New Document

อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 14 ธ.ค. 2006, 10:44

ใช่ๆหายไปนานนม นมนาน หุหุหุ :lol: :lol:

นึกว่าจะไม่ได้มาเรียนในclassนี้แล้วซะอีก เพราะคิดว่าท่าน kohboy คงเลิกผลิตรายการอังกฤษถูๆไถๆแล้ว

เอ๋อ ..รู้ละ สงสัยช่วงที่ผ่านมาไปช่วยคุณแอนดรู บิ๊ก  สอนอยู่ อิอิอิ :lol: :lol: :lol:

ที่บอกเช็คเรท หนะ เรทติ้งหรือว่าเรท ...า..อุอุอุ ค่ะ

ขออภัย ที่เล่นมากไปค่ะ  คาราวะศิษย์พี่..จากใจจริงมาเตรียมเรียนต่อค่ะ  สู้ๆๆ  :D
ultraman ปล่อยพลัง เพี้ยงๆ ฮ่าๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
plepod..Rx19

โพสต์โดย winds » 15 ธ.ค. 2006, 00:06

มีหนังสือสนทนาภาษาอังกฤษซักประวัตของหมอแล้ว

งั้นขอรีเควสต์แบบของเภสัชอีกเล่มได้ไหมคะๆ.....

ว่างๆเขียนรวมเล่มเลยพี่ แล้วเอาไปเสนอ สนพ. รับรองค่ะ คนอุดหนุนตรึม จะขอจองก่อนเลยสามเล่มค่ะ
winds
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 15 ธ.ค. 2006, 12:07

winds เขียน:มีหนังสือสนทนาภาษาอังกฤษซักประวัตของหมอแล้ว

งั้นขอรีเควสต์แบบของเภสัชอีกเล่มได้ไหมคะๆ.....

ว่างๆเขียนรวมเล่มเลยพี่ แล้วเอาไปเสนอ สนพ. รับรองค่ะ คนอุดหนุนตรึม จะขอจองก่อนเลยสามเล่มค่ะ

ขอบคุณน้องเอผู้น่ารักนะครับ สำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์

ก็กะไว้เหมือนกันครับว่า ถ้าเขียนลงที่นี่ครบ5ปี แล้วมีความรู้ความสามารถที่จะทำได้ ก็จะรวมบทความ ทำหนังสือซักเล่มครับ
(เอาไว้แจกงานศพตัวเอง..ท่าจะดี)
อิอิ
พูดเล่นครับ
ยังไม่ได้คิดจะรวมเล่มทำหนังสือเลยครับ

แต่ก็เคยบอกใครซักคนในเอ็มนะครับ ว่าถ้าใครเห็นว่ามีประโยชน์ ก็เอาไปใช้ได้เลยครับ
ฟรีครับ (ผมอาจแถมเงินช่วยพิมพ์ให้ด้วย..ถ้ามี)
โดยเฉพาะเพื่อนพ้องน้องพี่ในสถานที่ฝึก/ที่เรียน ของ นศภ. ครับ

:D :D
kohboy

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 15 ธ.ค. 2006, 12:23

วันนี้ก็มารอเรียนค่ะ แต่ไม่รู้ว่าวันนี้อาจารย์จะสอนรึเปล่า... 8) 8) 8)

อุปกรณ์การเรียนพร้อมแล้วจ้า.. :wink:
ultraman ปล่อยพลัง เพี้ยงๆ ฮ่าๆๆ

โพสต์โดย zartingtong » 16 ธ.ค. 2006, 13:04

ถ้าหน้าตาญี่ปุ่นๆ

อย่าลืมทักเวลาเข้าร้านว่า

"อิ รัช ไช มา เซ"

:lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
zartingtong

โพสต์โดย kohboy » 17 ธ.ค. 2006, 10:58

Lasly,...

" Lastly, I would like to give you my mobile phone number. It is on a bag, 081-9523583. You can call me anytime you want, 24 hours, and free of charge."

ประโยคที่ยกมา เป็นทีเด็ดที่ทำให้ร้านเล็กๆ อย่างเกาะช้างฟาร์มาซีมีลูกค้าให้ความเชื่อถือเรามากขึ้นเรื่อยๆ ก็คือเราให้ความมั่นใจกับลูกค้าว่าเราไม่ใช่สักแต่ว่าขายยา เราเปิดโอกาสให้ลูกค้าได้โทรศัพท์หาเราได้ตลอดเวลา ไม่คิดเงินเพิ่มอะไรเลย พูดง่ายๆ คือให้ปรึกษาได้ฟรี
ถุงใส่ยาที่ร้าน พิมพ์เบอร์มือถือของผมติดอยู่ด้วยครับ :)

ไอเดียนี้ผมได้รับคำแนะนำจากเพื่อนที่เป็นไกด์ เค้าแนะนำมานานแล้ว เหตุผลที่เค้าบอกให้ทำ เพราะจะได้ทำให้นักท่องเที่ยว " อุ่นใจ " ..ว่างั้น
ผมได้ทดลองใช้มาเป็นเวลาเกือบ 2 ปีแล้ว ได้รับผลลัพท์อย่างดีเลยครับ
ประโยคนี้ผมมักจะพูด และขอความร่วมมือจากเภสัชกรที่ร้านอีก2คน พูดกับลูกค้าทุกคน ก่อนเซย์ "กึ๊ดบ่าย" กัน ครับ

ก็มีลูกค้าโทรกลับหาเราบ่อยๆ ส่วนใหญ่เค้าก็ไม่โทรมาตอนหลับหรอกครับ เค้าก็สุภาพกันดีครับ
มีพียงครั้งเดียวที่โทรมาตอนดึกมากๆ รายนั้นโทรมาถามเพราะโดนหมากัดตอนดึก

ปล.
-ถ้าไม่ใช้ Lastly, ... จะใช้ Finally,... ก็(คง)ได้อยู่(มั้ง) ครับ :oops: :oops:
-บางคนใช้คำเรียกโทรศัพท์มือถือว่า "self phone".. ก็คือๆ กันแหละครับ :D
kohboy

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 17 ธ.ค. 2006, 11:31

จะเก็บเอาไปใช้บ้างค่ะ..ท่านอาจารย์ 8) 8) 8)

โพสต์โดย Sommarat » 18 ธ.ค. 2006, 14:02

กลัวให้เบอร์ไปแล้วคุยกะลูกค้าไม่รู้เรื่องอ่ะสิ  :oops: :oops:
เภสัชกรแข็งขัน เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเป็นชาติเภสัชกรรม
Sommarat

โพสต์โดย winds » 18 ธ.ค. 2006, 18:54

^
^
ปัญหาเดียวกันเลยค่ะ
เพราะปกติต้องใช้ภาษาใบ้ +เขียน+เครื่องคิดเลขด้วย
โทรศัพท์.... เหอๆ นึกภาพตัวเองไม่ออกค่ะ
winds
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 21 ธ.ค. 2006, 09:40

a lot of...

" You have to drink a lot of water "

"ดึ่มน้ำมากๆนะจ้ะ"

ผมยกเรื่องนี้มาเขียน เพราะเมื่อวานคุยกับฝรั่งอเมริกันคนหนึ่ง ออสเตรเลียนคนหนึ่ง ที่เป็นครูสอนดำน้ำที่เกาะ
ผมถามเค้าเรื่อง "lots of" กับ "a lot of" ว่าควรใช้คำไหน.. เค้าบอกว่า ใช้ได้ทั้งคู่
แต่..
ในความเห็นของเค้า เค้าว่า "a lot of..." เป็นคำที่ดูดีกว่า สุภาพกว่า ฟังเพราะกว่า
ส่วน"lots of.." ฟังดูห้วนๆ ไม่บรรลุนิติภาวะ พูดแบบคนพื้นๆ ไม่ใช่มืออาชีพ

ถูกผิดอย่างไร ไม่รู้ต้องรอถามผู้รู้อีกที
จะจำเอาไว้ถามพี่สะใภ้ของผมมาตอบเพิ่ม
พี่สะใภ้ของผมเป็น ดร. และ(อาจ) เป็น ศ.แล้ว (มั้ง) เพราะเป็น รศ. มานานแล้ว สอนภาษาอังกฤษ ที่คณะอักษรศาสตร์ จุฬาฯ, อาจมีสมาชิกคาเฟ่บางคนรู้จัก

มีน้องเภสัชบางคน ใช้คำว่า "plenty of water" ..
..อันนี้..สำหรับผม..ยิ่งโนไอเดียใหญ่เลย :oops:

สรุป..กรณีดื่มน้ำมากๆ ใช้.."a lot of water" ก่อนละกาน เซฟสุด :!:
:D
kohboy

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 21 ธ.ค. 2006, 12:57

มารับความรู้เพิ่มเติม อีก..
แม้ช่วงนี้จะความรู้ท่วมหัวแย้ว .(แหน่ๆเดี๋ยวกลัวถูกเก็บไปแซว ต้องต่อประโยคเอง ... ความรู้ท่วมหัว แต่เอาตัวรอดคร้าบ ..หุหุหุ)..

แต่ไม่ใช่เรื่องอังกฤษนะ .. 8) :oops:...

สู้วุ้ยๆ :wink:

โพสต์โดย kohboy » 22 ธ.ค. 2006, 09:57

Far left/right

เมื่อวานดู MI 2 (ภาคที่เกี่ยวกับยารักษาโรค, ที่ทอมครูส ขี่มอร์'ไซค์ กระโดดชนกันกลางอากาศกับคนร้าย) ดูจากเคเบิลที่วีที่ร้านหาดทรายขาว ถึงตอนที่นางเอกนั่งคร่อมพระเอก พยายามเปิดช่องกุญแจขโมยเอาสร้อยมีค่า แต่พระเอกที่ถูกคร่อมอยู่ มองไม่เห็นรูกุญแจ บอกว่าไม่ใช่ทางขวา
นางเอกจึงถามว่าแล้วทางไหน พระเอกบอก "Far left" โดยในสับไท้เถิ่ลแปลว่า "ซ้ายอีกนิด" ผมเห็นแล้วคิดว่าไม่น่าจะแปลถูก เลยจำมาเล่าให้ฟัง..

..มันน่าจะแปลว่า " ซ้ายสุด "
Far left  คือ ซ้ายสุด, 
Far right  คือ ขวาสุด
..
..ว่ามะ

พวกคำบอกตำแหน่งเนี่ย จำได้ว่าสมัยเข้าเรียน มช. ปี1 ต้องมีการสอบภาษาอังกฤษพื้นฐาน เพื่อยกเว้นไม่ต้องเรียนบางตัว  ถ้าสอบผ่าน
เค้าจะเน้นมากเลยพวก in, on, top, below, behind, in front of, back, above,inside, outside,  ฯลฯ
...รู้สึกว่าคำเหล่านี้ เค้าเรียกว่าคำ "เพร้บโพรซิเฉิ่น" เป็นคำที่ต้องมีอยู่ในแทบทุกประโยคภาษาอังกฤษ ทุกประโยค ทั้งพูด และ เขียน

ผมพยายามใช้คำเหล่านี้กับลูกๆ ทุกครั้งที่มีโอกาส ใช้ปนไปกับประโยคภาษาไทยที่ใช้คุยกันในชีวิตประจำวัน
ด้วยหวังว่าลูกๆ จะจำติดตัว และ สามารถใช้ได้,ฟังรู้เรื่องโดยอัตโนมัติ เมื่อโตขึ้นมา

"..แต่ถึงแม้จะไม่ใช่เด็กๆ ก็น่าจะเอาเทคนิคนี้ไปใช้บ้าง หรือซ้อมบ่อยๆบ้าง ก็ดีเหมือนกัน
ชิมะชิมะ " :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 22 ธ.ค. 2006, 13:03, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 22 ธ.ค. 2006, 10:27

อ่านแล้วอิจฉาลูกพี่เนอะ.. 8)
และพึ่งรู้ว่า มช.มีสอบ เพื่อยกเว้นไม่ต้องเรียนด้วย ดีจังค่ะ แต่ทำไมมข.เรียนทุกคนเลย ..แปลกดี นะ หลักสูตร.. :roll:

..น้องว่ามันก็น่าจะแปลว่า ซ้ายสุด  แหละค่ะ เพราะถ้าแปลว่า ซ้ายอีกนิด ไม่น่าจะใช่ ..
แต่คิดว่า  คนแปลอาจตั้งใจให้มันดูทะลึ่งๆหนังจะได้สนุกมีรสชาต.. :lol:

ขอบคุณค่ะที่เก็บมาฝากกันทุกวันเลย.. :D

โพสต์โดย kohboy » 23 ธ.ค. 2006, 09:49

Antiseptic net

" To be treated very fast, there are three words  have to be remembered, clean, dry, and open.
So, when you go out of your room and you think that you will go to a place which is not clean enough,you should clean your wound first with saline solution, put some iodine solution or cream on your wound, cover it with this antiseptic net,and make the last layer of gauze sticked with tape.
This antiseptic net prevents sticking between you wound and gauze. And it prevents infection as well. "

ผมขึ้นหัวข้อว่า "ตาข่ายกันเชื้อ"
โดยไม่ขอเฉลยว่ามันยี่ห้ออะไร ( เพราะ.."กลัวมันได้ใจ"       อิ อิ ยืมประโยคของคนบางคนมา 555)

บทสนทนาข้างบน ผมใช้ทุกวันเลยในช่วงนี้ เพราะที่เกาะ มีฝรั่งขี่มอร์'ไซค์ รถล้ม ทุกวัน หรือพูดได้ว่า ล้มกันทุกชั่วโมงเลยหละ

ลองพิจารณาเอาไปปรับใช้กันดูนะครับ
ถ้าพูดชัดๆ ช้าๆ เคลียร์ๆ .. เคสนี้ จ่ายทุกอย่างที่จำเป็น อย่างละห่อ/ชิ้น ก็เก็บเงินซักห้าร้อย รับรองว่า..ฝรั่งยินดีจ่าย ครับ :D :D
(ไม่ยินดีได้ไง ถ้าไปคลีนิคบนเกาะ ทำแผลนิดเดียว ต้องเสียเงินหกพันอัพ แถมไม่มี Antiseptic net ..อีกต่างหาก :lol: :lol:)
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 24 ธ.ค. 2006, 08:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 23 ธ.ค. 2006, 12:14

วันนี้มาเรียนแล้วค่ะ
มีคำถามด้วย antiseptic ที่โรงเรียนน้องเขียนแบบนี้ค่ะ...
ตอนนี้เลย งง งง ว่าท่านอาจารย์เขียน anticeptic  ถูกรึเปล่า หรือว่ามันสามารถสะกดได้ 2 แบบค่ะ :?:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า