New Document

อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

โพสต์โดย PharmaK » 03 ต.ค. 2008, 22:58

" เคยมีประวัติแพ้ยาอะไรบ้างไหม "
ถามเป็นภาษาอังกฤษว่ายังไงคะ

ขอบคุณค่ะ
PharmaK

โพสต์โดย PharmaK » 03 ต.ค. 2008, 23:06

คุณเกาะบอยคะ
ถ้าอยากถามว่า "เคยมีประวัติแพ้ยาอะไรบ้างไหม"
PharmaK เขียน:" เคยมีประวัติแพ้ยาอะไรบ้างไหม "

ขอบคุณค่ะ
จะถามยังไงดีคะ

ขอบคุณค่ะ
PharmaK

โพสต์โดย Pharcist » 04 ต.ค. 2008, 16:20

เราใช้ประโยคนี้ค่ะ
Are you allergic to any medication ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pharcist

โพสต์โดย NOOMCHAN » 08 ต.ค. 2008, 19:09

kohboy เขียน:Have you got (any) .......?

วันนี้ เอาประโยคคำถามที่ใช่ทำมาหากินทุกวันมาเล่าให้ฟังครับ

เวลาเราจะซักอาการ
หรือ จะถามว่าเค้ามีอาการที่เราสงสัยหรือไม่

Have you got (any) .......?? แปลว่า "คุณมีอาการ..........มั้ยครับ?"
(ผมวงเล็บคำว่า"any" ไว้ นะครับ
บางทีไม่จำเป็นใช้
บางทีก็ได้ใช้?
จะใช้ตอนไหน.. :oops:.. เอาเป็นว่าลองดูตัวอย่างประโยคที่ผมใช้บ่อยๆ นะครับ

Have you got any drug allergy?_______ คุณแพ้ยาอะไรรึเปล่า?
Have you got diarrhoe?____________? ท้องเสียมั้ย?
Have you got throwing out?__________? อ้วกรึป่าว?
Have you got anything come out off your vagina?________ มีอะไรไหลออกมาจากหลุมดำรึป่าวครับ? (แบบว่า..ผมไม่รู้เหมือนกันว่าคำพื้นๆ ที่ฝรั่งเรียก "ตกขาว" ว่ายังไงครับ :oops:)

ลองเอาไปใช้กันนะครับ? :D

ปล.ขอบคุณ"หมาน้อยจากเมืองผู้ดี" ที่แวะมาสร้างสีสรรให้กระทู้นี้อยู่เป็นประจำ นะครับ :lol: :lol:

" แหฟ(ฝึ) อยู่ กอท(ถึ) แอ๊นหนี่ ดรัก อ่าเหล่อจี๊ ?"

^^^
"เอ่อ...
...พอดีไปเจอที่หน้าแรกๆ, เลยเอามาฝากครับ"

:wink:
NOOMCHAN

โพสต์โดย kohboy » 25 ม.ค. 2009, 09:46

"...จากไปนานคิดถึงจังเลย หอมเจ้าเอยหละหอมท้องถิ่น..."

:lol: :lol: :lol:

เกาะบอยนึกไปนึกมา, นึกอยู่ปีกว่า,
พึ่งนึกได้ว่าลืมพูดถึงเรื่องนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว
ทั้งๆที่เป็นการออกเสียงที่ต้องใช้ในทุกครั้งที่ต้องลุยกับฝรั่ง
(มีบางสังคมว่ากันว่า การออกเสียง.."ท้าย" ให้ถูกต้อง ใช้วัดความเป็นผู้มีการศึกษาที่ดีได้ ..ว่าซั่น!)

เลยเอามาฝากกัน,
เชิญทัศนา...

การออกเสียงเมื่อเติม ed ...

ลงท้ายด้วย T หรือ d ให้ออกเสียงเป็น อิด หรือ เอ็ด ( หรือ..เอิด )
wait waited เวททิด/เท็ด
want wanted ว้อนทิด/เท็ด
need needed นีดดิด /เด็ด

ลงท้ายด้วย f, s, k, p, sh, ch, gh ให้ออกเสียงเป็น ทึ
pass passed พาสทึ
look looked ลุคทึ
stop stopped สต็อปทึ
reach reached รีชทึ
laughed laughed ลาฟทึ
cough coughed คอฟทึ

นอกจากนี้ (รวมทั้ง s ที่ออกเสียงเป็น z ให้ออกเสียงเป็น ดึ เบาๆ
love loved เลิฟดึ
play played เพลดึ
stay stayed สเตดึ
kohboy

โพสต์โดย monzter » 10 มี.ค. 2009, 23:42

ผมนิสิตปี 4 ตอนนีกำลังฝึกงานในที่ที่ชาวต่างชาติเยอะมากครับ

วันนี้ไปวันแรก เอ๋อมากเลย ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง
ส่วนใหญ่ฟังชื่อยาไม่ได้ เช่น บีโซวอล บ้านเราคือ ไบโซวอล
อีบูโพรเฟน บ้านเราคือไอบูโพรเฟน
ตื่นเต้นมากเลย

ก็เลยมาศึกษากระทู้ของพี่
และก็ได้ประโยชน์มากเลย
พรุ่งนี้จะไปสู้กับชาวต่างชาติต่อ
หวังว่าจะพูดจะฟังกับเขารู้เรื่องขึ้นบ้าง
monzter

โพสต์โดย Thamolwan » 09 ก.ค. 2009, 21:42

ตอนนี้ดิฉันเรียบเรียงหนังสือภาษาอังกฤษสำหรับเภสัชกรร้านยา ชื่อ "Pharmacy English" เสร็จเรียบร้อยแล้ว
แต่ยังไม่ได้ตีพิมพ์ (และยังไม่มีกำหนดพิมพ์แน่นอน เนื่องจากต้องพิมพ์หนังสือเล่มอื่นก่อน)

หากมีผู้ต้องการใช้รีบด่วนจริงๆ ดิฉันจะใช้บริการ Book on Demand ซึ่งสามารถพิมพ์จำนวนน้อยได้
แต่ค่าใช้จ่ายอาจแพงกว่าปกติเล็กน้อย

พอดีมีน้องเภสัชจากหัวหินสั่งซื้อมาแล้ว 1 เล่ม หลังจากที่น้องต้องใช้เวลารอคอยมาหลายเดือน

หนังสือหนาประมาณ 160-170 หน้า มี 25 บทสนทนาระหว่างเภสัชกรร้านยากับผู้มารับบริการ
ท้ายเล่มรวบรวมประโยคที่ใช้บ่อยในร้านยา เช่นการซักประวัติ การแพ้ยา ฯลฯ รวมทั้งอธิบายแกรมม่าที่จำเป็น

ตัวอย่างบทสนทนาบทที่ 1 "I have a terrible headache" ในหนังสือ คือ

P = Pharmacist C = Customer

P: Good morning. May I help you?
C: Yes, I have a terrible headache. Do you have anything to help me?
P: Can you please describe the pain to me?
C: It is a pounding pain, and feels like it will split my head.
P: How long have you had the pain?
C: It started about 30 minutes ago.
P: Do you have these headaches often? [this is to determine if it is possibly a migraine headache]
C: I don?t get headaches very often.
P: It sounds like it is probably a stress headache. Here, take this medicine. It?s an analgesic (pain reliever) called paracetamol. It should help relieve the pain within 30 minutes.
C: How often should I take this medication?
P: You should take one tablet every 4 hours as needed if the pain continues.
C: Would you explain the benefits of this medication?
P: Sure. This medication relieves a headache, and other pain associated with the common cold, arthritis, and muscular aches. Also, it can help to reduce fever.
P: The medication should take care of your headache, if not then you should go see a doctor for further evaluation. Also, if you have other symptoms such as blurred vision, dizziness, nausea, or vomiting, please visit a doctor for further advice.
P: Do you have any more questions?
C: No, thank you!

Chapter 2 I have a bad cough
Chapter 3 I have had diarrhea
Chapter 4 I have red bumps all over my body
Chapter 5 I'd like some medication for a fever
Chapter 6 I have severe cramping and diarrhea
Chapter 7 Something for carsickness
Chapter 8 There is a gnawing pain in my stomach
Chapter 9 I have menstrual cramps
Chapter 10 I have had acne all over my face
and much more ??

หากมีใครสนใจจะสั่งซื้อด้วย ก็แจ้งมาได้นะคะที่ englishforpharmacists@gmail.com
หรือโทร 089-764-8277

หนังสือราคา 350 ค่าจัดส่งเล่มละ 50 บาท

Thamolwan

http://pharmacy-english.weebly.com/
Thamolwan

โพสต์โดย angelo » 10 ก.ค. 2009, 18:54

ของถามพี่เกาะบอยคับ
ถ้าจะถามชาวต่างชาติว่ามีโรคประจำตัวใหม
ผมควรจะถามว่าอย่างไรดีคับ
angelo

โพสต์โดย zartingtong » 10 ก.ค. 2009, 21:13

zartingtong

โพสต์โดย Thamolwan » 12 ก.ค. 2009, 14:37

ขออนุญาตตอบแทนคุณเกาะบอยนะคะ

Have you had any serious illnesses in the past?
Have you ever had _____(ชื่อโรค_หรืออาการ)____?
asthma
pneumonia
diabetes
hepatitis
heart disease
liver disease
tuberculosis
thyroid disease
kidney disease
high blood pressure

Have you been suffering from __(ชื่อโรค_หรืออาการ)___?
chronic diarrhea
constipation
anxiety
depression
panic attacks
headaches

Hope this helps!

Thamolwan
แก้ไขล่าสุดโดย Thamolwan เมื่อ 08 มิ.ย. 2010, 20:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Thamolwan

โพสต์โดย Thamolwan » 12 ก.ค. 2009, 14:45

PharmaK เขียน:" เคยมีประวัติแพ้ยาอะไรบ้างไหม "

ขอบคุณค่ะ

Are you allergic to any medication?
If yes, what medication was it and what type of reaction did you have?

ถามชื่อยาที่แพ้และอาการแพ้ไปด้วยเลยค่ะ

ธมลวรรณ
Thamolwan

โพสต์โดย angelo » 13 ก.ค. 2009, 17:59

ขอบคุณคับ
angelo

โพสต์โดย kohboy » 27 ก.ค. 2009, 19:46

angelo เขียน:ของถามพี่เกาะบอยคับ
ถ้าจะถามชาวต่างชาติว่ามีโรคประจำตัวใหม
ผมควรจะถามว่าอย่างไรดีคับ

ข้างบนตอบมาแล้วนี่นา
ตอบได้เยี่ยมเลยครับ

สำหรับผม,ที่ใช้หากินอยู่คือ..
.."Have you got any health problem?" ครับ

คำถาม.."แหฟ ยู ก่อท..." นี่ผมใช้ตลอดเลยหละครับ จะถามว่ามีอะไร หรือเป็นอาการอะไร ก็ขึ้นต้นอย่างนี้ทั้งนั้นแหละครับ
(เวลาต้องการทอนเงินง่ายๆ จะถามว่ามีเหรียญ หรือมีแบ้งค์เล็กๆติดมาด้วยรึเปล่า ก็ถาม..." Have you got twenty Baht note? " ครับ)

(คุ้นๆว่าเคยเขียนไว้ที่ไหนซักที่ในเวปนี่แหละ)

"ขออภัยที่มาช้าครับ ช่วงนี้อยู่ร้านยาตลอด, ไม่ว่าง เพราะมัวแต่วาดรูปครับ
แหะๆ"
:redface: :redface:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 02 ก.พ. 2010, 19:43

kohboy เขียน:...

ปล.
ไม่รู้ว่าผมเคยบอกรึยัง ว่า..
.. การพูดภาษาอังกฤษให้ดูเหมือนจริง..
..ต้อง "กระแดะ"
:lol: :lol: :lol:

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว,
ขอกระชากกระทู้นี้;กระทู้ที่ห่างหายจากการโพสท์ของผมไปซะนาน มาเขียนอะไรเพิ่มเติมนิ้สสละกัน, (จริงๆแล้วเป็นวาบความคิดที่ได้มาจากการคุยกับน้องว่าที่เภสัชกรที่จะมาร่วมงานที่ร้าน ครับ)

"กระแดะ" ทีผมพูดถึง คือ .." ช้าๆ ชัดๆ และออกเสียงพยางค์ท้ายของแต่ละคำให้หมด " ครับ,

ไม่ได้หมายความว่าลอยหน้าลอยตาพูด หรือลากหางเสียงซะยาว หรือจบด้วยการออกเสียงซะสูงปรี๊ด...อย่างนี้เรียกว่า "ตอแหล!"(ในความหมายที่คนไทยใช้กัน) ครับ :lol: :lol: :lol:

วันนี้ขอสั้นๆ แต่เกาะบอยเชื่อว่านี่คือหัวใจของการพูดภาษาอังกฤษแบบผู้ใฝ่เรียนรู้ที่แท้จริง
..." สำหรับตัวอย่างการออกเสียงตามบทความนี้ รอเจอกันตัวเป็นๆ คงจะได้เห็นและได้ยินกันครับ "

อิอิ
:biggrin: :biggrin:
kohboy

โพสต์โดย Thamolwan » 08 มิ.ย. 2010, 20:39

มาอัพเดทเรื่องหนังสือ Pharmacy English ค่ะ
เนื่องจากหนังสือที่พิมพ์แบบดิจิตอล On Demand 100 เล่มแรกขายดีมาก จนหมดภายในพริบตา (โม้ค่ะ) และยังมีผู้สนใจโทรมาสั่งซื้ออีกเป็นจำนวนมาก จึงได้พิมพ์ลอตใหม่ออกมาอีก 2000 เล่ม แบบออฟเซท ทำให้ราคาถูกลงมาก ออกแบบปกใหม่ ปรับเนื้อหาใหม่ ราคาใหม่ 179 บาทถ้วนค่ะ วางจำหน่ายที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ

ท่านที่อยู่ต่างจังหวัดที่ไม่มีสาขาของศูนย์หนังสือจุฬาฯตั้งอยู่ สามารถสั่งซื้อ"ได้ที่ โทร 089-764-8277 ค่ะ 1 เล่ม ค่าจัดส่ง EMS 50 บาท ค่ะ
Thamolwan

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า