New Document

คนจะรวย...ช่วยไม่ได้

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: คนจะรวย...ช่วยไม่ได้

โพสต์โดย kohboy » 28 ก.พ. 2008, 08:52

มีหนังสืออยู่ชุดหนึ่งที่ผมซื้อมาจากงานมันนี่เอ็กซ์โปโคราช
เป็นหนังสือที่น่าอ่านมาก สำหรับคนที่ไม่เคยรู้เรื่องการลงทุนอย่างผม

วันนี้จะอ่านอยู่7เล่ม ดังนี้ครับ
1. ออมก่อน รวยกว่า
2. อยากรวยต้องรู้ เล่ม 1 รู้จักแผนที่นำทาง
3 .อยากรวยต้องรู้ เล่ม 2 รู้จักตัวเอง
4. อยากรวยต้องรู้ เล่ม 3 รู้จักเครื่องมือ
5. อยากรวยต้องรู้ เล่ม 4รู้จังหวะการลงทุน
6. เงินทองต้องใส่ใจ
7.จัดทัพลงทุน

ราคาไม่แพงครับ ทั้งเจ็ดเล่มไม่ถึงพันบาท คิดว่าน่าจะมีขายที่ออฟฟิสของทุกโบรกเกอร์
หากใครสนใจ ลองไปซื้อมาอ่านดูนะครับ
เผื่อจะได้มารีวิวด้วยกัน
:D

ปล.
"แอดมินที่รัก
ขอตังค์ซักห้าพันดิ, จะเอาไปซื้อหนังสือแจกสมาชิก
"
อิอิ
ล้อเล่นนนน
:lol: :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 28 ก.พ. 2008, 10:16

ข้อห้าม      (ที่ผมจะไม่ทำ)
๑.ไม่หาเงินด้วยอาชีพที่ตัวเองไม่รู้
๒.ไม่หาเงินกับธุรกิจเพ้อฝัน นั่นคือ MLM จะไม่ทำเด็ดขาด
๓.ไม่ยืมเงินใคร และ จะไม่ให้ใครยืมเงินมากๆ อีกต่อไป
๔.ไม่ค้ำประกันใครเป็นอันขาด
๕.ไม่ยุ่งกับยาเสพติด
และ
๖.ไม่จนอีกต่อไป..จนกว่าอายุขัยจะหาไม่

"Those are my words"
kohboy

โพสต์โดย apotheker » 28 ก.พ. 2008, 10:31

azzuri เขียน:ผมมีอีกวิธีครับแบบว่านิ่มๆ ช้าๆ ตอบแทนมากกว่าสองวิธีข้างบน แต่ ไม่มีใครมาแชร์ความเสี่ยง
ผมมองมาสอง ถึงสามปีแล้วครับ โดยให้เพื่อที่ทำงานที่ เป็นโบลกเกอร์
คือให้หาพอร์ตหุ้น ซักพอร์ต ที่ไม่ดังมาก ไม่เป็นเป้าสายตามากนัก..เก็บไว้ซักพอร์ต

มีน้องแถวยโสธร ซื้อหุ้นลักษณะนี้ไว้ เป็นหุ้นบริษัทยา ที่พึ่งขยายการลงทุน เห็นว่าเงินปันผลอยู่ที่4%ต่อปี
นับว่าดีกว่าเอาไปฝากธนาคาร ยังไม่นับเรื่องมูลค่าของหุ้นที่จะเพิ่มขึ้น :lol:

รอบตัวผมทำไมมีแต่คนรวยๆนะเนี่ย :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย azzuri » 28 ก.พ. 2008, 10:50

kohboy เขียน:
azzuri เขียน:ปล.การพนัน ไม่ใช่การลงทุนนะครับ
เพราะเรื่องความเสี่ยงนั้นมากอยู่แล้ว รู้ๆกัน แต่ ความเสี่ยงมากๆนั้น หลายๆครั้งไม่ได้ผลตอบแทน
มีแต่ต้องเพิ่มทุนเข้าไป อีกเข้าข่าย "high risk no return"

คิดอย่างนี้ถูกต้องเลยครับ

วารสาร " M&W (Money and Wealth)" ได้บอกว่า "การลงทุนไม่ใช่เรื่องเสี่ยงโชค การลงทุนที่ดีคือต้องลดความเสี่ยง และเรียนรู้การลงทุนอย่างมีหลักการ"

:P

ทำไมมันตรงกับ วารสารY&Y ได้เปะขนาดนั้นครับ(Ying & Yong)
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

โพสต์โดย Manit » 28 ก.พ. 2008, 13:24

พี่เกาะครับ ผมแนะนำหนังสือที่ ดร.นิเวศน์ เขียนทุกเล่มเลยครับ

พี่ apo ครับ บริษัทยาที่ว่า ดูจากการปันผลเหมือนจะดี แต่ ผมมองแล้วยังน่าเป็นห่วงครับ

คือระยะหลังมานี้ เขาเพิ่มทุนหลายครั้ง (โดยการขายหุ้นเพิ่ม) ทำให้ผู้ถือหุ้นเดิมต้องเพิ่มเงินลงไปอีก ซึ่งกิจการที่ดีควรมีความสามารถในการ

ขยายกิจการโดยใช้กำไรจากการดำเนินงานครับ ไม่ใช่แอะอะอะไรก็เพิ่มทุน อีกอย่าง ผมดูจากงบกระแสเงินสดแล้ว ปรากฎว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบครับ

แปลว่ารายรับที่เป็นตัวเงินจริงๆ น้อยกว่ารายจ่าย (ถึงแม้ว่าในงบกำไรขาดทุน จะมีกำไรก็ตาม) มันเป็นสัญญาณที่ไม่ดี ครับ
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย apotheker » 28 ก.พ. 2008, 13:37

ขอบคุณครับ
อิอิ ดีใจไม่ได้ซื้อ ผมไม่กล้าลงทุนตรงนี้หรอกครับเพราะดูงบดุลไม่เป็น ไม่อยากเป็นแมงเม่า :oops:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย kohboy » 28 ก.พ. 2008, 15:16

Manit เขียน:พี่เกาะครับ ผมแนะนำหนังสือที่ ดร.นิเวศน์ เขียนทุกเล่มเลยครับ

...

:shock: :shock: :shock:
ขอบคุณครับ
จะไปหามาอ่านครับ

อิอิ เข้าทางเลย ว่าจะพูดอะไรที่เป็นการลงทุนที่ได้กำไรแน่ๆ อยู่ละ
..
..
...ทุกตำราในโลกนี้ และโลกหน้า บอกว่า.." การลงทุนเพื่อความรู้ เป็นการลงทุนที่ได้กำไร เสมอ"

เภสัชกรทุกคนรู้ในเรื่องนี้ดี
แต่จะสนใจไฝ่หาความรู้มากน้อยเพียงใด เป็นเรื่องส่วนตัว,

และในฐานะคนเรียนมาน้อยอย่างผม อยากเพิ่มอีกนิดว่า.."เรียนรู้ ไม่ใช่เรียนสูง ปริญญาเยอะๆ คำนำหน้านามยาวๆ , ไม่ใช่เป็นด้อกเตอร์ แต่คุยกับคนไม่รู้เรื่อง"

อิอิ(ฟังดูเหมือนพวกขี้อิจฉาเลยอะ) :oops: :oops:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 28 ก.พ. 2008, 15:38

kohboy เขียน:กรณีศึกษาของนายนีโม

...
เงินออมรวมทั้งครอบครัวคือ 2,274,000 บาท

:roll:

นีโมบอกว่าคืนนี้จะไปลิสท์รายการดูว่าเงินออมของตัวเองมีกี่บาทกันแน่,
แล้วจะมาบอกว่า สูง หรือ ต่ำ กว่าที่คำนวณ

ว่าซั่น :!: :wink: :wink:

รายการสินทรัพย์
๑.๑ เงินสด
๑.๒ เงินฝากธนาคาร=ตั๋ว P/N
๑.๓ พันธบัตร/หุ้นกู้/หุ้นทุน
๑.๔ ที่ดิน,บ้าน,เครื่องใช้ในบ้าน
๑.๕ มอเตอร์ไซค์,รถยนต์,เรือยอชต์
๑.๖ ลูกหนี้เงินกู้
๑.๗ ทรัพย์สินอื่นๆ
รวมเป็น ทรัพย์สินรวม เท่ากับ 1

รายกาหนี้สิน
๒.๑ เงินกู้ผ่อนบ้าน
๒.๒ เงินกู้ผ่อนรถยนต์
๒.๓ เงินยืมจากญาติพี่น้อง,เพื่อนๆ
๒.๔ หนี้สินบัตรเครดิต
๒.๕ หนี้สินอื่นๆ
รวมเป็น หนี้สินรวม เท่ากับ 2

สินทรัพย์สุทธิ = 1- 2

นีโมบอกว่า..สินทรัพย์สุทธิมีไม่ถึง 2,274,000 บาท

:twisted: :twisted: :twisted:
"หุหุหุ
โสน้าน่า
ต่อไปคงต้องออมอย่างหนักซิท่า"

8) 8) 8)
kohboy

โพสต์โดย azzuri » 28 ก.พ. 2008, 16:39

kohboy เขียน:กรณีศึกษาของนายนีโม

...
เงินออมรวมทั้งครอบครัวคือ 2,274,000 บาท

:roll:

นีโมบอกว่าคืนนี้จะไปลิสท์รายการดูว่าเงินออมของตัวเองมีกี่บาทกันแน่,
แล้วจะมาบอกว่า สูง หรือ ต่ำ กว่าที่คำนวณ

ว่าซั่น :!: :wink: :wink:

รายการสินทรัพย์
๑.๑ เงินสด
๑.๒ เงินฝากธนาคาร=ตั๋ว P/N
๑.๓ พันธบัตร/หุ้นกู้/หุ้นทุน
๑.๔ ที่ดิน,บ้าน,เครื่องใช้ในบ้าน
๑.๕ มอเตอร์ไซค์,รถยนต์,เรือยอชต์
๑.๖ ลูกหนี้เงินกู้
๑.๗ ทรัพย์สินอื่นๆ
รวมเป็น ทรัพย์สินรวม เท่ากับ 1

รายกาหนี้สิน
๒.๑ เงินกู้ผ่อนบ้าน
๒.๒ เงินกู้ผ่อนรถยนต์
๒.๓ เงินยืมจากญาติพี่น้อง,เพื่อนๆ
๒.๔ หนี้สินบัตรเครดิต
๒.๕ หนี้สินอื่นๆ
รวมเป็น หนี้สินรวม เท่ากับ 2

สินทรัพย์สุทธิ = 1- 2

นีโมบอกว่า..สินทรัพย์สุทธิมีไม่ถึง 2,274,000 บาท

:twisted: :twisted: :twisted:
"หุหุหุ
โสน้าน่า
ต่อไปคงต้องออมอย่างหนักซิท่า"

8) 8) 8)

รู้สึกมันขัดๆกันนะครับ เรื่องสินทรัพย์
เพราะโดย หลักการ บัญชี(เท่าที่ติดหัว)

สมการทางบัญชีคือ
                          สินทรัพย์ = หนี้สิน +ทุน

สินทรัพย์ = สินทรัพย์หมุนเวียน + สินทรัพย์ถาวร.......................ก
สินทรัพย์หมุนเวียน=เงินสด +ลูกหนี้
สินทรัพย์ถาวร=สิทรัพย์เคลื่อนที่ไม่ได้ พวก บ้าน ร้าน

หนี้สิน =ชัดเจน ว่า คือ หนี้......................................................ข
ทุน = เงินทุน + ส่วนของเจ้าของ.............................................ค
เงินทุน = เงินสดสำรอง  เงินออม ตราสานต่างๆ หุ้นต่างๆ............ง
ส่วนของเจ้าของ = ก้อเงินที่เกิดจากกำไร ที่เราจะเอาไป ใช้..............จ

ดังนั้นสินทรัพย์สุทธิ จึงควรจะเป็น

ก = ข+ค
                    ก= ข+(ง+จ)
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

โพสต์โดย kohboy » 28 ก.พ. 2008, 18:33

เออ นั่นดิ :?
ทำไมต้อคิดแบบนั้นหละ :? :?

"สินทรัพย์สุทธิ( net worth ) ที่พูดไป มีความหมายเดียวกับสิ่งที่นักวิชาการเรียกว่า ความมั่งคั่ง(wealth) หรือ ระดับเงินออม(savings)
ครับ"

:) :)
kohboy

โพสต์โดย azzuri » 28 ก.พ. 2008, 19:11

kohboy เขียน:เออ นั่นดิ :?
ทำไมต้อคิดแบบนั้นหละ :? :?

:) :)

ก้อ ว่าไปตามสิ่งที่หลงเหลือ ติดหัวมาครับ
ต้องเชื่อนะครับ เพราะต้อง สอบ com วิชาบัญชี ตั้งสองไม้ถึง จบมาได้

คนเรียนสอบ สองไม้ ย่อมแน่น กว่าคนสอบไม้เดียว
azzuri

โพสต์โดย kohboy » 28 ก.พ. 2008, 19:55

เอาภาษาอังกฤษของสินทรัพย์ของต้อมาหน่อยดิ
สงสัยว่ามันแปลเป็นไทยคำเดียวกัน แต่คิดต่างกัน
น่าจะเคลียร์ได้จากรากศัพท์อะ

ปล.

บางครั้ง และ หลายครั้ง ที่เราใช้คำเดียวกัน แต่เข้าใจต่างกัน
เช่น..
..เราบอกกิ้กว่า จะไปนอนด้วยนะ
กับ
..เราบอกเมียว่า จะไปนอนด้วยนะ

"พูดเหมือนกันเปี๊ยบ, แต่ความหมายต่างกันลิบ,
หุหุ หรือไม่จริง  :?:

(เกี่ยวกันไหมเนี่ย :? :?)

kohboy

โพสต์โดย kohboy » 29 ก.พ. 2008, 18:41

วันนี้รถขนน้ำชนเสาไฟฟ้าตรงจุดชมวิวเกาะช้าง ไฟดับทั้งวัน
เลยบ่อได้เข้าเวปเลย

เลยก้อปเอาตารางจากหนังสือมาฝาก..
..เผื่อมีคนสนใจทำ

"คนจะรวย ต้องรู้ข้อมูลเกี่ยวกับตารางนี้ดี ถึง ดีกว่านี้..
ฟันธง!"
แนบไฟล์
Finance_Target.xls
(15 KiB) ดาวน์โหลด 556 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 27 พ.ค. 2008, 18:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

โพสต์โดย azzuri » 29 ก.พ. 2008, 20:06

ปล.เจ้าพ่อตลาดหุ้นแห่งลุ่มน้ำสงคราม ปรากฎตัวแล้วนะครับ
azzuri

โพสต์โดย kohboy » 01 มี.ค. 2008, 10:10

กรณีศึกษา
แผนปฏิบัติการเก้าปี (๕+๔ )......................ของนายนีโม เมื่อ ๑ มีค. ๒๕๕๑
ครับ :) :)
แนบไฟล์
Finance_Target_NEMO.xls
(22.5 KiB) ดาวน์โหลด 607 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 27 พ.ค. 2008, 18:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า