New Document

อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

โพสต์โดย Mr. Sexman » 15 มิ.ย. 2010, 16:45

ที่ร้านยังไม่มีป้านเป็นภาษาอังกฤษเลยครับ สำหรับลูกค้าที่เป็นชาวต่างชาติ ซึ่งมีประมาณครึ่งหนึ่งครับ
อยากได้ประโยคเหล่านนี้ครับ เพื่อทำป้ายติดไว้ในร้านยา ท่านใดทราบ โปรดกรูณาด้วยครับ อยากได้เป็นวลีสวย ๆ ครับ

"แพ้ยาอะไรโปรดแจ้งเภสัชกร"

"เภสัชกรปฏิบัติการ"
Mr. Sexman

โพสต์โดย Piggy Bunny » 28 มิ.ย. 2010, 10:32

ขอบคุณมากนะคะ

อยากให้พี่เกาะบอย หรือว่า คนอื่นที่เชี่ยวชาญ ภาษาอังกฤษ มาแบ่งปันความรู้อย่างนี้บ่อย ๆ
แบบว่าตอนนี้มีลูกค้าประจำเป็นชาวต่างชาติ อยู่ สอง สามคน
ขายยาด้วย รอยยิ้มพิมใจ อย่างเดียวเลยค่ะ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Piggy Bunny

โพสต์โดย zartingtong » 28 มิ.ย. 2010, 14:48

http://www.youtube.com/watch?v=YzkfhzmveQk&feature=related

ถ้าภาษาอังกฤษไม่พอ สำหรับคนที่พูดภาษาจีนกลางได้บ้างอยากฝึกภาษาจีนเกี่ยวกับด้านเภสัช โดยเฉพาะจะไปสิงคโปร์ลองดูข้างบนนะครับ มีหลายตอน :lol:
zartingtong

โพสต์โดย kohboy » 21 ต.ค. 2010, 11:11

คำที่ลงท้ายด้วย ..al

เช่น

Local
Formal
International

เวลาพูด ให้ออกเสียงเป็นเสียง.." เอิล " ครับ
คือออกเสียงเหมือนกับสะกดด้วยสระเออ แต่มีออกเสียง"หลึ"ของตัวแอลที่ท้ายเสียงด้วย
ลองฝึกดูครับ..

Local ..................... โล้เขิ่ล
Formal.................... ฟ้อร์เหมิ่ล
International............. อินเทอร์แน้เฉิ่นเหนิ่ล

ครับ

ส่วนที่ออกเสียงว่า โลค่อล, ฟอร์ม่อล, อินเตอร์เนชั่นน่อล(บางคนหนักไปถึงอินเตอร์เนชั่นแนลก็ยังมี) ..... เหล่านี้เป็นการออกเสียงที่ฝรั่งฟังแล้วต้องคิดต่อครับว่าหมายถึงอะไร เค้าอาจจะเข้าใจ แต่เค้าเข้าใจด้วยรูปของประโยคที่เราพูด ไม่ใช่เข้าใจจากคำที่เราพูด ครับ
:biggrin: :biggrin:

idea: idea:
อิอิ
สวัสดีไฮใหม่...ไฮซี้สั่นที่รอมานาน, ไฮที่ไม่เห็นมันมาแล้วเป็นเวลาสามปี!!!
:cool: :cool:
kohboy

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า