New Document

เมื่อร้านยาถูกรังแกโดย สสจ.

บทความทางเภสัชศาสตร์ และบทความทั่วไป

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 18:42

อีกสองสนามที่จะพูดต่อ
คือคำตอบหลัก ที่มักจะต้องใช้ ของชื่อกระทู้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 19:14

ที่พึ่งของประชาชน
ที่ดีที่สุด
เมื่อถูกรังแก

ร้องเรียนแล้วได้ผล
สามารถร้องขอด่วนได้

ไปที่นี่เลยครับ
http://www.ombudsman.go.th/index.asp
kohboy

โพสต์โดย NorthPhar » 10 ส.ค. 2006, 19:16

ผมก็เพิ่งโดนไปเมื่อเดือนมิ.ย.นี่เองครับ เค้ามาหาว่าร้านผมคนที่แขวนป้ายไม่อยู่ประจำ แต่ ร้านผมเป็นร้านเภสัชกร full time เพียงแต่ว่าคนที่มีหน้าที่ปฏิบัติการไปเรียนต่อครับ แต่ตอนนี้มันก็เงียบไปแล้วครับ :evil:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 19:27

ศาลปกครอง
เป็นศาลหนึ่งที่ผมมีประสปการณ์ตรง
เกิดขึ้นกับตัวเองเมื่อหลายปีก่อน

ไปทำความรู้จักที่นี่เลยครับ
http://www.admincourt.go.th/01-COURT/001-2Saranaru.pdf
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 19:28

NorthPhar เขียน:ผมก็เพิ่งโดนไปเมื่อเดือนมิ.ย.นี่เองครับ เค้ามาหาว่าร้านผมคนที่แขวนป้ายไม่อยู่ประจำ แต่ ร้านผมเป็นร้านเภสัชกร full time เพียงแต่ว่าคนที่มีหน้าที่ปฏิบัติการไปเรียนต่อครับ แต่ตอนนี้มันก็เงียบไปแล้วครับ :evil:

จังหวัดเชียงรายใช่ป่าวครับ?
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 19:51

kohboy เขียน:
NorthPhar เขียน:ผมก็เพิ่งโดนไปเมื่อเดือนมิ.ย.นี่เองครับ เค้ามาหาว่าร้านผมคนที่แขวนป้ายไม่อยู่ประจำ แต่ ร้านผมเป็นร้านเภสัชกร full time เพียงแต่ว่าคนที่มีหน้าที่ปฏิบัติการไปเรียนต่อครับ แต่ตอนนี้มันก็เงียบไปแล้วครับ :evil:

จังหวัดเชียงรายใช่ป่าวครับ?

เอางี้
เมื่อไหร่รู้สึกว่า..
..ตัวเองถูก รังแก/ไม่เป็นธรรม/เจ้าหน้าที่ของรัฐประพฤติมิชอบ
หลังไมค์มาหานะครับ

:wink: "เชียงรายบ้านผมเอง หลับตาเดินยังไปถูก" :wink:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 20:32

[size=24px]"ข้าราชการทุกคนได้ทราบถึงบทบาทอันควรของท่านในการปฏิบัติต่อประชาชน" [/size]

บทบาทอันควร ได้แก่ ข้าราชการต้องไม่สำคัญตัวเองผิดว่า ตัวเองคือ"เจ้าคน นายคน"จะสั่งอะไรให้ใครทำก็ได้
ข้าราชการที่ดีต้องใช้ดุลยพินิจของตัวเองในทางที่ถูกที่ควร ไม่คิดว่าความคิดของตัวเองถูกต้องในทุกครั้ง การตั้งกฏกติกาขึ้นมาเอง เปรียบเป็นการตั้งกฏหมายขึ้นมาเอง ย่อมส่งผลเสียต่อตัวข้าราชการผู้ประพฤติผิดอย่างนั้นแน่ๆ

สสจ. เป็นหน่วยงานที่ต้องทำงานตาม พรบ. มากหลาย พรบ.
ในการดำเนินงาน ต้องสำนึกถึงความยุติธรรม

การคิดว่าชาวบ้านในปัจจุบันไม่กล้าขึ้นโรงขึ้นศาล เป็นความคิดที่ผิด เพราะชาวบ้านฉลาดขึ้น สังคมเปิดโอกาส และมีสนามให้ชาวบ้านต่อสู้ได้
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 20:46

[size=18px]"ข้อความของผู้เขียน ให้แก่เพื่อนๆร้านยา ที่ถูกรังแกโดย สสจ"[/size]

เมื่อไหร่รู้สึกว่าตัวเองถูก รังแก ได้รับความไม่เป็นธรรม หรือถูกเจ้าหน้าที่ของ สสจ.ประพฤติมิชอบต่อตัวท่าน
ขอให้พยายาม หารือกับ นพ.สสจ. ก่อน
หากไม่ประสปผลสำเร็จ จงอย่ากลัวที่จะสู้

"ขออวยพรให้มีกำลังใจต่อสู้ และขอให้โชคดีครับ"

และแล้ว..
..ก็ปั่นจนจบได้ในวันเดียว :lol: :lol:
kohboy

โพสต์โดย NorthPhar » 10 ส.ค. 2006, 20:55

"เชียงรายบ้านผมเอง หลับตาเดินยังไปถูก"

พี่เคยอยู่เชียงรายด้วยเหรอครับ เรื่องผมมันเงียบไปแล้วครับพี่ น่าจะจบไปแล้วครับ
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย kohboy » 10 ส.ค. 2006, 21:03

NorthPhar เขียน:[
พี่เคยอยู่เชียงรายด้วยเหรอครับ

:( :?
kohboy

โพสต์โดย NorthPhar » 11 ส.ค. 2006, 03:26

ถูกต้องครับพี่เกาะบอย :lol:
แต่ตอนนี้ก็เงียบไปแล้วครับ
NorthPhar

โพสต์โดย t2201 » 11 ส.ค. 2006, 06:43

แล้วพี่โดน เภสัช สสจ.รังแก อย่างไรครับ บางทีปกติเภสัช สสจ.เค้าไม่ได้กร่าง ไม่ได้ตั้งกฎหมายเองน่ะครับ
บางทีเราอาจจะทำอะไรผิดก็ได้ เอาชัดชัดก่อนน่ะครับ ผมว่าบางทีใช้คำว่า เภสัช สสจ.รังแก นี่ ทำร้ายความรู้สึก เภสัชที่ทำงาน สสจ.น่ะครับ
ถ้าร้านเราไม่มีอะไรผิด ผมว่า เภสัช สสจ.ก็ทำอะไรไม่ได้ เอาชัดชัดน่ะครับ
t2201

โพสต์โดย PHARMA » 11 ส.ค. 2006, 08:38

ที่ร้านไม่เคยโอน อ.ย.แกล้ง นะ แต่แค่ถ้ามีตรวจร้าน ที่นอกเหนือจากตรวจประจำปีทีไร
ในย่านรามอินทราทั้งหมด ร้านอิฉันจะโดนก่อนเพื่อนเลย ทั้งๆที่เภสัชอยู่เต็มเวลา
ถึงขนาดเข้าห้องน้ำ เดินไปซื้อข้าว ยังต้องปิดร้าน ชื่อเภสัชก็ชื่ออิฉันเอง แต่ไม่รู้อะไรไปถูกตาต้องใจพี่แกนัก(แค่ รามอินทรา กม.8 มีร้านยาไม่ต่ำกว่า10ร้าน )

ทั้งๆที่ร้านที่ใช้ฝาผนังบ้านเดียวกันเนี่ย ไม่เคยมีเภสัชโผล่มาเลย (จริงๆเค้าน่าจะบอกชื่อกลางอากาศได้เนอะ) ไม่เคยโดน แปลกใจมานานและเหมือนกัน แล้วอิร้านถัดไปหน่อย ขายมันทุกยาไม่ว่ายาทำแท้ง หรือแบ่งบรรจุ หรืออะไรที่เค้าห้ามๆ ก้ไม่เคยมีใครไปตรวจ แจ้งไปก็เท่านั้น

จำได้ว่าพูดเรื่องนี้ไม่ต่ำกว่า4รอบแล้วในบอร์ดนี้ รู้แหละว่าพูดไปคนอ่านก็กลุ่มเดิม :wink:
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 11 ส.ค. 2006, 10:06

t2201 เขียน:แล้วพี่โดน เภสัช สสจ.รังแก อย่างไรครับ บางทีปกติเภสัช สสจ.เค้าไม่ได้กร่าง ไม่ได้ตั้งกฎหมายเองน่ะครับ
บางทีเราอาจจะทำอะไรผิดก็ได้ เอาชัดชัดก่อนน่ะครับ ผมว่าบางทีใช้คำว่า เภสัช สสจ.รังแก นี่ ทำร้ายความรู้สึก เภสัชที่ทำงาน สสจ.น่ะครับ
ถ้าร้านเราไม่มีอะไรผิด ผมว่า เภสัช สสจ.ก็ทำอะไรไม่ได้ เอาชัดชัดน่ะครับ

ในฐานะเจ้าของบทความ
ผมขออภัยเภสัชกร [size=24px]"สสจ. ที่ดี" [/size]ที่เป็นที่พึ่งของประชาชนนะครับ

ถ้ากลับไปดูที่วัตถุประสงค์ของบทความ ก็จะรู้ว่าผมตั้งใจที่จะว่า [size=18px]สสจ. ที่ไม่ดี[/size]

ดังนั้น คุณ t2201 ไม่ต้องเสียกำลังใจ หากมั่นใจว่าตัวเองไม่ได้รังแกใคร ทำต่อไปนะครับ แล้วบุญกุศลที่ท่านทำดี ย่อมส่งผลให้ท่านเจริญในหน้าที่การงานแน่นอน

หากเรารู้จักกัน หรือได้เจอกันจริงๆ คุณ t2201 จะรู้ว่า ผมเป็นคนอย่างไร
พูดง่ายๆ ก็คือ ความเป็นเภสัช สสจ. ในตัวผม มีมากพอสมควร ดังนั้นเจตนาคิดชั่วต่อ "เภสัช สสจ. ที่ดี" ของผม จะมีน้อยมาก หรือพูดได้ว่า ไม่มี ครับ

ที่ถามเรื่องส่วนตัวของผม ผมขอที่จะไม่ตอบนะครับ เพราะผมกำลังจะทำอะไรบางอย่างอยู่ครับ

แต่เชื่อผมเถอะว่า ถ้ายังเป็นสมาชิกฟาร์มาคาเฟ่ และติดตามอ่านเวปไซท์นี่อยู่เรื่อยๆ ก็จะได้ทราบเรื่องแน่นอน
เรื่องส่วนตัวของผม ถ้าไม่อยู่ในกระทู้ ก็จะอยู่ที่บล้อคของผมครับ
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 11 ส.ค. 2006, 10:13

PHARMA เขียน:...
.. ก้ไม่เคยมีใครไปตรวจ แจ้งไปก็เท่านั้น
...

วันก่อน
ผมนั่งคุยกับเพื่อนๆน้องๆ เภสัชสสจ. และ อย.
เค้าบอกว่า
"ปัจจุบันยังมีการถ่ายสำเนาใบประกอบโรคศิลป์ แล้วเอาไปแขวนไว้หลายๆร้าน ในเขตกรุงเทพฯและปริมณฑล ด้วย"

ฟังแล้ว คิดอะไรออกรึป่าว
เรื่องนี้ถ้ายังติดใจ อย่าลืมถามผมต่อตอนไปมีตติ้งเกาะช้างนะครับ
kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อาราบิก้า