่งสอนแล้วมีทำอย่างอื่นบ้างป่าวคับ
7. เจ้าของกระทู้มีใบประกอบอ่ะยังครับ

-"- เจ้าของกระทู้อาจจะเจอผลของ baby face syndrome ก็ได้นะครับยังงัยก็อยากจะ refer ให้ไปพบแพทย์นิดหนึ่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
sanji

โพสต์โดย cowboyman » 24 เม.ย. 2009, 11:44

ถ้าเตือนซัก 2 ครั้ง เขายังเป็นอยู่ คุณลองปรึกษาหัวหน้าคุณดูสิครับ
หรือไม่ก็ เชือดไก่ให้ลิงดู เลย
และอธิบายด้วยว่า เรา.... ได้เตือนคุณแล้ว
cowboyman

โพสต์โดย pharmagirl » 24 เม.ย. 2009, 21:45

อาการของลูกน้องก็คือ แอบไปหลับในห้องเก็บอุปกรณ์, กินแรงเพื่อนเพราะถือว่าตัวเองอยู่มาก่อน,
ชอบอ้างว่าตอนอยู่กับหัวหน้าคนก่อนก็ทำแบบนี้ ไม่เห็นหัวหน้าว่าอะไรเลย เป็นมาซัก 3-4 วันน่าจะได้

ถ้างานไม่เยอะมาก พอมีเวลาก็จะเดินไปดูลูกน้องทำงานบ่อยๆ ค่ะ
หากเจอก็บอกเตือนดีๆ เพราะเห็นว่าโตๆ กันแล้ว ไม่น่าจะต้องดุด่าหรือขู่ลงโทษ จะเชือดเลยก็สงสาร
ตอนนี้เลยพยายามหางานมาให้ลูกน้องทำช่วงบ่าย จะได้ไม่แอบอู้งานค่ะ

อ้อ... มีใบประกอบแล้วค่ะ แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่อง babyface syndrome ด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ
pharmagirl

โพสต์โดย cowboyman » 25 เม.ย. 2009, 22:53

ผมว่านะ การจัดการที่ดีที่สุดคือการคุยกัน
อาจจะมีวันนึงที่เรียกลูกน้องมารวมกันแล้วคุยกันถึงปัญหา
และต้องมีมาตรการที่ชัดเจนในการลงโทษอ่ะครับ
และต้องให้เขาเข้าใจว่า หัวหน้าคึนก่อนจะเป็นยังไงก็ช่าง แต่ตอนนี้คุณเป็นหัวหน้าเขา
และที่สำคัญคือ เขาจ้างเราเพราะว่ามันมีงาน ถ้าไม่มีงานเขาก็ไม่จ้าง
เช่นเดียวกันถ้าไม่ทำงานก็ไม่มีใครจ้างเช่นกัน

ถ้าเพื่อนร่วมงานคิดว่าถูกกินแรง
อาจจะมีกล่องรับความคิดเห็นของเพื่อนร่วมงาน
คือเขียนได้ไม่ต้องลงชื่อผู้เขียน
เมื่อได้ข้อมูลแล้วก็อาจสืบอ่ะครับว่าจริงไหม
ถ้าจริงก็ลงโทษไปเลย
ไม่ต้องรีบครับผมว่านะ เอาให้ชัดเจนอะ

ที่ว่าโตๆกันแล้วมันก็จริง แต่ว่าพูดแบบนี้ก็แค่นั้นอ่ะครับ
cowboyman

โพสต์โดย cowboyman » 25 เม.ย. 2009, 22:55

ลืมอีกประเด็นนึงคือ ถ้าเขาคิดว่าเขาอยู่มานานแล้ว
ก็ทำให้เขารู้ว่า เราคือหัวหน้าสิครับ

นี่เป็นแค่ทางเสนอวิธีหนึ่งเท่านั้นนะครับ
ยังไงก็ win-win situation นะครับ
cowboyman

โพสต์โดย cowboyman » 08 พ.ค. 2009, 20:05

สรุปว่าแก้ยังไงอ่ะครับ ผลเป็นยังไง
บอกเล่ากันบ้างนะครับ
เพื่อเป็นประสบการณ์
cowboyman

โพสต์โดย jusuran » 08 พ.ค. 2009, 20:20

ถ้าเป็นพี่ พี่จะเอานัดฝ่ายบุคคลก่อน แล้วเรียกลูกน้องคนนั้นไปพบตอนเราอยู่กับฝ่ายบุคคล แจ้งข้อเสียของเขาต่อหน้าฝ่ายบุคคล ว่าการอู้งานทำให้งานเสร็จช้ามีความสูญเสียกำลังการผลิตอย่างไร เวลาที่เขาควรจะทำแล้วไม่ทำ ทำให้เราต้องเอาคนอื่นมาช่วยทำเสียกำลังคนไป 1 แรง ทำให้งานเสร็จช้ากว่าที่คาดแค่ไหน แล้วขอทำบันทึกข้อความว่าได้มีการว่ากล่าวตักเตือนถึงความผิดแล้ว ถ้าพบเห็นครั้งต่อไปจะแจ้งฝ่ายบุคคลให้ทำหนังสือเตือนด้วยลายลักษณ์อักษรทันที โดยไม่จำเป็นต้องบอกกล่าวก่อน จากนั้นถ้าเขาทำผิดซ้ำอีก ก็ให้ฝ่ายบุคคลเอาออกโดยไม่ต้องจ่ายค่าจ้างได้เลยค่ะ แบบนี้ไม่มีปัญหาทางกฏหมายด้วยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jusuran

โพสต์โดย pharmagirl » 24 พ.ค. 2009, 16:16

กลับมารายงานผลแล้วค่ะ

ตอนนี้ลูกน้องมีพฤติกรรมที่ดีขึ้นค่ะ
หลังจากที่เรียกลูกน้องมาคุยถึงปัญหา
และบอกว่าอย่าทำแบบนั้นอีก มันไม่ดี
โรงงานอาจไม่เอาคุณไว้ แม้จะทำงานมานานก็ตาม

แต่เรายังต้องเดินไปดูอยู่บ้างบางครั้ง ว่าแอบอู้รึเปล่า

ระยะนี้ก็ติดตามดูพฤติกรรมต่อไปค่ะ

อ้อ...ขอบอก ลูกน้องมักจะช่วยกันปกปิดนะคะ
เวลาคนนึงอู้ พอเราไปถามว่าหายไปไหน
ก็จะบอกว่าไม่รู้ครับพี่ เป็นอย่างนี้แหละค่ะ
เฮ้อ...
pharmagirl

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า