New Document

เมื่อร้านยาถูกรังแกโดย สสจ.

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 19:49

kohboy เขียน:ผมจะพยายามสรุปเนื้อหาการนำเสนอของคุณ สสจ.ลำบากใจ เป็นตอนๆ
แล้วว่ากันเป็นตอนๆ ดังนี้นะครับ
...
ถัดมาก็เป็นเรื่องที่พูดถึง เภสัชที่เป็นผู้ปฏิบัติการ รวมถึง ตัวเภสัชกรที่เอาใบไปแขวนเอาเงิน
สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ เขียน:...
... ขอบ่นบ้างนะ อย่างเภสัชกรแขวนป้ายส่วนใหญ่ ก็ไม่เคยมาอยู่เลยพอสิ้นเดือนก็มารับเงินจากเจ้าของร้าน ซึ่งนั่นหมายถึงเจ้าของร้านซึ่งไม่ใช่เภสัชต้องจ่ายยา ไม่รู้เหมือนกันว่าชีวิตผู้ป่วยจะเป็นอย่างไรกัน ยาหมดอายุก็วางไว้บน shelf อยู่นั่น พอถามก็บอกว่ารอบริษัทมาเปลี่ยน แหม! หมดอายุไปตั้ง 4-5 ปี แล้ว บริษัทคงไม่เคยเข้ามาเลยหรือยังไง บางร้านขายยาเสพติดให้โทษ หรือวัตถุออกฤทธิ์โดยไม่ได้มาขออนุญาต แล้วร้านที่มีใบอนุญาตได้ทำบัญชีบันทึกไว้รึเปล่า ควบคุมการจ่ายยาโดยเภสัชกรรึเปล่า เก็บไว้ในตู้มีล็อคที่มิดชิดมั้ย ยาควบคุมพิเศษที่ต้องใช้ใบสั่งแพทย์ซึ่งตามความเป็นจริงคุณจ่าย dexamethasone tablets โดยมีใบสั่งแพทย์ทุกครั้งเลยหรือเปล่า ยาหยอดตาเช่น chloramphenicol ซึ่งต้องเก็บในตู้เย็นคุณเอาเก็บไว้ที่ไหนตอนนี้ แต่พอบอกเจ้าของร้าน ซึ่งไม่ใช่เภสัช (ไปตรวจทีไรไม่เคยเห็นเภสัชอยู่แล้ว) เค้าก็ไม่เข้าใจในสิ่งที่เราพูดหรอก เพราะเค้าไม่ได้ร่ำเรียนมา ก็บ่นอีกว่าจู้จี้ เคร่งครัดเกินเหตุ ทำไมไม่นึกถึงผู้บริโภคกันบ้างว่าเค้าอาจได้รับอันตรายจากความเสี่ยงทั้งหลายเหล่านี้อย่างไรกันบ้าง ถ้าเป็นญาติพี่น้องและคนที่เรารักคุณมาซื้อยาร้านนี้แล้วเกิดเป็นอะไรขึ้นมา จะรู้สีกยังไง อย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวกันมากนัก
แล้วถามหน่อยว่าความผิดเต็มร้านขนาดนี้เรายังแค่ตักเตือน ซึ่งอาจต้องมีความตึงเครียดเกิดขึ้นบ้าง บางทีต้องเข้าใจหน่อยว่าคุณก็ไม่ได้ต้อนรับเราเช่นกัน ทั้ง ๆ ตอนมาขอเปิดนี่พูดดีม๊าก มาก ซึ่งเห็นได้เลยว่าไม่ว่าจะความผิดตามกฎหมาย หรือตามหลักวิชาการก็ตาม ก็ตักเตือนและให้คำแนะนำเท่านั้น ไม่ได้ดำเนินการที่จะทำร้ายจิตใจกันเลยนะ คุณตีความไปเองหรือเปล่าว่าเป็นการข่มขู่ คุณไม่พอใจ เกลียดเรา ในสิ่งที่เราตักเตือนในสิ่งที่เล็งเห็นแล้วว่ามันเป็นสิ่งที่ ถูกต้อง สำหรับคุณไป นี่เรายื่นสิ่งดี ให้คุณนะ

เกี่ยวกับตัวเภสัชกรที่มีชื่อติดป้ายในร้านขายยา

ในความเป็นจริงก็คือ "เภสัชกรคนนั้น(คนที่แขวนป้าย) เค้าต้องการเงิน" ครับ
ไม่ว่ากัน เพราะ..
เภสัชกรที่มีใบประกอบโรคศิลป์อยู่ ก็คือมนุษย์ที่ต้องกินต้องใช้ เหมือนกับ เภสัชกรที่รับเงินไม่เปิดร้านจากหลวงนั่นแหละ ถ้าเค้ามีรายได้เพียงพอ เค้าก็ไม่มาแขวนป้ายหรอก
"ผมกล้าฟันธงว่า ถ้าไม่มีเงินตอบแทนการไม่เปิดร้าน เภสัช สสจ.ส่วนหนึ่ง/ส่วนใหญ่ ก็จะแปลงร่างเป็นเภสัชแขวนป้ายเหมือนกัน"

ส่วนประเด็นเรื่องการจัดเก็บยาให้ถูกต้องตามหลักวิชาการ
ผมเห็นด้วยกับเจตนาของคุณ สสจ.ลำบากใจโพสไว้ ว่าควรมีการทำให้ดี

แต่กับร้านยาที่เจ้าของร้านยาที่เป็นประเภท"ขายยาไม่มีเภสัชจนเป็นนิสัย"
อย่าหวังว่ามันจะเป็นไปได้ ว่าเภสัชพูดแล้วเจ้าของร้านจะทำตาม
รู้มั้ยครับ ร้านที่"ขายยาไม่มีเภสัชจนเป็นนิสัย" เค้าไม่อยากให้เภสัชเข้าร้านของเค้าหรอกครับ
วิธีไม่ให้เข้าไปยุ่ง คือ ส่งเงินเข้าบัญชีให้ หรือไม่อย่างนั้นก็จ่ายกันทีละเยอะๆเช่น เป็นก้อน6เดือน หรือเป็นก้อนทั้งปี(เอาแบบเจอกันปีละครั้งก่อนต่อใบอนุญาต)
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 20:45

kohboy เขียน:ผมจะพยายามสรุปเนื้อหาการนำเสนอของคุณ สสจ.ลำบากใจ เป็นตอนๆ
แล้วว่ากันเป็นตอนๆ ดังนี้นะครับ
...
ตอนนี้คงต้องการจะเคลียร์เรื่อง "ทำไมต้องให้เภสัชกร ย้ายสำเนาทะเบียนบ้าน มาอยู่ในพื้นที่"
สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ เขียน:...
เภสัชกรที่แขวนป้ายทั้งหลายที่อย่างน้อยก็ต้องอยู่ในพื้นที่นั้น ก็เพราะเค้าเห็นว่าเผื่อร้านที่คุณคุมอยู่เกิดอุตริแอบทำอะไรผิดที่คุณไม่ได้เป็นคนก่อขึ้นมา คุณจะทำไง ไม่กลัวว่าตัวคุณจะเดือนร้อนเองหรือไง อย่างน้อยอยู่ในพื้นที่ก็ยังไปมาดูร้านบ้าง ว่ามันมีอะไรผิดปกติมั้ย แล้วจริง ๆ มันถูกมั้ยล่ะที่ไม่ไปดูแลเลย เอาแต่เงินเค้าน่ะ เภสัชสสจ.คนนั้นอาจพูดไม่ถูกก็จริงว่าจะยึดใบประกอบ แต่คิดดูดี ๆ แล้วกันไม่รู้ใครผิดมากกว่าใครล่ะคราวนี้ คงไม่ต้องถึงกับพึ่งกฎหมายหรอก แค่คุณธรรมจริยธรมในวิชาชีพนี่มีหลงเหลือกันอยู่บ้างหรือเปล่า

"หลักการดูเหมือนจะดี แต่มันใช้ไม่ได้"

ที่บอกอย่างนี้ เพราะ..
คุณ สสจ.ลำบากใจ คิดบนพื้นฐานที่ว่า "ตัวคนอาศัยอยู่ในบ้านที่มีชื่ออยู่ในสำเนาทะเบียนบ้าน"
ซึ่งในความเป็นจริงก็คือ "มันไม่เป็นเช่นนั้น"

ดังนั้น พ้อยท์ที่ว่า "เภสัชต้องย้ายเข้ามาอยู่ในพื้นที่ เพื่อจะได้ดูแลร้าน" จึงเป็นเพียงความหวังที่โอกาสเป็นไปได้น้อยมากครับ
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 21:00

...
แล้วก็จบท้าย..
ด้วยการพูดถึง เภสัชกร ที่ทำงาน สสจ. เหมือนกัน
ขอบอกเลยว่า เภสัช สสจ. ใช้อำนาจที่มีอยู่ในมือไปแก้ไขเรื่องราวเหล่านี้หรือยัง ก็ยังไม่ทั้งหมด เพราะยังมีให้เห็นกันทุกจังหวัด จริงมั้ย แล้วจะใช้อำนาจในทางที่ผิดได้อย่างไร คงต้องบอกว่า ละเลย การปฏิบัติหน้าที่เลยล่ะ ถึงปล่อยให้เหตุการณ์เหล่านี้ยังเกิดอยู่ และก็ยังคงต้องยอมไปไม่รู้อีกเท่าไหร่ เพราะเห็นแก่เภสัชกรด้วยกันเองนี่แหละ
พูดแล้วก็เหมือนเป็นการประจานความเป็นเภสัช สสจ. ของตัวเองอ่ะนะ เพราะฉะนั้นเห็นใจกันบ้าง อะไรที่พอทำให้มันถูกต้องได้ ก็ทำกันเถอะ อย่ามัวแต่จะมาฟ้องเภสัช สสจ.กันอยู่เลย ที่บอกที่เตือนกันอยู่นี่นะหวังดี ไม่ใช่จะมาจับผิดหรือกดให้จมดิน มีอะไรคุยกันดี ๆ ก็ได้ ของแบบนี้มันยืดหยุ่นได้ นี่ยืดจนยานแล้วนะ เพราะตัวคุณ และร้านคุณจะโดนฟ้องจากผู้บริโภคเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
ขอให้ทุกคนทำหน้าที่ของแต่ละคนให้ถูกต้อง กันซะทีได้เถอะ นะนะ

พอผมกลับมาอ่านตอนสุดท้ายของคุณ สสจ.ลำบากใจ อีกรอบ
ผมวิเคราะห์ตัวคนเขียนได้ว่าเป็นเภสัชกร สสจ.ที่เป็นคนยืดหยุ่นในระดับหนึ่งเลยหละ
(ถ้าปากกับใจตรงกัน)

ผมดีใจกับร้านยาที่มีเภสัชกรประจำตลอดเวลา และที่ตั้งอยู่ในพื้นที่ของคุณ สสจ.ลำบากใจ ผู้นี้

ที่ผมประทับใจที่สุด ก็น่าจะเป็นประโยคที่ว่า[size=24px]"เพราะเห็นแก่เภสัชกรด้วยกันเองนี่แหละ"[/size]ซึ่งแสดงถึงความสำนึกในความเป็นคนเลือดสีเดียวกันอยู่

เผอิญตอนนี้ ผมไม่ได้มีร้านอยู่ในจังหวัดที่ "เห็นแก่เภสัชกรด้วยกันเอง"
เลย...
...ซวยไป
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 13 ส.ค. 2006, 13:59

ลุยมันเลย เขียน:คุณอยู่จังหวัดค่ะ บอกได้ไหมเอ่ย สสจ.จังหวัดอ่ะไรทำไมทำตัวเลว ก็บอกออกมาเลยว่าที่ไหน

coh
FxiF,g9viN,kgv'g]pgsiv
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
kohboy

โพสต์โดย Wiz@rd. » 13 ส.ค. 2006, 19:49

อยากมีหัวข้อให้คุณ kohboy ได้เสวนาเพิ่มครับ
ประเด็นต่อไปนี้...
1. กรณี สสจ. แขวนเอง หัวหน้า สสจ. เองเลย
2. กรณีที่สสจ. ระบุว่าร้านยาเปิดใหม่ เภสัชต้องอยู่เต็มวัน ห้ามเปิดเฉพาะตอนเย็น ไม่งั้นไม่อนุญาต (เภสัชที่จะขอเปิดเป็นข้าราชการ ต้องทำงานในเวลาราชการ) แบบนี้ทำได้หรือไม่
3. ผมคิดว่า สสจ. เล่นกับร้านเภสัช มันทำงานง่ายกว่า เลยมาตรวจบ่อยๆ ส่วนร้านเภสัชกรตี๋ ดีไม่ดีจะมีมีดอีโต้หรือปืนออกมาวางแพลมๆให้เห็น

แต่ผมว่า เภสัช สสจ. ที่ลำบากใจ ทำก็ไม่ค่อยถูกนักนะครับ
ร้านยาที่มีปัญหา คุณจะต้องเข้มข้นขึ้นมากกว่าที่จะละเลย
อะไรที่เค้าไม่เข้าใจ คุณก็ต้องทำให้เค้าเข้าใจ
ว่างๆไปแวะดูร้านชำมั่งนะครับ ผมทำร้านยา ผมรู้ซึ้งเลยว่าร้านชำเนี่ยแหละ อันตรายกว่าร้านเภสัชกรตี๋อีก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 13 ส.ค. 2006, 20:46

Wizard. เขียน:อยากมีหัวข้อให้คุณ kohboy ได้เสวนาเพิ่มครับ

ขออภัยจริงๆ
ผมพิมพ์ตอบกระทู้ของพ่อมด ตั้งนาน
พิมพ์เสร็จก็กดปุ่ม แสดงตัวอย่าง
แก้ไขเรื่อง สะกด วรรคตอน เสร็จ
ก็ลุกไปขายยา
กลับมานึกว่ากด "ตกลง" ไปแล้ว เลยกดปิดหน้าต่าง
"ข้อความหายหมดเลย"
:( เด๋วเอาใหม่
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 13 ส.ค. 2006, 21:04

Wizard. เขียน:อยากมีหัวข้อให้คุณ kohboy ได้เสวนาเพิ่มครับ
2. กรณีที่สสจ. ระบุว่าร้านยาเปิดใหม่ เภสัชต้องอยู่เต็มวัน ห้ามเปิดเฉพาะตอนเย็น ไม่งั้นไม่อนุญาต (เภสัชที่จะขอเปิดเป็นข้าราชการ ต้องทำงานในเวลาราชการ) แบบนี้ทำได้หรือไม่

คนจาก สสจ.ที่พูดอย่างนี้
ไม่บ้าก็เมา!!
"คุณเป็นฮิตเลอร์รึไง?"

ถ้าเภสัชที่ขอเปิด เตรียมเอกสารประกอบครบถ้วน
ระบุในคำขอว่าขอเปิดร้านหลังจากเลิกงานราชการแล้ว
สสจ. ไม่มีอำนาจใดๆที่จะไม่ให้เค้าเปิด

ถ้าจะเล่นกันแฟร์ๆนะครับ
ตอนยื่นคำขอ เราขอให้ สสจ.ประทับตราลงวันที่รับคำขอไว้เลย
(โดยทั่วไป เค้ามีเลขที่รับคำขอด้วย_เป็นผลพวงจากการตั้งมาตรการจัดการกับข้าราชการขี้เกียจ)
แล้วกลับบ้านรอรับนัดตรวจร้านใหม่เลย

ถ้าซักอาทิตย์สองอาทิตย์ ยังไม่มีใครมาตรวจ
ทำไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับ ทวงถามเลย

ถ้าเงียบอีก..
..ทำสองอย่างต่อไปนี้เลยครับ
1.ร้องเรียนผู้ตรวจการแผ่นดินรัฐสภา ว่าถูกกลั่นแกล้ง ไม่ได้รับความเป็นธรรม
2.ฟ้องศาลปกครอง ในท้องที่รับผิดชอบจังหวัดที่ สสจ. ตั้งอยู่ ในคำฟ้อง ให้เรียกค่าเสียหายจากการแต่งร้าน ซื้อยาเข้าร้าน ค่าเสียโอกาส ค่าเดินทาง และค่าฯลฯ ที่เราจ่ายไป ด้วย

"งานนี้ผู้ร้องชนะชัวร์"
(หากไม่ชื่อผม ลองโทรถาม "พนักงานคดี" ของศาลปกครองไหนก็ได้ครับ)

พอจบเรื่องศาลแล้ว ทำหนังสือรายงานข้อเท็จจริงให้ปลัดกระทรวง,หัวหน้าสำนักตรวจกระทรวง,ผู้ตรวจเขต ทราบ
รับรองมีคนโดนตั้งคณะกรรมการลงโทษทางวินัย อย่างน้อย 2 คน
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 14 ส.ค. 2006, 10:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 13 ส.ค. 2006, 21:12

1. กรณี สสจ. แขวนเอง หัวหน้า สสจ. เองเลย

:oops:
ตอบไม่ได้
ไม่รู้ครับ

รู้แต่ว่า..
..หัวหน้า สสจ. เงินไม่พอใช้
หรือ
"ยังไม่รู้จักคำว่าพอ"

ลูกน้องในฝ่ายก็พูดได้คำเดียว
คือ "งุงิงุงิ อุอิอุอิ"
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 14 ส.ค. 2006, 10:42

3. ผมคิดว่า สสจ. เล่นกับร้านเภสัช มันทำงานง่ายกว่า เลยมาตรวจบ่อยๆ ส่วนร้านเภสัชกรตี๋ ดีไม่ดีจะมีมีดอีโต้หรือปืนออกมาวางแพลมๆให้เห็น

แต่ผมว่า เภสัช สสจ. ที่ลำบากใจ ทำก็ไม่ค่อยถูกนักนะครับ
ร้านยาที่มีปัญหา คุณจะต้องเข้มข้นขึ้นมากกว่าที่จะละเลย
อะไรที่เค้าไม่เข้าใจ คุณก็ต้องทำให้เค้าเข้าใจ
ว่างๆไปแวะดูร้านชำมั่งนะครับ ผมทำร้านยา ผมรู้ซึ้งเลยว่าร้านชำเนี่ยแหละ อันตรายกว่าร้านเภสัชกรตี๋อีก

ผมว่า..
การ"เรียงลำดับความสำคัญของปัญหาที่เกี่ยวกับการขายยาที่ไม่เหมาะสม"
ของ เภสัช สสจ. ยังคลาดเคลื่อน
และไม่มีมาตรฐานเดียวกัน

ให้ผมเรียงจากปัญหาเยอะ ไปน้อย(ที่ สสจ. ควรเข้าไปเทคแอคชั่น จากมากไปหาน้อย)
ดังนี้ครับ
1.ขย.1 ที่"ขายยาโดยไม่มีเภสัช จนเป็นนิสัย"
2.ร้านขายของชำ
3.ขย.2
4.ขยบ. ที่ขายยาปัจจุบันเป็นหลัก
5.ขย.1 ที่เภสัช เป็นเจ้าของร้าน ดูแลร้านเอง

(ผมตัดสถานพยาบาลออกไป เพราะกลุ่มนี้ ปัญหาน้อย)

ทำไมผมถึงเอาร้านที่"ขายยาโดยไม่มีเภสัช จนเป็นนิสัย" มาเป็นอันดับแรก?
คำตอบคือ ร้านเหล่านี้ เป็นจุดกระจายยาที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัด ที่ส่งยาให้ อันดับ 2,3 และ 4
คือ ร้านขายของชำ,ขย.2,ขยบ. เป็นร้านเล็ก ทุนน้อย ทำเลไม่ดีมาก ส่วนใหญ่อยู่ชุมชนเล็กๆระดับหมู่บ้าน หรือ ตำบล ; เค้าเหล่านี้จะซื้อยาจากยี่ปั้วในจังหวัด ไม่ค่อยเปิดบิลกับบริษัท

ทีนี้ก็ต้องมาพูดถึงว่าเราจะทำอย่างไร
เอากว้างๆ นะครับ
(เพราะผมเองเป็นเพียงแค่ประชาชน ตัวเล็กๆ ที่มีแต่สมองกับสองมือ ไม่ใช่เจ้าใหญ่นายโตที่จะสามารถสั่งการอะไรได้)
เราจะเอาทางไหน ระหว่าง supply side หรือ demand side หรือสองด้านพร้อมกัน

ถ้าจะแก้ปัญหาทางsupply side
"สสจ.ก็ต้องกวดขันกับ ขย.1 ที่"ขายยาโดยไม่มีเภสัช จนเป็นนิสัย"
วิธีการหนึ่ง ที่ทำได้ดี และถูกกาละเทศะคือกาผลักดัน+ช่วยเหลือ ให้เป็นร้านยาคุณภาพให้หมด

ถ้าจะแก้ปัญหาทางdemand side
"สสจ.ก็ต้องกวดขันกับ ร้านขายของชำ,ขย.2 และ ขยบ. ที่ขายยาปัจจุบันเป็นหลัก"
โดยใช้มาตรการทางกฏหมาย อย่างรุนแรง รวดเร็ว ไม่มีการไว้หน้าใคร

ปล.
ขอขอบคุณ
-คุณพ่อมด ที่เข้ามาโพสประเด็นให้ผมได้ยกมาคุย
-โรงเรียนเก่า="คณะเศรษฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย,หลักสูตร Health Economics" ที่ผมได้เคยมีโอกาสไปร่ำเรียนมาถึง2ปี
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 16 ส.ค. 2006, 14:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

Re: เมื่อร้านยาถูกรังแกโดย สสจ.

โพสต์โดย naproxen » 18 ส.ค. 2006, 22:13

ขอบคุณพี่ kohboy  ความเห็นของท่านมีประโยชน์มาก
naproxen

Re: เมื่อร้านยาถูกรังแกโดย สสจ.

โพสต์โดย kohboy » 20 ส.ค. 2006, 09:15

:D
วันพรุ่งนี้..
...วันจันทร์ ตอนเย็นๆ ผมจะได้ออนเครื่องที่เกาะช้าง

ผมจะเริ่มเรื่อง"point of view"
หรือ พูดเป็นไทยว่า "ตาบอดคลำช้าง_ภาคเภสัชกร สสจ.VS เภสัชร้านขายยา"

โปรดตามติดด้วยระทึกในดวงใจพลัน
:lol: :lol:
kohboy

โพสต์โดย Manit » 20 ส.ค. 2006, 09:29

เข้ามาจองแถวหน้าครับ  :D

รอฟังด้วยใจระทึกเหมือนกัน
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย jr_kk » 21 ส.ค. 2006, 16:07

kohboy เขียน: :D
วันพรุ่งนี้..
...วันจันทร์ ตอนเย็นๆ ผมจะได้ออนเครื่องที่เกาะช้าง

ผมจะเริ่มเรื่อง"point of view"
หรือ พูดเป็นไทยว่า "ตาบอดคลำช้าง_ภาคเภสัชกร สสจ.VS เภสัชร้านขายยา"

โปรดตามติดด้วยระทึกในดวงใจพลัน
:lol: :lol:

แล้วหัวข้อนี้จบแล้วรึครับพี่ :shock:
jr_kk

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า