New Document

คนจะรวย...ช่วยไม่ได้

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: คนจะรวย...ช่วยไม่ได้

โพสต์โดย pmc » 01 มี.ค. 2008, 16:21

พี่ apo ครับ บริษัทยาที่ว่า ดูจากการปันผลเหมือนจะดี แต่ ผมมองแล้วยังน่าเป็นห่วงครับ

คือระยะหลังมานี้ เขาเพิ่มทุนหลายครั้ง (โดยการขายหุ้นเพิ่ม) ทำให้ผู้ถือหุ้นเดิมต้องเพิ่มเงินลงไปอีก ซึ่งกิจการที่ดีควรมีความสามารถในการ

ขยายกิจการโดยใช้กำไรจากการดำเนินงานครับ ไม่ใช่แอะอะอะไรก็เพิ่มทุน อีกอย่าง ผมดูจากงบกระแสเงินสดแล้ว ปรากฎว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบครับ

แปลว่ารายรับที่เป็นตัวเงินจริงๆ น้อยกว่ารายจ่าย (ถึงแม้ว่าในงบกำไรขาดทุน จะมีกำไรก็ตาม) มันเป็นสัญญาณที่ไม่ดี ครับ
ข้อความเมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008, 10:50

มีหุ้นอยู่เปล่าครับ  แล้วสนใจจะขายมั๊ยครับ
อย่ากังวลในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่จงเตรียมพร้อมที่จะรับมือ
pmc

โพสต์โดย kohboy » 18 มี.ค. 2008, 11:21

8) 8) 8)
หุหุหุ
เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ไม่เห็นเป็นไร    :idea: :idea:

ใครดูเซ็ทอยู่ ก็จะรู้ว่ามันทำท่าจะไปอีก และ ไปต่อไป

อิอิอิ
ต่ำกว่าแปดร้อยซะละมั๊งวันนี้    :!:

"ดีใจที่ยังไม่ทำอะไร"
:lol: :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 27 มี.ค. 2008, 09:11

apotheker เขียน:
azzuri เขียน:ผมมีอีกวิธีครับแบบว่านิ่มๆ ช้าๆ ตอบแทนมากกว่าสองวิธีข้างบน แต่ ไม่มีใครมาแชร์ความเสี่ยง
ผมมองมาสอง ถึงสามปีแล้วครับ โดยให้เพื่อที่ทำงานที่ เป็นโบลกเกอร์
คือให้หาพอร์ตหุ้น ซักพอร์ต ที่ไม่ดังมาก ไม่เป็นเป้าสายตามากนัก..เก็บไว้ซักพอร์ต

มีน้องแถวยโสธร ซื้อหุ้นลักษณะนี้ไว้ เป็นหุ้นบริษัทยา ที่พึ่งขยายการลงทุน เห็นว่าเงินปันผลอยู่ที่4%ต่อปี
นับว่าดีกว่าเอาไปฝากธนาคาร ยังไม่นับเรื่องมูลค่าของหุ้นที่จะเพิ่มขึ้น :lol:

รอบตัวผมทำไมมีแต่คนรวยๆนะเนี่ย :lol:

ใครอ่ะพี่โป อ้อยรู้จักป่าววว  :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า