New Document

เมื่อร้านยาถูกรังแกโดย สสจ.

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

โพสต์โดย NorthPhar » 11 ส.ค. 2006, 13:15

kohboy เขียน:"ปัจจุบันยังมีการถ่ายสำเนาใบประกอบโรคศิลป์ แล้วเอาไปแขวนไว้หลายๆร้าน ในเขตกรุงเทพฯและปริมณฑล ด้วย"

กรรมของประชาชนชาวไทย นี่ขนาดกทมนะเนี่ย แล้วบ้านนอกอย่างบ้านผมจะเหลือเหรอครับเนี่ย
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย kohboy » 11 ส.ค. 2006, 13:28

NorthPhar เขียน:
kohboy เขียน:"ปัจจุบันยังมีการถ่ายสำเนาใบประกอบโรคศิลป์ แล้วเอาไปแขวนไว้หลายๆร้าน ในเขตกรุงเทพฯและปริมณฑล ด้วย"

กรรมของประชาชนชาวไทย นี่ขนาดกทมนะเนี่ย แล้วบ้านนอกอย่างบ้านผมจะเหลือเหรอครับเนี่ย

บ้านนอกจะไม่มีปัญหาการก้อปปี้ใบประกอบโรคศิลป์
เพราะตรวจสอบง่าย
และมีการทำรายงานเขต/รายงานภาค ด้วย ทำให้ไม่กล้าทำกัน

ส่วน กทม. และ ปริมณฑล แหล่งข่าวบอกว่า เพราะร้านมันเยอะ เป็นตรอกซอกซอย เจ้าหน้าที่มีไม่พอ ก็เลยทำให้หลงหูหลงตาได้ง่าย

แต่ที่ขำสุดๆ
ก็ต้องเรื่องนี้
"มีคนตรวจสอบคนหนึ่ง ไปตรวจร้านยาตามหนังสือร้องเรียนว่ามีการก้อปใบประกอบโรคศิลป์ พอไปถึงร้านยา ก็พบว่าเป็นใบประกอบโรคศิลป์ของเพื่อนร่วมงานของตัวเอง ไม่รู้จะทำยังไง เลยต้องหาทางออกโดยการปรับเจ้าของร้าน ในข้อหาเภสัชไม่อยู่ เป็นเงิน1000บาท"
:lol: :lol: :lol:

..นะ..
สิบอก..ให่
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย PHARMA » 11 ส.ค. 2006, 15:09

kohboy เขียน:
PHARMA เขียน:...
.. ก้ไม่เคยมีใครไปตรวจ แจ้งไปก็เท่านั้น
...

วันก่อน
ผมนั่งคุยกับเพื่อนๆน้องๆ เภสัชสสจ. และ อย.
เค้าบอกว่า
"ปัจจุบันยังมีการถ่ายสำเนาใบประกอบโรคศิลป์ แล้วเอาไปแขวนไว้หลายๆร้าน ในเขตกรุงเทพฯและปริมณฑล ด้วย"

ฟังแล้ว คิดอะไรออกรึป่าว
เรื่องนี้ถ้ายังติดใจ อย่าลืมถามผมต่อตอนไปมีตติ้งเกาะช้างนะครับ

ไม่ติดใจอะไรค่ะ เพราะเวลาเค้ามาตรวจไม่เคยเห็นเค้าจะขอเรียกดูใบประกอบเลย แล้วมันจะแปลกอะไร แต่แค่สงสัย ว่าเวลาไปขอต่ออนุญาติ ไม่มีบันทึกเหรอว่าใครทำที่ไหน ปทุมธานี เค้ามีนะ
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA
Global Moderator

โพสต์โดย apotheker » 11 ส.ค. 2006, 18:24

เมื่อวานนั่งคุยกับเซลยา(ไม่ใช่เภสัช)เค้าบอกว่าร้านเค้าที่ปทุมธานีตอนเปิดจะหาเภสัชมาแขวนยากมากเพราะเภสัชต้องมีภูมิลำเนาในพื้นที่ไม่น้อยกว่าหกเดือน และเภสัช สสจ.จะขู่ว่าถ้าไปตรวจแล้วไม่เจอจะถูกยึดใบประกอบโรคศิลป์ พวกเด็กจบใหม่เลยไม่กล้าไปแขวน แต่สุดท้ายก็ได้อาจารย์ป.โทคนหนึ่งมาแขวนให้ เพราะเขารู้กฎหมายดีว่าสสจ.ทำอะไรเขาไม่ได้

เรื่องเดียวกันถ้าฟังจากปากของเภสัชที่แขวนป้ายก็คงได้อารมณ์หนึ่ง ถ้าฟังจากเภสัช สสจ. ก็คงได้อีกอารมณ์หนึ่ง ฟังจากเจ้าของร้านขายยา ก็ได้อีกอารมณ์หนึ่ง

เค้าถึงได้มีรายการกระจกหกด้านไง :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย kohboy » 11 ส.ค. 2006, 19:12

apotheker เขียน:ปทุมธานีตอนเปิดจะหาเภสัชมาแขวนยากมากเพราะเภสัชต้องมีภูมิลำเนาในพื้นที่ไม่น้อยกว่าหกเดือน :

"ไม่น้อยกว่า6เดือน"
นี่คือตัวอย่างของการตั้งกฏหมายด้วยตัวเองของข้าราชการระดับจังหวัด

เพราะเป็นการใช้ดุลยพินิจของตัวเองตั้งเงื่อนไขเวลาขึ้นมาโดยไม่มีระเบีบราชการส่วนกลางบอกไว้ให้ถือปฏิบัติเหมือนกันทั่วประเทศ
ถ้ามีคนกล้าขออนุญาต แล้วขอหนังสือยืนยันจาก สสจ.ปทุม ว่า "เปิดไม่ได้เพราะเภสัชย้ายเข้ามาอยู่ปทุมนานไม่ถึง6เดือน"
หนังสือฉบับนี้จะเป็นหลักฐานมัด สสจ.ปทุม จนดิ้นไม่หลุด หากผู้ขออนุญาต เอาไปฟ้องศาลปกครอง

ปล.อย่าแก้ตัวว่าเป็นมติของคณกรรมการจังหวัดนะครับ เพราะ คณะกรรมการยาของจังหวัด ออกกฏใช้เฉพาะในเขตของตัวเอง ที่ขัดกับกฏหมายหลักไม่ได้
เผลอๆคนออกคำสั่งแต่งตั้ง เจอข้อหา "ประพฤติมิชอบ ออกคำสั่งแต่งตั้งเกินอำนาจที่ตัวเองมี" ไปกับเค้าด้วยอีกคน
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 12 ส.ค. 2006, 11:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 11 ส.ค. 2006, 20:02

apotheker เขียน:สสจ.จะขู่ว่าถ้าไปตรวจแล้วไม่เจอจะถูกยึดใบประกอบโรคศิลป์

นี่คืออีกตัวอย่างหนึ่งของการลุแก่อำนาจ
"ข้าราชการขู่ชาวบ้าน" เป็นการรังแกนะครับ
แถมบอกจะยึดใบประกอบโรคศิลป์ด้วย เกิดเจ้าของร้านอัดเทปคำพูดนี้ไปฟ้องผู้ตรวจการแผ่นดิน รัฐสภา มีหวังคนพูดถูกลงโทษจากการประพฤติมิชอบแน่ เพราะเภสัช สสจ. ไม่ใช่สภาเภสัช ที่จะออกคำสั่งงดใช้ หรือเพิกถอนใบประกอบโรคศิลป์ของเภสัชกรคนใดได้

จะบอกอะไรให้นะครับ
เผื่อใครยังไม่ตระหนักเรื่องนี้จริงๆ
"พนักงานเจ้าหน้าที่ไปตรวจร้าน ขย.1 แล้วไม่เจอผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ ทำได้มากที่สุดคือ บันทึกการตรวจ แล้วนำกลับ สสจ. เพื่อพิจารณา ปรับตามหนังสือ อย.ที่แจ้งให้ปรับตามลำดับ (จากครั้งแรก1000บาท) เท่านั้น"
kohboy

โพสต์โดย apotheker » 11 ส.ค. 2006, 20:05

ผมถึงได้บอกไงว่า
แต่สุดท้ายก็ได้อาจารย์ป.โทคนหนึ่งมาแขวนให้ เพราะเขารู้กฎหมายดีว่าสสจ.ทำอะไรเขาไม่ได้

กรณีนี้เคยเกิดขึ้นที่พิษณุโลกเหมือนกัน สุดท้ายก็สสจ.ก็ต้องยอมให้เปิดร้าน และเป็นร้านขายยาที่ไม่มีเภสัชกรแต่มีเพียงป้าย และ บรรดาเภสัชกรที่เปิดร้านมาก่อนก็ได้แต่สงสัยว่าทำไม สสจ.ยอมให้เปิดร้าน คำตอบก็คืออย่างนี้ นี่เอง

ถามว่าถ้าไม่อยากให้เภสัชแขวนป้าย ก็ปล่อยให้เค้าเปิดไปสิ แล้วไปตรวจไม่มีเภสัชประจำการก็สั่งปิด เพราะผิดกฎหมาย ก็จะเกิดคำถามจากร้านขายยาแห่งนั้นอีกว่า ทำไมมาตรวจแต่ร้านตู ไม่ไปตรวจร้านอื่นแขวนป้ายกันทนโธ่เต็มตลาด เอ้า กระทบเป็นวงกว้างกันอีก เป็นวัฐจักรวนเวียนกันอยู่แบบนี้

ทำไมปล่อยให้มีร้านขายยาแขวนป้ายมาเปิด---->เปิดแล้วทำไมไม่ไปจับไม่มีเภสัชปฏิบัติงาน----->มาจับร้านตูร้านเดียวได้ไงร้านอื่นแขวนป้ายกันเยอะแยะ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย PHARMA » 11 ส.ค. 2006, 20:19

เรื่องปทุม ทำไมไม่ถามยุ้ย

ไว้ไปเกาะช้างจะเล่า หุหุหุ
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย SpeedUp » 12 ส.ค. 2006, 02:21

apotheker เขียน:ผมถึงได้บอกไงว่า
แต่สุดท้ายก็ได้อาจารย์ป.โทคนหนึ่งมาแขวนให้ เพราะเขารู้กฎหมายดีว่าสสจ.ทำอะไรเขาไม่ได้

กรณีนี้เคยเกิดขึ้นที่พิษณุโลกเหมือนกัน สุดท้ายก็สสจ.ก็ต้องยอมให้เปิดร้าน และเป็นร้านขายยาที่ไม่มีเภสัชกรแต่มีเพียงป้าย และ บรรดาเภสัชกรที่เปิดร้านมาก่อนก็ได้แต่สงสัยว่าทำไม สสจ.ยอมให้เปิดร้าน คำตอบก็คืออย่างนี้ นี่เอง

ถามว่าถ้าไม่อยากให้เภสัชแขวนป้าย ก็ปล่อยให้เค้าเปิดไปสิ แล้วไปตรวจไม่มีเภสัชประจำการก็สั่งปิด เพราะผิดกฎหมาย ก็จะเกิดคำถามจากร้านขายยาแห่งนั้นอีกว่า ทำไมมาตรวจแต่ร้านตู ไม่ไปตรวจร้านอื่นแขวนป้ายกันทนโธ่เต็มตลาด เอ้า กระทบเป็นวงกว้างกันอีก เป็นวัฐจักรวนเวียนกันอยู่แบบนี้

ทำไมปล่อยให้มีร้านขายยาแขวนป้ายมาเปิด---->เปิดแล้วทำไมไม่ไปจับไม่มีเภสัชปฏิบัติงาน----->มาจับร้านตูร้านเดียวได้ไงร้านอื่นแขวนป้ายกันเยอะแยะ

ว่าจะไม่ยุ่งเรื่องนี้แล้วนะ แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอสักหน่อยก้อแล้วกัน
1. ถ้าการที่ปล่อยให้ร้าน(ที่ค่อนข้างจะแน่นอนว่า)ที่จะใช้เภสัชแขวนป้ายสามารถเปิดได้แล้วใช้วิธีไปตรวจถ้าไม่เจอค่อยลุยมันก็สามารถทำได้นะครับ แต่มันจะไม่ป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุหรือครับ
ปล่อยให้ปัญหามันเกิดแล้วค่อยตามไปเก็บกวาดเช็ดถูกันทีหลังผมว่ามันไม่น่าจะเวิร์คนะ

2.ถึงจะไปตรวจจริงก็จะโดนกรณีที่ว่าสสจ.กลั่นแกล้งอีกร้านอื่นเยอะแยะไป(ไม่ว่าแขวนรึมีตัวตน)ทำไมถึงเจาะจงมาอยู่ร้านเดียว เพราะถ้าปีนึงไปตรวจทุกเดือนโดนข้อหาเลือกปฏิบัติแน่ครับ แต่ถ้าไปปีละครั้งรึว่า2 ครั้งคิดว่าขนหน้าแข้งคงล่วงไปไม่กี่เส้นหรอก ถึงแม้จะมีการพักใช้,ยึดใบประกอบอยู่ก็จริง แต่ก็เป็นการเปิดโอกาสให้ร้านได้มีเวลาหาเภสัชมาแขวนป้ายอีก(หาเภสัช1-2ปีต่อคน) ก็แก้ปัญหากันไม่จบสิ้นสักที รึจะให้ปิดร้านไปเลยเพราะไปแล้วไม่พบเภสัชอยู่ปฎิบัติการ เดี๋ยวร้านก็มาขอเปิดใหม่อีกอยู่ดี(เมื่อหาคนแขวนป้ายได้)
ความจริงอยากจะแสดงความเห็นอีกหลายข้อนะครับ แต่ผมว่าเอาเข้าห้องร้านยาก่อนดีกว่ามั้ง
น่าจะคุยได้สะดวกกว่านี้
SpeedUp

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 09:50

SpeedUp เขียน:ความจริงอยากจะแสดงความเห็นอีกหลายข้อนะครับ แต่ผมว่าเอาเข้าห้องร้านยาก่อนดีกว่ามั้ง
น่าจะคุยได้สะดวกกว่านี้

ตามสบายครับ อีกกี่ข้อก็ได้
แอดมินท่านเป็นอาจารย์ครับ รับรองว่าท่านไม่บ่นเรื่องเนื้อที่แน่ๆ (หากเป็นการเสนอความเห็นแบบสมาชิกด้วยกัน)

ห้องนี้น่าจะดีแล้วครับ
เพราะ เจตนาของผมต้องการนำเสนอในรูปแบบบทความ มีการโฟกัสไปในด้านกฏ/ระเบียบ/วิธีการปฏิบัติ ระหว่างร้านยา กับ สสจ. เป็นหลัก ไม่ใช่แค่หัวข้อกระทู้เฉพาะของร้านยา
อีกอย่าง จะเป็นการต่อเนื่องกันให้กับผู้อ่านด้วยครับ
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 14:48

ถึง คุณ สสจ.ผู้ลำบากใจ

ผมชอบความเห็นคุณนะ

สมัครสมาชิกก่อนก็ดีนะครับ
เพราะธรรมเนียมที่นี่ เค้าจะไม่ค่อยคุยกับคนที่ไม่กล้าสมัครสมาชิก
(บอกจังหวัดที่อยู่ด้วยครับ อย่ากังวล)

"เดี๋ยวจะเข้ามาอีกทีครับ"
kohboy

Re: สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 15:15

ผมจะพยายามสรุปเนื้อหาการนำเสนอของคุณ สสจ.ลำบากใจ เป็นตอนๆ
แล้วว่ากันเป็นตอนๆ ดังนี้นะครับ

ตอนแรก ขึ้นต้นลักษณะ สสจ. พูดกับเจ้าของร้าน
สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ เขียน:... อยากเรียนให้ทราบเลยว่า เภสัช สสจ. โอนอ่อน ผ่อนปรน ให้กับร้านยามาก ๆ เลยนะ ยังไงก็คนในวิชาชีพเดียวกัน ลองคิดดูเวลาคุณมาขอเปิดบางอย่างไปตรวจยังไม่เรียบร้อย ยังหยวน ๆ กันไป แล้วตอนจะมาขอก็บอกให้ทราบข้อกำหนด และรายละเอียดทุกอย่างหมดแล้ว แต่พอไปตรวจอีกทีเห็นอะไรผิดไปส่วนใหญ่ก็จะตักเตือน ให้คำแนะนำไป ก็น่าจะรับฟังกันบ้าง เพราะที่เตือนก็เพราะหวังดีนะ เราก็ลำบากใจที่จะพูดเหมือนกัน..

ถัดมาก็เป็นเรื่องที่พูดถึง เภสัชที่เป็นผู้ปฏิบัติการ รวมถึง ตัวเภสัชกรที่เอาใบไปแขวนเอาเงิน
สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ เขียน:...
... ขอบ่นบ้างนะ อย่างเภสัชกรแขวนป้ายส่วนใหญ่ ก็ไม่เคยมาอยู่เลยพอสิ้นเดือนก็มารับเงินจากเจ้าของร้าน ซึ่งนั่นหมายถึงเจ้าของร้านซึ่งไม่ใช่เภสัชต้องจ่ายยา ไม่รู้เหมือนกันว่าชีวิตผู้ป่วยจะเป็นอย่างไรกัน ยาหมดอายุก็วางไว้บน shelf อยู่นั่น พอถามก็บอกว่ารอบริษัทมาเปลี่ยน แหม! หมดอายุไปตั้ง 4-5 ปี แล้ว บริษัทคงไม่เคยเข้ามาเลยหรือยังไง บางร้านขายยาเสพติดให้โทษ หรือวัตถุออกฤทธิ์โดยไม่ได้มาขออนุญาต แล้วร้านที่มีใบอนุญาตได้ทำบัญชีบันทึกไว้รึเปล่า ควบคุมการจ่ายยาโดยเภสัชกรรึเปล่า เก็บไว้ในตู้มีล็อคที่มิดชิดมั้ย ยาควบคุมพิเศษที่ต้องใช้ใบสั่งแพทย์ซึ่งตามความเป็นจริงคุณจ่าย dexamethasone tablets โดยมีใบสั่งแพทย์ทุกครั้งเลยหรือเปล่า ยาหยอดตาเช่น chloramphenicol ซึ่งต้องเก็บในตู้เย็นคุณเอาเก็บไว้ที่ไหนตอนนี้ แต่พอบอกเจ้าของร้าน ซึ่งไม่ใช่เภสัช (ไปตรวจทีไรไม่เคยเห็นเภสัชอยู่แล้ว) เค้าก็ไม่เข้าใจในสิ่งที่เราพูดหรอก เพราะเค้าไม่ได้ร่ำเรียนมา ก็บ่นอีกว่าจู้จี้ เคร่งครัดเกินเหตุ ทำไมไม่นึกถึงผู้บริโภคกันบ้างว่าเค้าอาจได้รับอันตรายจากความเสี่ยงทั้งหลายเหล่านี้อย่างไรกันบ้าง ถ้าเป็นญาติพี่น้องและคนที่เรารักคุณมาซื้อยาร้านนี้แล้วเกิดเป็นอะไรขึ้นมา จะรู้สีกยังไง อย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวกันมากนัก
แล้วถามหน่อยว่าความผิดเต็มร้านขนาดนี้เรายังแค่ตักเตือน ซึ่งอาจต้องมีความตึงเครียดเกิดขึ้นบ้าง บางทีต้องเข้าใจหน่อยว่าคุณก็ไม่ได้ต้อนรับเราเช่นกัน ทั้ง ๆ ตอนมาขอเปิดนี่พูดดีม๊าก มาก ซึ่งเห็นได้เลยว่าไม่ว่าจะความผิดตามกฎหมาย หรือตามหลักวิชาการก็ตาม ก็ตักเตือนและให้คำแนะนำเท่านั้น ไม่ได้ดำเนินการที่จะทำร้ายจิตใจกันเลยนะ คุณตีความไปเองหรือเปล่าว่าเป็นการข่มขู่ คุณไม่พอใจ เกลียดเรา ในสิ่งที่เราตักเตือนในสิ่งที่เล็งเห็นแล้วว่ามันเป็นสิ่งที่ ถูกต้อง สำหรับคุณไป นี่เรายื่นสิ่งดี ให้คุณนะ

"ตอนนี้สิสนุก
เข้ากันกับหัวข้อกระทู้มาก"
พลาดไม่ได้ ที่ผมจะต้องเสวนาด้วย
สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ เขียน:...
ส่วนร้านไหนที่คุณเห็นว่ามันผิดจริง ๆ แจ้ง อย. ได้เลย ขอบอกว่า อย.เดี๋ยวนี้เอาจริงนะ สังเกตสิตอนนี้ อย.จะออกโทรทัศน์บ่อย หรือเอานักข่าวแอบเก็บภาพเลยสิถ้า อย. ยังเฉย ร้านไหนเค้าตรวจบ่อยแต่ทำถูกต้องก็ถือว่าเราได้มาตรฐานอย่าไปสนใจร้านอื่นว่าทำไมไม่ไปตรวจบ้าง คุณทำสิ่งที่ถูกต้องแล้วนะ คุณยังเอาความดีของคุณไปเปรียบเทียบกับร้านเลว ๆ พวกนั้นเหรอ

ตอนนี้คงต้องการจะเคลียร์เรื่อง "ทำไมต้องให้เภสัชกร ย้ายสำเนาทะเบียนบ้าน มาอยู่ในพื้นที่"
เภสัชกรที่แขวนป้ายทั้งหลายที่อย่างน้อยก็ต้องอยู่ในพื้นที่นั้น ก็เพราะเค้าเห็นว่าเผื่อร้านที่คุณคุมอยู่เกิดอุตริแอบทำอะไรผิดที่คุณไม่ได้เป็นคนก่อขึ้นมา คุณจะทำไง ไม่กลัวว่าตัวคุณจะเดือนร้อนเองหรือไง อย่างน้อยอยู่ในพื้นที่ก็ยังไปมาดูร้านบ้าง ว่ามันมีอะไรผิดปกติมั้ย แล้วจริง ๆ มันถูกมั้ยล่ะที่ไม่ไปดูแลเลย เอาแต่เงินเค้าน่ะ เภสัชสสจ.คนนั้นอาจพูดไม่ถูกก็จริงว่าจะยึดใบประกอบ แต่คิดดูดี ๆ แล้วกันไม่รู้ใครผิดมากกว่าใครล่ะคราวนี้ คงไม่ต้องถึงกับพึ่งกฎหมายหรอก แค่คุณธรรมจริยธรมในวิชาชีพนี่มีหลงเหลือกันอยู่บ้างหรือเปล่า

แล้วก็จบท้าย..
ด้วยการพูดถึง เภสัชกร ที่ทำงาน สสจ. เหมือนกัน
ขอบอกเลยว่า เภสัช สสจ. ใช้อำนาจที่มีอยู่ในมือไปแก้ไขเรื่องราวเหล่านี้หรือยัง ก็ยังไม่ทั้งหมด เพราะยังมีให้เห็นกันทุกจังหวัด จริงมั้ย แล้วจะใช้อำนาจในทางที่ผิดได้อย่างไร คงต้องบอกว่า ละเลย การปฏิบัติหน้าที่เลยล่ะ ถึงปล่อยให้เหตุการณ์เหล่านี้ยังเกิดอยู่ และก็ยังคงต้องยอมไปไม่รู้อีกเท่าไหร่ เพราะเห็นแก่เภสัชกรด้วยกันเองนี่แหละ
พูดแล้วก็เหมือนเป็นการประจานความเป็นเภสัช สสจ. ของตัวเองอ่ะนะ เพราะฉะนั้นเห็นใจกันบ้าง อะไรที่พอทำให้มันถูกต้องได้ ก็ทำกันเถอะ อย่ามัวแต่จะมาฟ้องเภสัช สสจ.กันอยู่เลย ที่บอกที่เตือนกันอยู่นี่นะหวังดี ไม่ใช่จะมาจับผิดหรือกดให้จมดิน มีอะไรคุยกันดี ๆ ก็ได้ ของแบบนี้มันยืดหยุ่นได้ นี่ยืดจนยานแล้วนะ เพราะตัวคุณ และร้านคุณจะโดนฟ้องจากผู้บริโภคเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
ขอให้ทุกคนทำหน้าที่ของแต่ละคนให้ถูกต้อง กันซะทีได้เถอะ นะนะ

ปล.
โปรดติดตาม..หน้าต่อไป
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 15:55

ผมจะยกตอนนี้ขึ้นมาว่ากันก่อน
เพราะดูแล้ว "น่าสนใจที่สุด"
kohboy เขียน:"ตอนนี้สิสนุก
เข้ากันกับหัวข้อกระทู้มาก"
พลาดไม่ได้ ที่ผมจะต้องเสวนาด้วย
ส่วนร้านไหนที่คุณเห็นว่ามันผิดจริง ๆ แจ้ง อย. ได้เลย ขอบอกว่า อย.เดี๋ยวนี้เอาจริงนะ สังเกตสิตอนนี้ อย.จะออกโทรทัศน์บ่อย หรือเอานักข่าวแอบเก็บภาพเลยสิถ้า อย. ยังเฉย ร้านไหนเค้าตรวจบ่อยแต่ทำถูกต้องก็ถือว่าเราได้มาตรฐานอย่าไปสนใจร้านอื่นว่าทำไมไม่ไปตรวจบ้าง คุณทำสิ่งที่ถูกต้องแล้วนะ คุณยังเอาความดีของคุณไปเปรียบเทียบกับร้านเลว ๆ พวกนั้นเหรอ

อ่านแล้วเหมือนกับว่า สสจ."ถอดใจ" กับปัญหาของร้านขายยาที่ทำผิด
ถึงต้องยกภาระของการจัดการไปให้ อย.
ทั้งๆที่ สสจ.ก็มีอำนาจเท่ากันกับ สารวัตร อย. เด๊ะเลย
(เปรียบได้กับ โรงพักพื้นที่ ทำอะไรไม่ได้ ก็บอกให้ไปร้องที่ตำรวจกองปราบแทน)

ถ้าไปถามเรื่องนี้กับคน อย. เค้าก็จะบอกว่า "ทำไมพื้นที่ไม่ทำ" ก็กลับมากลายเป็นงูกินหางอีก
ปัญหาก็ไม่จบอีก.

ก่อนหน้านี้ ผมได้ขอเอกสารเรื่อง Compliance Policy ที่บอกว่าให้ตรวจร้านยาปีละ 3 รอบ รวมถึงเรื่องการปรับเป็นสเต็ปด้วย
อีกเอกสาร คือ เรื่อง"นโยบาย ร้านยาคุณภาพ" ที่ทำร่วมกับสภาเภสัชกรรม
ผมได้อ่านแล้ว เห็นด้วยในหลักการจริงๆ
แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า..
"ทุกจังหวัดได้ตีระฆัง ออกสตาร์ทเหมือนกันรึเปล่า?"
ณ วันนี้ มันมีการทำไม่พร้อมกัน ด้วยมาตรฐานที่ต่างกัน นั่นคือเหตุผลที่ผมพูดถึง "ความยุติธรรม ของบ้านนี้เมืองนี้"

ส่วนเรื่องที่โพสว่า "คุณทำสิ่งที่ถูกต้องแล้วนะ คุณยังเอาความดีของคุณไปเปรียบเทียบกับร้านเลว ๆ พวกนั้นเหรอ"

เป็นคำพูดเล็กๆ แต่กินใจ
ผมอยากขอให้พวกเราร้านยาที่ทำสิ่งถูกต้องแล้ว ดีแล้ว และที่จะดีขึ้นเรื่อยๆจนเป็นร้านยาคุณภาพ ทั้งหมดที่อ่านถึงตรงนี้ได้เก็บเอาคำพูดนี้ ไปเป็นกำลังใจที่จะพัฒนาร้านของเราต่อไปครับ
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 12 ส.ค. 2006, 19:24

kohboy เขียน:ผมจะพยายามสรุปเนื้อหาการนำเสนอของคุณ สสจ.ลำบากใจ เป็นตอนๆ
แล้วว่ากันเป็นตอนๆ ดังนี้นะครับ

ตอนแรก ขึ้นต้นลักษณะ สสจ. พูดกับเจ้าของร้าน
สสจ. ก็ลำบากใจเป็นนะ เขียน:... อยากเรียนให้ทราบเลยว่า เภสัช สสจ. โอนอ่อน ผ่อนปรน ให้กับร้านยามาก ๆ เลยนะ ยังไงก็คนในวิชาชีพเดียวกัน ลองคิดดูเวลาคุณมาขอเปิดบางอย่างไปตรวจยังไม่เรียบร้อย ยังหยวน ๆ กันไป แล้วตอนจะมาขอก็บอกให้ทราบข้อกำหนด และรายละเอียดทุกอย่างหมดแล้ว แต่พอไปตรวจอีกทีเห็นอะไรผิดไปส่วนใหญ่ก็จะตักเตือน ให้คำแนะนำไป ก็น่าจะรับฟังกันบ้าง เพราะที่เตือนก็เพราะหวังดีนะ เราก็ลำบากใจที่จะพูดเหมือนกัน..

ประเด็นเรื่องของร้านใหม่ ที่จะเกิดขึ้นต่อๆไป ในเมืองไทย
สบายใจได้ครับ
ร้านที่เปิดใหม่ ส่วนใหญ่เปิดโดยเภสัชกร
เพราะจำนวนมีมากขึ้นทุกวัน
ถ้าติดตามดูปริมาณเภสัชกรที่เข้าสู่ตลาดในทุกๆปี จะเห็นว่าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
(มหา'ลัยเปิดสอนมาก จนต้องมีระบบสอบเอาใบประกอบโรคศิลป์)

ถึงแม้จะมีร้านเฟรนไชส์เกิดขึ้นเรื่อยๆ
ร้านเหล่านั้นก็จะจัดให้มีเภสัชประจำร้านครับ

ที่คุณ สสจ.ลำบากใจ พูดว่าผ่อนปรนให้ในการขอเปิดร้าน
ผมเห็นด้วยครับ ว่า สสจ. ทำอย่างนั้นจริงๆ

ทีนี้ปัญหาของเภสัชแขวนป้ายจริงๆมันอยู่ที่ร้านกลุ่มไหนหละ?
คำตอบคือร้านยาเก่าๆที่แขวนป้ายมาตั้งแต่โบร่ำโบราณนั่นแหละ

ร้านเหล่านี้ "ขายยาแบบไม่มีเภสัช" มาจนเป็นนิสัย
แทบทุกจังหวัด จะเจอร้านแบบนี้ เอาง่ายๆ ถ้าเราไปจังหวัดไหนก็แล้วแต่ ลองถามหาร้านขายส่งที่ใหญ่ที่สุดของจังหวัดนั้น แล้วเดินเข้าไปหาดูหน้าเภสัชกร โอกาสแห่งการไม่เห็นผู้ปฏิบัติการ มีเกินครึ่ง
ยิ่งร้านที่เขียนไว้ว่า "เวลาปฏิบัติการ 17.00-20.00 น." ร้านนี้เดาไว้ก่อนได้เลยว่า"แขวนป้าย ชัวร์"

ร้านยาอีกกลุ่มที่มีเภสัชแขวนป้าย นั่นคือ ขย.2 ที่ถูก สสจ.ขู่ให้เปลี่ยนเป็น ขย.1
ร้านกลุ่มนี้ ผมว่าเกิน80เปอร์เซ็นต์ ยังแขวนป้าย

ร้านเก่าแก่พวกนี้แหละ ที่ สสจ.ไม่กล้าไปบังคับให้เค้ามีเภสัชFull Time เพราะ สสจ.คุ้นหน้าคุ้นตากับเจ้าของร้านดี
เจอกันบ่อยๆ ทั้งการประชุมที่ สสจ.จัด และในสังคมท้องถิ่น
สสจ.เองก็เคยขอความช่วยเหลือจากร้านขายยากลุ่มนี้บ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น ซองผ้าป่า, โต๊ะจีน, เลี้ยงรับ-ส่ง คนใหญ่คนโตของกระทรวง, ฯลฯ
สรุป ด้วยบุญคุณ และ ความคุ้ยเคยแบบนี้แหละ ที่ทำให้ สสจ. "ไม่กล้า" กับร้านขายยาแขวนป้ายเหล่านี้
kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า