New Document

อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

โพสต์โดย kohboy » 23 ธ.ค. 2006, 12:17

plepod..Rx19 เขียน:วันนี้มาเรียนแล้วค่ะ
มีคำถามด้วย antiseptic ที่โรงเรียนน้องเขียนแบบนี้ค่ะ...
ตอนนี้เลย งง งง ว่าท่านอาจารย์เขียน anticeptic  ถูกรึเปล่า หรือว่ามันสามารถสะกดได้ 2 แบบค่ะ :?:

ตอบ..
"ผมผิดเอง"
ขอบคุณครับ แก้แล้วครับ ขอโทษครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 23 ธ.ค. 2006, 12:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 23 ธ.ค. 2006, 12:30

kohboy เขียน:
plepod..Rx19 เขียน:วันนี้มาเรียนแล้วค่ะ
มีคำถามด้วย antiseptic ที่โรงเรียนน้องเขียนแบบนี้ค่ะ...
ตอนนี้เลย งง งง ว่าท่านอาจารย์เขียน anticeptic  ถูกรึเปล่า หรือว่ามันสามารถสะกดได้ 2 แบบค่ะ :?:

ตอบ..
"ผมผิดเอง"
ขอบคุณครับ แก้แล้วครับ ขอโทษครับ

แฮ่ะๆ มีนักเรียนโข่งคนนี้คอยตรวจทานอยู่เรื่อยเลย ว่าป่ะ  :lol: :lol: :lol:
อย่าผิดอีกนะค่ะ คุณครู  8) 8) 8)อิอิอิ

ปล.ขออภัยหากล่วงเกิน 8)
ultraman ปล่อยพลัง เพี้ยงๆ ฮ่าๆๆ
plepod..Rx19

โพสต์โดย Sommarat » 27 ธ.ค. 2006, 15:21

เจอเหตุการณ์ที่ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรดี อิ อิ คือว่ามีฝรั่งมาถามหาเภสัชกร เราก็บอกว่าเรานี่แหละ เภสัชกร พร้อมกับชี้ให้ดูป้าย เค้าก็ทำหน้าตาแบบว่าไม่เชื่อมากๆ คือเราก็ได้แต่ชี้ให้ดู แต่จะบอกอย่างไรดีว่า เราเรียนจบปริญญาตรี คณะเภสัชศาสตร์แล้ว พอเค้าซื้อของเสร็จเค้าก็คุยกะเราและแม่ เค้าบอกว่าคิดว่าเราเป็นเด็กอายุ 12  :oops: แล้วแม่เป็นเภสัช เราก็เลยบอกว่าเราอ่ะ 23 แล้วนะ เค้าก็งงๆ ตลกดี ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี เห็นเราเป็นเด็กอายุ 12 แป่ว
ถามพี่โต้งนะค่ะ ว่าจะบอกเค้าไงดีว่าเรียนจบปริญญาตรี เป็นเภสัชกร มีใบประกอบโรคศิลป์แล้ว และอธิบายให้เค้าฟังว่าคนเอเชียมักจะดูเด็กกว่าฝรั่งอ่ะค่ะ
พี่โต้งรีบๆมาตอบนะ เพราะเอ๋อเจอเยอะมากที่ฝรั่งไม่เชื่อว่าเราเป็นเภสัชกร อิอิ
เภสัชกรแข็งขัน เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเป็นชาติเภสัชกรรม
Sommarat

โพสต์โดย Ii-Naam » 28 ธ.ค. 2006, 08:13

ตอบไปว่า มีแฟนแล้ว อิอิ :oops:
Ii-Naam

โพสต์โดย kohboy » 10 ม.ค. 2007, 12:04

Sommarat เขียน:เจอเหตุการณ์ที่ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรดี อิ อิ คือว่ามีฝรั่งมาถามหาเภสัชกร เราก็บอกว่าเรานี่แหละ เภสัชกร พร้อมกับชี้ให้ดูป้าย เค้าก็ทำหน้าตาแบบว่าไม่เชื่อมากๆ คือเราก็ได้แต่ชี้ให้ดู แต่จะบอกอย่างไรดีว่า เราเรียนจบปริญญาตรี คณะเภสัชศาสตร์แล้ว พอเค้าซื้อของเสร็จเค้าก็คุยกะเราและแม่ เค้าบอกว่าคิดว่าเราเป็นเด็กอายุ 12  :oops: แล้วแม่เป็นเภสัช เราก็เลยบอกว่าเราอ่ะ 23 แล้วนะ เค้าก็งงๆ ตลกดี ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี เห็นเราเป็นเด็กอายุ 12 แป่ว
ถามพี่โต้งนะค่ะ ว่าจะบอกเค้าไงดีว่าเรียนจบปริญญาตรี เป็นเภสัชกร มีใบประกอบโรคศิลป์แล้ว และอธิบายให้เค้าฟังว่าคนเอเชียมักจะดูเด็กกว่าฝรั่งอ่ะค่ะ
พี่โต้งรีบๆมาตอบนะ เพราะเอ๋อเจอเยอะมากที่ฝรั่งไม่เชื่อว่าเราเป็นเภสัชกร อิอิ

Dear Aur,

Sorry for I'm late and thank you for your question.

I always start my coversation with " From the point of pharmacist, I recommend you to ......." before starting to tell or to advise my customers.To let them to know that I am a pharmacist because I myself look like a pirate,long hair and bad dressing .

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------เริ่มต้นบอกก่อนเลยว่าเราเป็นเภสัชกร
Don't be worry to much babe,better worry about things recommended by us
For my opinion, if we start with that sentense, they will know that we are a pharmacist ,for sure.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------เริ่มต้นบอกแล้ว ถ้ายังไม่รู้...ก็เป็นฝรั่งโง่หละ

I finished bachelor degree from ChiangMai University, in pharmacy,
so did you, from MORSORWOR, right?
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------บอกชื่อสถาบันซักหน่อย ก็ดีเหมือนกัน จะได้มีเรื่องให้ชวนคุยต่อได้ อาศัยลูกค้าเป็นคู่สนทนาซะเลย
About your body,
just tell them that.." I am nearly 30 years old, but I am a small pretty girl".
(So what :?:)
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------"So what" เป็นคำพูดแบบจะหาเรื่อง แปลเป็นไทยว่า "แล้วไงฟระ :?:" :twisted:

Your friend,
TONY

ไม่รู้ตอบตรงคำถามรึเปล่า รีบมา รีบไป
เดี๋ยวว่างๆ จะเข้ามาอีกนะครับ
:D :D
kohboy

โพสต์โดย Sommarat » 10 ม.ค. 2007, 13:48

ขอบคุณพี่โต้ง ขอจำแค่ว่า I finished a bachelor degree of pharmacist from faculty pharmacy of SWU. ได้ม่ะ
เภสัชกรแข็งขัน เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเป็นชาติเภสัชกรรม
Sommarat

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 12 มี.ค. 2007, 08:45

มารอเรียนต่อหัวข้อนี้ค่ะ เพราะรู้สึกว่าช่วงนี้ฝรั่งเริ่มเข้าร้านเยอะขึ้น
...... เอ๋อ...ไปหลายครั้ง แต่หลังๆเริ่มตั้งตัวได้เลยเริ่มพูดอย่างไม่ค่อยตกใจ
.....และก็คิดถึงหัวข้อนี้ขึ้นมาทันทีทุกครั้ง  8)
แต่ยังไม่รู้จะให้เขียนหัวข้อไหนเพิ่มดีค่ะ เพราะดูๆเหมือนสิ่งที่สำคัญก็เรียนหมดแล้วอ่ะ
คุณครูช่วยคิดหน่อยค่ะว่าจะเรียนเรื่องอะไรต่อดี :?: :o
ultraman ปล่อยพลัง เพี้ยงๆ ฮ่าๆๆ
plepod..Rx19

โพสต์โดย apotheker » 22 เม.ย. 2007, 18:54

ถามบ้างครับ
"ถ่ายกี่ครั้งแล้ว" จะพูดว่ายังไงครับ "How many times have you go to toilets?"
แบบนี้ได้ไหมครับ
และ"มีอาการปัสสาวะขัดหรือเปล่า" ถามเป็นภาษาอังกฤษว่าอะไรครับ
เรื่องอึๆฉี่ๆนี่ไม่ค่อยเห็นใครสอนกัน :oops: :oops:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย weerapong_rx » 23 เม.ย. 2007, 00:17

ถ้าเป็นผมก็จะถามว่า ''How many times did you go to the toilet?'
How many times did you defecate?

ส่วนอันที่สองก็จะถามว่า "Do you have any urination problems?''

ปล. กรณีแนะนำตัวว่าจบ ป.ตรีที่ไหนมา
ผมเห็นฝรั่งใช้ง่ายมากครับ
I did my BSc in Pharmacy from ....., Thailand.
นอกจาก finished  เหมือนที่พี่ kohboy แนะนำแล้ว ผมเคยใช้
I have graduated with a BSc in Pharmacy from...... since 2005 หรือ for 2 years. หรือจะใช้
I graduated with a BSc in Pharmacy from.... in 2005.     
แก้ไขล่าสุดโดย weerapong_rx เมื่อ 23 เม.ย. 2007, 00:34, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
weerapong_rx

โพสต์โดย apotheker » 23 เม.ย. 2007, 09:10

ขอบคุณครับ  :D
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย kohboy » 23 เม.ย. 2007, 12:14

apotheker เขียน:ถามบ้างครับ
"ถ่ายกี่ครั้งแล้ว" จะพูดว่ายังไงครับ "How many times have you go to toilets?"
แบบนี้ได้ไหมครับ

Sure ,you can,
it sounds politely as well.

My working sentence is..
.."How many diarrhoe do you have in 24 hours ?"

Instead of the word "DIARRHOE " ,we can use these words ,
-loose bowels
or
-loose stool    (khee lhai)

apotheker เขียน:ถามบ้างครับ
---
และ"มีอาการปัสสาวะขัดหรือเปล่า" ถามเป็นภาษาอังกฤษว่าอะไรครับ

"Could you complete your urination?."
or
"Could you complete your pee pee?."
or
"Did you have incomplete urination ?"

For me ,I love the "pee pee" sentence ,because it sounds lovely .
(pee pee is a word for baby or children 555)
kohboy

โพสต์โดย apotheker » 23 เม.ย. 2007, 16:15

ฝรั่งได้ยินชื่อเกาะพีพีคงอมยิ้ม :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย weerapong_rx » 23 เม.ย. 2007, 18:54

จากประโยคนี้ How many times have you go to toilets?
ขออนุญาตแสดงความเห็นว่า ไม่ถูกต้องตามหลักไวยากรณ์ กล่าวคือ

How many times have+ you + V3 เช่น have you been เป็นต้นครับ

แต่ถ้าให้เป็นปัจจุบันกาลก็อาจแก้เป็น  How many times do you have to go ...

แต่เนื่องจากว่าต้องการถามว่าคนไข้ได้เข้าห้องน้ำกี่ครั้งแล้ว จึงน่าจะเป็นรูปอดีตกาลครับ
weerapong_rx

โพสต์โดย kohboy » 12 พ.ค. 2007, 11:43

C: Do you have....for my children ?
P: Prince or princess ?

เวลามีฝรั่งมาถามซื้อยาให้ลูก
ผมมักจะใช้คำถามย้อนกลับอย่างที่ยกมาข้างต้น เพื่อถามว่าเป็นผู้หญิง หรือ ผู้ชาย
เป็นการเปิดประเด็นเพื่อซักต่อ เรื่องอายุ น้ำหนัก แพ้ยา ฯลฯ

ได้ผลครับ
พ่อ/แม่ ของเด็กจะชอบครับ
ลองใช้ดู หนุกดี
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 29 พ.ค. 2007, 11:14

Do you have medicine for plan B?
ฮ่าๆๆ
มีฝรั่งผู้หญิงเข้ามาถามซื้อยาตามประโยคข้างบน
อย่างขำเลย ตอนแรกเราก็อย่างงงเลย
ให้ทายครับ ว่าเราต้องจ่ายอะไร?
kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า