New Document

อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

Re: อังกฤษ(แบบถูๆไถๆ)

โพสต์โดย maymay » 25 ต.ค. 2006, 14:03

เห็นกระทู้นี้ ตั้งแต่วันแรก คิดว่าจะเข้ามารออ่านอย่างเดียว ไม่นึกว่าเราจะต้องมาถามซะเองในวันนี้เลยนะเนี่ย

ขอถามพี่เกาะบอยค่ะ(หรือท่านอื่นๆก็ได้นะคะ)

สมมุติว่า เราไม่พอใจกิริยาของลูกค้าต่างชาติ จนเราไม่อยากขายให้เค้าเนี่ย เราควรพูดยังไงคะ ที่ฟังดูสุภาพ แต่ให้รู้ว่าไม่ขาย(แบบว่ามีของ...แต่ไม่ขาย(เฟ้ย!!) :evil:)

คือว่าเมื่อเช้านี่เอง ฝรั่งเยอรมันแก่ๆคนนึง มาพร้อมภรรยาชาวไทย(ที่น่ารัก) มาขอซื้อครีมติดฟันปลอม

เมื่อก่อน ขายอยู่ที่หลอดละ  180  แต่ตอนนี้ที่สั่งมาล่าสุด ทุนอยู่ที่ 200 เศษๆ ราคาป้าย 295 ก็เลยคิดไป 250 พร้อมกับบอกว่า เป็นราคาใหม่นะ

ภรรยาเค้าไม่ว่าอะไร แต่อีตาฝรั่งโยนหลอดยาลงบนตู้ตรงหน้าเราเสียงดังโครม!!!  แล้วก็บ่นๆๆๆๆเป็นภาษาอังกฤษผสมเยอรมันกับภรรยา

เจอแบบนี้แล้วโกรธมากๆ กำลังจะหยิบหลอดยาเก็บใส่ตู้ แต่อีตาฝรั่งหยิบไปก่อน มือถือยาไว้ไม่ยอมปล่อย  ปากก็บ่นๆๆๆๆ ตาก็มองค้อนเราไปด้วย

ใจจริงอยากกระชากยาของเรากลับมา แต่เผอิญว่ามีลูกค้ายืนรอหน้าสลอนอยู่อีก 2-3 คน ก็เลยไม่กล้าทำ ไม่อยากให้ลูกค้าท่านอื่นเห็นเราเป็นนางมารร้าย

สุดท้าย เลยจัดยาให้คนอื่นก่อน แล้วค่อยหันมาหาสองสามีภรรยาคู่นี้ บอกภรรยาเค้าว่า ไม่เอาก็ไม่เป็นไรนะคะ แต่ภรรยาเค้าก็ยิ้ม(แหยๆ) แล้วก็ยืนยันจะขอซื้อ และหันไปบอกสามีว่าซื้อที่คลีนิกน่ะ 290  แพงกว่าที่นี่อีก

ในที่สุด ก็ขายไปเพราะเห็นแก่รอยยิ้มของภรรยาเค้าซึ่งเคยเป็นลูกค้าเรามาก่อน(แต่คิดว่าครั้งต่อไป ถ้ามาอีกจะไม่ขายให้แล้ว แค้นนัก  :evil:)
maymay

โพสต์โดย Ii-Naam » 25 ต.ค. 2006, 15:12

อะ ใจเย็นๆ

แต่ คุ้นๆ นะ แบบนี้ อิอิ
Ii-Naam

โพสต์โดย Sommarat » 25 ต.ค. 2006, 15:47

รู้เลยว่ายี่ห้ออาราย แต่คนเยอรมัน นี่อารมณ์ร้ายค่ะ อย่าไปใส่ใจดีกว่าคะพี่เมย์เมย์
ส่วนคำตอบที่สุภาพรอพี่เกาะบอยมาตอบเหมือนกันค่า  :o
เภสัชกรแข็งขัน เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเป็นชาติเภสัชกรรม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sommarat

โพสต์โดย kohboy » 25 ต.ค. 2006, 16:20

Ii-Naam เขียน:ขอ บทสนทนา กรณี ฝรั่งมาซื้อยาที่เค้าต้องการแต่เราไม่มี มีแต่ใกล้เคียง ประมาณนี้อะครับ

สู้ๆ

ดีใจครับดีใจ 
มีคนกล้าถาม เราก็กล้าตอบ (...ตอบแบบถูๆไถๆ นะครับ อิ อิ)

ผมเจอบ่อยครับ
ประเภทที่มาถามหายาแล้วเราไม่เคยได้ยิน บ้านเค้ากับบ้านเราเรียกคนละแบบ ต้องเปิดมิมส์ หรือใช้เนทหาชื่อเจเนอริคเอา
ที่แบบน้อง li-Namm ถามมา ก็ยิ่งเจอบ่อย เพราะร้านผมเป็นประเภท หนึ่งออริจิเนิล กับ หนึ่งโลเคิลเมด การจะมาหายาให้ตรงยี่ห้อ ตรงแพ็คจริงๆ ก็มักจะไม่ค่อยได้

ผมมักใช้ประโยคที่ว่า.. " You can switch from...........to................." .ครับ

ลองดูเหตุการณ์สมมุตินี้ดูนะครับ

C:  Do you have Bepantine cream ?
P: Is it a cream for cut or wound , is'n  it?
C: Yes it is.
P: Oh sorry, I don't have Bepantine.  But  you can switch from Bepantine to Garamycin. Garamycin is an anticeptic cream as well.  You can use this cream for sure.
C:  Really, O.K. I'll do it. How much is it?
P:  I charge you 125 Baht, please.
C:  Here,your money.
P: Thank you,  here, your changes.
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 25 ต.ค. 2006, 16:39

maymay เขียน:.....

ขอถามพี่เกาะบอยค่ะ(หรือท่านอื่นๆก็ได้นะคะ)

สมมุติว่า เราไม่พอใจกิริยาของลูกค้าต่างชาติ จนเราไม่อยากขายให้เค้าเนี่ย เราควรพูดยังไงคะ ที่ฟังดูสุภาพ แต่ให้รู้ว่าไม่ขาย(แบบว่ามีของ...แต่ไม่ขาย(เฟ้ย!!) :evil:)

...

มันก็มีบ้างเป็นบางครั้งนะครับ ที่เราก็มีฝรั่งงี่เง่าบ้าง
ที่เกาะช้างก็มีบ่อยครับ
มี 3 เชื้อชาติ ที่ผมมักจะต้องตั้งการ์ดสูงๆ ไว้ปะทะอยู่เรื่อยๆ
ได้แก่ 2ชาติ ที่พูดภาษาเยอรมัน คือ เยอรมัน กะ สวิส
กับอีกชาติ คือ ชาติที่เรารู้กันดีว่าเขี้ยวมากๆ พูดภาษาฮิบรู เป็นภาษาประจำชาติ ครับ

เวลาทนไม่ไหวจริงๆ
ผมมักจะเริ่มต้นด้วยคำว่า ..
Frankly, Sir,........................  (กรณีที่ลูกค้าเป็นผู้ชาย)
หรือ
Frankly, Mamm,..............    (กรณีที่ลูกค้าเป็นผู้หญิง)
แล้วค่อยตามด้วยเหตุผลที่เราต้องการจะสื่อให้เค้ารู้ครับ

ลองดูประโยค ที่จะใช้กับกรณีของคุณ เมย์เมย์ นะครับ
Frankly, Sir, I would like to tell you that I can't charge you 180 Baht. The new price is 250 Baht. You can have a look at other pharmacies. You might find one that charge you at the old price.

"พูดอย่างเปิดอกคุยละกันท่าน ฉันอยากจะบอกคุณว่า ชั้นขายให้คุณในราคา 180 บาทไม่ได้หรอก ราคาใหม่มันคือ 250 บาท
เออ เอางี้ดิ ลองไปดูร้านยาร้านอื่นก่อนนะ บางทีคุณอาจจะเจอร้านที่ยังขายราคาเก่าก็ได้" 
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 25 ต.ค. 2006, 17:05, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

โพสต์โดย DrugCenter » 25 ต.ค. 2006, 16:45

:t_up: :t_up: :t_up: :t_up: :t_up:
DrugCenter

โพสต์โดย maymay » 25 ต.ค. 2006, 21:39

ขอบคุณ(แธ๊งขิ่ว)พี่เกาะบอยมากค่ะ :D(ตอนนี้หายโกรธแล้ว แต่จะเก็บไว้เผื่อเจอคราวหน้า)

Ii-Naam เขียน:อะ ใจเย็นๆ

Sommarat เขียน:รู้เลยว่ายี่ห้ออาราย แต่คนเยอรมัน นี่อารมณ์ร้ายค่ะ อย่าไปใส่ใจดีกว่าคะพี่เมย์เมย์
ส่วนคำตอบที่สุภาพรอพี่เกาะบอยมาตอบเหมือนกันค่า  :o

แสดงว่า น้องเอ๋อก็เคยเจอคล้ายๆกันใช่มั้ยคะ :lol:  :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย maymay เมื่อ 25 ต.ค. 2006, 21:45, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
maymay

โพสต์โดย Sommarat » 25 ต.ค. 2006, 21:54

maymay เขียน:ขอบคุณ(แธ๊งขิ่ว)พี่เกาะบอยมากค่ะ :D(ตอนนี้หายโกรธแล้ว แต่จะเก็บไว้เผื่อเจอคราวหน้า)

Ii-Naam เขียน:อะ ใจเย็นๆ

Sommarat เขียน:รู้เลยว่ายี่ห้ออาราย แต่คนเยอรมัน นี่อารมณ์ร้ายค่ะ อย่าไปใส่ใจดีกว่าคะพี่เมย์เมย์

แสดงว่า น้องเอ๋อก็เคยเจอคล้ายๆกันใช่มั้ยคะ :lol:  :lol:

คือว่าหนูเจอมาหลายรูปแบบนะค่ะ แบบโหดๆ แบบว่าชี้หน้าทำท่าจะต่อยก็มี พูดจาหยาบคายก็มี ต่อราคาแบบสุดๆก็มี เจอทีเสียรมณ์มากๆๆ แต่ต้องทำใจ เพราะยังไงต้องเจออีกแน่ๆ :cry:
เภสัชกรแข็งขัน เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเป็นชาติเภสัชกรรม
Sommarat

โพสต์โดย maymay » 25 ต.ค. 2006, 22:21

Sommarat เขียน:
คือว่าหนูเจอมาหลายรูปแบบนะค่ะ แบบโหดๆ แบบว่าชี้หน้าทำท่าจะต่อยก็มี พูดจาหยาบคายก็มี ต่อราคาแบบสุดๆก็มี เจอทีเสียรมณ์มากๆๆ แต่ต้องทำใจ เพราะยังไงต้องเจออีกแน่ๆ :cry:

:shock: :shock: :shock: โห..ขนาดนั้นเลยเหรอ น่าเห็นใจน้องจัง แล้วตอนนั้น หนุ่ม Ii-Naam ไปอยู่ซะที่ไหนล่ะคะ :lol:

ของพี่ส่วนใหญ่จะเจอแบบ อธิบายแล้วไม่ค่อยฟัง อันนี้ชินแล้ว แต่กรณีโยนของใส่หน้า เพิ่งเจอเป็นครั้งแรก  คนไข้ที่เป็นชาวบ้าน ยังไม่มีใครมารยาท....ขนาดฝรั่งคนนี้เลย

ส่วนต่างชาติคนอื่นๆที่เจอ ส่วนใหญ่จะน่ารัก ยิ้มแย้มแจ่มใส และชอบยกมือไหว้สวัสดีเป็นชีวิตจิตใจ :D
maymay

โพสต์โดย kohboy » 26 ต.ค. 2006, 11:10

"  It doesn't matter..." "อิทส์ ด้าสซึ่น แม้ทเถ่อร์..."

คำนี้ใช้สื่อความหมายประมาณนี้ครับ.. "ไม่มีปัญหาอะไร/ไม่แปลกอะไรถ้าจะทำ/ไม่มีผลอะไร/บ่อเป็นหยัง"

"Because this is anti-biotics, you have to continue taking untill finish. It desn't matter if you take it before or after food."

"เพราะว่ายานี้เป็นยาปฏิชีวนะ คุณต้องกินติดต่อกันจนหมด จะกินก่อนหรือหลังก็ได้นะครับ"

ถ้าดูรูปประโยคตอนเขียน ดูเหมือนจะผิดนะครับ
แต่ประโยคข้างบน เวลาใช้พูด ก็เห็นใช้ได้ทุกครั้ง เข้าใจกันดี ปฏิบัติได้ถูกต้อง
(ภาษาอังกฤษ เวลาเอาคำพูด มาเขียนเป็นภาษาเขียน ถ้าใช้การตรวจสอบด้วยมาตรฐานการเขียน มักจะได้คะแนนไม่เต็มครับ
ใครที่เคยสอบ"ไอเอ๊วท์" คงจะสังเกตุเห็น ว่าเค้าจะแยกพาร์ทให้คะแนน เป็นพาร์ทพูด( Speacking)  กับ พาร์ทเขียน(Writing)
ส่วนการสอบ "โทฟึล" ผมไม่มีประสปการณ์ครับ เลยไม่รู้ว่าเค้าแยก หรือเปล่า  :oops:)

ประโยคข้างบน ผมใช้ทุกวันครับ ใช้ยังกะนกแก้วนกขุนทอง
ใช้เพื่อย้ำให้ฝรั่งกินยาจนหมด ให้ครบคอร์ส
เวลาจ่ายยาปฏิชีวนะให้ฝรั่ง ต้องจ่ายอย่างน้อย 5 วัน ครับ
kohboy

โพสต์โดย doraemon » 01 พ.ย. 2006, 19:51

โอ๊ะ โอ ไม่ไรมาเล่าอีกเหรอพี่เกาะ รออัพเดทอยู่นะ :P
doraemon

โพสต์โดย jr_kk » 02 พ.ย. 2006, 11:18

คุยกะฝรั่งเรอะ  สบายมาก  ไม่เมื่อยปาก แต่เมื่อยมือชะมัดเลย  :lol:
jr_kk

โพสต์โดย sitaya » 02 พ.ย. 2006, 11:47

เป็นโรคระแวง...เวลามีฝรั่งเดินผ่านร้านแล้วเหล่ๆมองเข้ามา
วันก่อน หลังจากเหล่ๆก็พรวดเข้ามาเลย ไม่ได้มาซื้อยา
แต่บอกว่าเป็น นศ.ภ  เข้ามาดู แวะมาคุยเฉยๆ ชี้ยานั่นยานี่ไปเรื่อย
บางชนิดที่ประเทศเขามีอะไรประมาณนั้น  คุยกันนานมาก :shock:
แต่จำได้ว่า ผมพูดสั้นๆ ว่า Yes!  อยู่ 3 - 4 ครั้ง  แค่นั้นแหล่ะ
รูปภาพ
sitaya

โพสต์โดย maymay » 02 พ.ย. 2006, 13:47

]
sitaya เขียน:   คุยกันนานมาก :shock:
แต่จำได้ว่า ผมพูดสั้นๆ ว่า Yes!  อยู่ 3 - 4 ครั้ง  แค่นั้นแหล่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ  :D

เคยเจอฝรั่งแบกเป้ชวนคุยนู่นคุยนี่ แล้วก็ถามทางไปโรงแรม

ปกติคนไทยถามก็อธิบายทางไม่เก่งอยู่แล้ว พอเป็นฝรั่งมาถาม ก็เลยบอกว่า เดี๋ยวจะเรียกรถให้(ชี้ไปที่รถสามล้อเครื่องที่จอดอยู่หน้าร้าน)

ฝรั่งคนนั้นเค้ายืนยันว่าจะให้บอกทางให้ ไม่ต้องการนั่งรถ เพราะ'' I have two legs'' :shock: :shock:

สุดท้ายจำใจเขียนแผนที่ แล้วก็อธิบายไปแบบ snake -snake ,fish-fish 

อยากทราบว่า สามล้อเครื่อง เค้าเรียกว่าอะไรในภาษาอังกฤษ :?:
maymay

โพสต์โดย kohboy » 02 พ.ย. 2006, 15:27

maymay เขียน:...

อยากทราบว่า สามล้อเครื่อง เค้าเรียกว่าอะไรในภาษาอังกฤษ :?:

ตอบนะครับ

สามล้อเครื่อง ฝรั่งที่มาเมืองไทย เรียกว่า  "Took Took" ครับ ( คำว่า "ตุ๊กๆ" เป็นคำแทนชื่อสามล้อเครื่องในไทยไปแล้วนะครับ)
แต่ถ้าเค้าไม่รู้ ทำท่างงๆ  ก็ใช้คำอังกฤษจริงๆว่า "Tricycle"(อ่านว่า ไตรซิเค่อล์ ครับ)

จักรยาน เรียก"Bike" ครับ

ส่วน มอเตอร์ไซค์ เรียกว่า "Motorbike" ออกเสียงว่า "ม้อเถ่อร์ไบ่(ขึ)"   ไม่ค่อยมีใครใช้คำว่า มอเตอร์ไซเคิล เด้อครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kohboy เมื่อ 02 พ.ย. 2006, 20:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า