New Document

เจ้าของร้านใจดี สเป๊กมากมี หางานหาคู่ยากพอกัน??

ประกาศรับสมัครงาน โยกย้าย
กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการแขวนป้ายจะถูกลบโดนมิต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

เจ้าของร้านใจดี สเป๊กมากมี หางานหาคู่ยากพอกัน??

โพสต์โดย เมจิก พี » 06 พ.ค. 2019, 16:48

พูดกันตรงๆ ไม่ต้องเกรงใจใคร พวกที่มาโพสบอกว่า"เจ้าของร้านใจดี" ถามเจ้าของร้านแล้วยัง ว่าใจดีจริงเหรอปะ แล้วใจดีในเรื่องอะไร1234...เรื่องอะไรใจไม่ดี รวมทั้งพวกจขรย.ที่มายกหางตัวเองว่า"ใจดี"แน่ใจนะว่าใจดีทุกกรณี อย่ามาศรีธณญชัยว่ามันเป็นลีลาโฆษณาเรียกแขก เพราะมันอาจเข้าข่ายความผิดตามพรบ.คอมฯ ข้อหานำเข้าซึ่งข้อมูลอันเป็นเท็จเท็จอย่างไร คำว่าใจดีมีความหมายว่า ใจบุญ ใจมีเมตตากรุณา ใจกว้าง
ถ้าเป็นตามนี้ ผู้ที่ทำงานด้วยหรือเภสัชขอปรับค่าจ้างรายชั่วโมงรายเดือน ก็จะรีบให้ทันทีด้วยความยินดี(ไม่ยินดีก้อไม่ว่าแต่ขอให้อนุมัติตามที่ขอโดยไร้ข้อแม้เงื่อนไขใดใด ) จะบอกว่าใจดีทุกเรื่องยกเว้นเรื่องเงินทอง จะได้เหรอ ในความหมายของ ใจดี มันไม่มีข้อยกเว้น ใจดีคือใจดีไม่มีเงื่อนไข ไม่ใช่บอกว่าใจดี ต่อรองเรื่องเวลาทำงานได้ แต่ไม่สามารถลดเวลาทำงานแล้วเงินได้เท่าเดิม หรือไม่สามารถต่อรองเรื่องเพิ่มเงินได้ จึงสงสัยว่าใจดีจริงเหรอตรงกะความหมายของคำว่าใจดีหรือไม่ ถ้าไม่ใช่อาจเข้าข่ายนำเข้าซึ่งข้อมูลเป็นเท็จได้ รวมทั้งพวกที่บอกว่าอยู่แบบพี่น้อง ครอบครัว แน่ใจไหมยืนยันไหมว่าอยู่แบบนั้นจริง พ่อแม่พี่้น้องครอบครัว มันมีความยืดหยุ่นสูง มามั่งไม่มามั่งทำมั่งไม่ทำมั่ง เช้าบ้างสายบ้างบ่ายบ้าง ถ้าไม่ใช่เรื่องสำคัญก้อไม่ตำหนิอะไรกันนัก หรือไม่ต้องทุกวันก้อได้ พี่น้องกันก้อยืดหยุ่นกันไปไม่ซีเรียส ถามว่าพวกทีมาสะตอว่าอยู่แบบพี่น้องครอบครัว เป็นอย่างนี้จริงเหรอ เดี๋ยวจะผิดพรบ.คอมฯนำเข้าข้อมูลอันเป็นเท็จนะ จบห.(จะบอกให้)
อะไรครับ??!!อ๋อ... ทราบมานานแล้วครับ ว่าคนในวงการหลายคน โคตรอภิมหาเกลียดผมในอันดับต้นๆของคน(หลายคนคิดว่าผมเป็นเดรฉานด้วยซ้ำ)ที่พวกเขาเกลียด รวมทั้งพวกกลุุ่มคนที่ผม ประณามว่า"เป็นพวกศิษย์ล้างครู"ยิ่งเกลียดผมไม่แพ้กัน ก่อนนี้คนกลุ่มนี้เป็นรุ่นพี่ผม ตอนนี้มีหลายคนเป็นรุ่นน้อง แต่คงความเกลียดไม่เสื่อมคลาย หลายคนในพวกนี้รู้ด้วยว่าผมเป็นใคร ดังนั้นอะไรที่ผมต้องเกี่ยวข้องกะคนพวกนี้ตามกฎหมายที่บังคับไว้ ผมต้องทำใจยอมรับถ้ามันอาจจะขลุกขลักล่าช้าวางเฉย ย้ำผมใช้คำว่า"อาจจะ"ผมต้องเดือดร้อนกะการถูกเกลียดชังไหม ถามว่าผมควรเดือดร้อนไหมรวมทั้งเรื่องที่อาจขลุกขลัก5555

เรื่องข้างล่างนี้ คัดลอกมา

ย้อนกลับมาเรื่องความรู้ที่เสียเวลาไป1ปี ถ้าออกมาทำงานจะได้เงินอีกหลายแสน แล้วความรู้นั้นถ้าเภสัชออกมาทำงานเมื่อจบ5ปี มันก็จะได้ความรู้ความชำนาญไปเองและได้ตังด้วย. อย่างที่รุ่นพี่เขาเป็นอยู่ตอนนี้รวมทั้งการได้ไปอบรมเพิ่มเติมตามที่หน่วยงานส่งไปให้สอดคล้องกะหน้าที่ที่ทำอยู่ ยิ่งเก่งเพิ่มขึ้นเพราะได้ปฏิบัติตลอดเวลาและศึกษาเพิ่มเติมตามเวลาอันควร ดังนั้นการเรียน6ปีตามที่คนมีอำนาจคิดและเป็นไปแล้ว คนเรียนจบไปแล้วได้ประโยชน์สมความคิดของคนมีอำนาจหรือไม่ ไม่ทราบ .แล้วคนเรียนคิดว่าตัวเองเสียเวลาโดยใช่เหตุหรือไม่ แต่ถึงจะรู้ว่าเสียเวลาและค่าเรียนโดยใช่เหตุก็ทำอะไรไม้ได้ หลายคนที่จบออกมาก็ไม่ได้รับราชการทุกคน และคนที่ไปรับราชการ ก็ได้ศักดิ์และสิทธิ์รวมทั้งเงินเดือนเท่าหมอและหมอฟันหรือไม่ ย่อมรู้อยู่แก่ใจ แต่คงต้องก้มหน้ารับชะตากรรมนั้นไปตามที่คนมีอำนาจให้เรียน6ปีกำหนดไว้
แก้ไขล่าสุดโดย เมจิก พี เมื่อ 14 ส.ค. 2019, 16:23, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง.
เมจิก พี

Re: เจ้าของร้านใจดี อายุเลย35ปีไม่รับ!!!

โพสต์โดย เมจิก พี » 14 พ.ค. 2019, 02:16

ทำไมต้องนำด้วย"เจ้าของร้านใจดี"มีไหม เจ้าของร้านจะบอกต่อสาธารณชนว่าตัวเอง"ใจทราม"หรือดีใจและยินดีมากที่ชาวบ้านมาบอกเจ้าของร้านว่า แกใจชั่วใจทรามไม่ใช่ใจหมา (ใครใจหมาถือว่าใจดี มีคุณธรรมมากเพราะหมามันซื่อสัตย์ รักเจ้าของ ช่วยเฝ้าบ้าน ช่วยเฝ้าทรัพย์สินให้ ตอนเรากลับบ้าน มันกระดิกหางรีบวิ่งมารับเราที่หน้าบ้าน เอามันไปขังไว้10-12ชั่วโมงพอปล่อยมันออกมา มันดีใจมากรีบวิ่งมาคลอเคลียเลียแข้งเลียขาเรา. ลองขังเมียดิ งานเข้า!!!หนักมาก)
สรุปว่าเพราะพวกนี้ใจดีจึงไม่รับเภสัชอายุเกิน35++รวมทั้งมีไม่รับเพศชายที่ไม่ใช่สาว2(บางร้านสาว2กูก็ไม่รับ ยิ่งมาดูข่าวสาว2มารำหน้างานศพก่อนเผาอาจทำให้คนตายไม่ได้ไปสวรรค์ กูยิ่งไม่รับ. นี่คงมโนและอาการหนักมาก) การไม่รับเภสัชอายุเกิน35++ทำให้เจ้าของงานพวกนี้ใจปรกติดี เพราะถ้าพวกนี้รับเภสัชอายุเกิน35++หรือและเพศชาย พวกนี้อาจจะมีอาการ"ใจเสีย เครียด วิตกกังวล นอนไม่หลับ กินไม่ได้ ถ่ายไม่ออก หายใจไม่อิ่ม เหงื่อออกที่มือ วางตัวไม่ถูก บริหารไม่ได้ และสารพัดทัศนคติที่คิดเองเออเอง เชื่อกันเอง. งมงายกะแนวคิดแบบราชการ.( พวกราชการก็ไม่รับเภสัชอายุเกิน30-35)พวกราชการคือพวกใหญ่ที่สุดในประเทศจริงหรือไม่ พวกราชการช่วยออกมาประกาศดังๆครับว่า ราชการใหญ่กว่าประชาชนจริงหรือไม่ ราชการเป็นนายประชาชนจริงหรือไม่ ราชการชี้นำความคิดประชาชนจริงหรือไม่ ราชการคนแค่ไม่กี่หยิบมือ มันยิ่งใหญ่กว่าชาวบ้านขนาดนั้นจริงหรือไม่)
เป็นที่น่ายินดีมากถึงมากที่สุด ที่ทราบว่าเภสัชหลายคนแม้จะอายุไม่ถึง35ก็ไม่สนับสนุน. หรือไปทำงานกะพวกเจ้าของงานที่จำกัดอายุ เภสัชเหล่านี้ท่านทำถูกแล้ว ท่านไม่ได้ทำเพื่อตัวเอง แต่ท่านทำเพื่อทุกคนในวิชาชีพ เพราะในอนาคตตัวท่านเองหรือคนอื่นก็ต้องอายุเกิน35 มีใครรับประกันตัวเองไหมว่า จะอยู่กะงานที่ตัวเองทำตั้งแต่อายุยังไม่35 จะกอดเก้าอี้และตำแหน่งงานไว้อย่างเหนียวแน่น มีแต่ความตายเท่านั้นที่จะมาพรากตัวเองไปจาก"งานต่ำ35"จะอยู่เป็นขี้ข้าหมอ หรือขี้ข้าประชาชนจนวันเกษียณเพราะกินเงินเดือนที่มาจากภาษีชาวบ้าน แหมเลิศ ไม่ได้หวังเป็นผอ. โรงพยาบาลหรือกรมกอง(หวังได้เขาจะให้เหรอตำแหน่งผอ.ก็ไม่แน่นะ555 อาจจะได้สร้างชื่อเสียงให้วิชาชีพ. ก็ไม่แน่ที่เภสัชเป็นผูอ.โรงพยาบาลประจำจังหวัดแล้วหมอสบายใจ หรือเภสัชเป็นตำแหน่งเทียบเท่าอธิบดี อ้อถามคนชื่ออะไรนะ เชศๆหรือเลดๆอะไรเนีย่ ถามเขาก่อนนะ)

เอาเป็นว่าเภสัชที่อายุไม่ถึง35. ท่านทำถูกแล้ว ที่ไม่ไปทำงานกะพวกเจ้าของงานใจแคบและอาจจะมีอาการทางจิตถ้ารับเภสัชอายุเกิน35มาทำงานตามที่ผมกล่าวมา ท่านกำลังทำเพื่ออนาคตของทุกคนในวิชาชีพ ที่จะได้มีเสรีในการประกอบวิชาชีพตามความรู้ความสามารถอย่างเต็มปสภ.ไร้ข้อจำกัดอันไร้สาระ ไม่ต้องมาเกาะขาเก้าอี้และตำแหน่งงานอย่างเหนียวแน่น ต้องก้มหน้าทำงานด้วยความขมขื่นใจไม่กล้าออก เพราะกลัวตกงานตอนอายุเกิน35
ดังนั้นเภสัชที่อายุไมถึง35ทุกท่านที่ไม่ไปร่วมงานกะพวกเจ้าของงานใจแคบ(จิตอาจไม่ปรกติเมื่อเจอเภสัชอายุเกิน35)โปรดรับถ้วยรางวัลความดีในครั้งนี้ด้วย
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย เมจิก พี เมื่อ 18 มิ.ย. 2019, 03:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เมจิก พี

Re: เจ้าของร้านใจดี english ทุกที แต่ร้าน flor floor

โพสต์โดย เมจิก พี » 18 มิ.ย. 2019, 02:21

ต้องใช้คำนี้ทุกที กฏหมายไม่ได้ห้ามไว้ ใครจะโพสงานภาษา"ต่างด้าว"หรือต่างดาวก้อจัดไป ใครไม่ถนัดภาษาต่างด้าวก้อผ่านไป ในใจอาจจะคิดว่า ร้านแกคงหะรูหะรา สมกับภาษาของประเทศที่เจริญกว่าไทย แถมอ๊อฟฟิตก้ออยู่ในย่าน "บูชาเรซูเม่"อย่างเข้มข้นหาที่เสมอเหมือนมิได้ คนที่มาประกาศงานก้ออาจเป็นพวกนิยมฟังเพลงไทยที่ร้องปนภาษาต่างด้าว เภสัชหลายคน เราเป็นพวกบ้านๆ ไม่น่าจะเหมาะกะร้านแบบนี้ เพราะอาจจะดูไฮโซ สมกะภาษาที่ใช้ประกาศ แต่ได้เห็นภาพร้านแล้ว ผิด คาด ร้านฟลอฟลอมาก (อย่าคิดว่าไปดูถูกดูผิดร้านเขา แต่ต้องการบอกว่า การนำเสนออะไรควรจะสอดคล้องกัน ถ้าจะว่าไม่เกี่ยวกัน ก้อจะชี้แจงเพิ่มเติมว่า คนทั่วไปมักมองว่าคนตะวันตกหรือคนแถวเอเซียตะวันออกเจริญกว่า รวยกว่า เศรษฐกิจดีกว่า อะไรที่แสดงความเป็นตะวันตกหรือเอเซียตะวันออกมันจึงชวนให้คิดว่าหรูหรากว่า โอ่อ่ากว่า) ร้านชาวบ้านทั่วไปดู"มีของ"กว่าเยอะมีอะไรให้เล่น(หมายถึงได้ใช้ความรู้ ความสามารถ ในการจ่ายยา แนะนำยาและนำเสนอให้ชาวบ้านได้เต็มที่) อย่างนี้เภสัชจะขวนขวายเปิดดิคไป หรือเดาไป ในการอ่านประกาศต่างด้าว ให้เมื่อยสมองโดยไม่จำเป็นทำไม แต่ถ้าจ่ายเงินเดือนในเรทตะวันตก อันนี้อาจจะยอมเมื่อยแปลภาษาผ่านกูเกิ้ล(ผิดผิดถูกถูก) แต่เรทไทยทั่วไปครับ เอาเป็นว่า ให้พวกอิงลิชโปรแกรมเขาจัดดีกว่า แต่พวกอิงลิชโปรแกรมทั้งทีแม้เขาจัดได้ แต่ระดับอิงลิชโปรแกรมเงินเดือนเรทไทย ถ้าดูจากจขกท.ป่านนี้ยังโพสอยู่ แสดงว่าพวกอิงลิชโปรแกรมคงเฉยๆ เภสัชบ้านๆอย่างเรามีประกาศงานง่ายๆได้เงินสมฐานะให้ทำอีกมาก ไม่ต้องมาฝึกภาษาตอนหางาน เอาเวลาไปทำพาร์ทไทมดีกว่าเยอะ
เมจิก พี

Re: เจ้าของร้านใจดี "ตัวจริง"

โพสต์โดย เมจิก พี » 02 ก.ค. 2019, 22:49

ดูเอาแล้วกันจากประกาศหาเภสัชทำงาน ใช่!ประกาศลักษณะนี้ หายาก ส่วนมากเงื่อนไขเยอะ เพราะต้องการเลือก ด้วยเหตุผลที่ไม่เกี่ยวกะฝีมือในการทำงานเลย ย้ำเป็นการเลือกที่ไม่เกี่ยวกะฝีมือในการทำงาน เป็นเหตุผลความพอใจส่วนตัว ความเชื่อส่วนตัว ความหลงในกรอบความคิดโบราณเดิมๆ อาจจะอิงวิชาการ...ที่ผมเรียกวิชาพวกนี้ที่คนนิยมไปเรียนเพื่ออัฟตำแหน่งเงินเดือนว่า"วิชาถุยสส"
-ประกาศนี้ เมื่อวันที่2/7/62 เวลาประมาณ21.00 ใครสนใจติดต่อไปได้
เขาไม่ได้ฝากประกาศ แต่นำเสนอเพราะเป็นประกาศ
ที่ให้เกียรติวิชาชีพ และเป็นประกาศแบบอย่างที่ดีมาก
ตอนนี้ต้องปล่อยให้เจ้าของงาน เลือกคนทำงาน จนบาง แห่งต้องออกมายุติการรับสมัครเพราะคนมาสมัครกันมาก เหมือนมาจองรองเท้าดังบางยี่ห้อหรือปล่าวไม่ทราบ คงต้องรอกลางปี63 เหตุการณ์ คนมาสมัครจนล้น อาจพลิกผัน!!!หาคนไม่ได้???
แนบไฟล์
เมจิก พี

Re: เจ้าของร้านใจดี ตัวปลอม "เชี่ย"ซะไม่มี กดค่าแรงพวกเดียวก

โพสต์โดย เมจิก พี » 05 ก.ค. 2019, 01:52

ไม่อยากถามว่านี่ พ.ศ ไหนแล้ว (ขอพูดคำหยาบ )มึงก้อเป็นเภสัชแต่ให้ค่าแรงเภสัชด้วยกัน แค่ชั่วโมงละ100 อำมหิตมาก ถ้ามึงไม่พร้อมก้อทำเองไม่ต้องจ้าง จ้างเรทนี้จบ6ปีเฉลี่ยค่าแรงที่เรียนเภสัชปีละไม่ถึง17บาท มึงก้อคิดได้เนอะ จะมาอ้างว่าเพิ่งเริ่มต้นไม่ได้ บอกแล้วไง ถ้าไม่พร้อมก้ออย่าจ้าง กดค่าแรงคนร่วมวิชาชีพ อายเขาไร้จิตสำนึก ไม่คิดจะช่วยยกระดับวิชาชีพ คิดแต่ประโยชน์ส่วนตัวและครอบครัว ไม่นึกถึงเกียรติและศักดิ์ศรีวิชาชีพ กดค่าแรง พอได้กำไรมากๆ ก้อเอาไปเที่ยวต่างประเทศ แล้วอัพรูปลงเฟส ส่งลูกเรียนโรงเรียนดัง อัพรูปลงเฟส ซื้อรถหรู อัพรูปลงเฟสอีก ทั้งหมดทำได้ ถ้าได้กำไร แบบยุติธรรม และไม่กดค่าแรงเพื่อนร่วมวิชาชีพ อย่างไร้จิตสำนึก คนในวิชาชีพก้ออย่าโง่ เขาไม่ได้เอาปืนมาจี้บังคับให้ไปทำงานด้วยค่าแรงต่ำๆ เขาอยากจะจ้างเท่าไรมันเรื่องของเขา(แต่ถ้าเป็นเภสัชด้วยกันแต่ไม่ช่วยยกระดับค่าแรง อันนี้เลวมาก) พวกเภสัชไม่ควรโง่ไปสมัคร อย่าร้อนเงินให้มากนัก ถ้าทุกคนไม่ไปสมัคร เราจะได้ดีกันทุกคน(หมายถึงได้ค่าแรงที่ดีด้วยกันทุกคน) ถ้าไม่มีใครไปสมัคร แล้วเจ้าของงานยังตะบี้ตะบันประกาศหาเภสัชด้วยค่าแรงถูกๆ ก้อปล่อยให้เขาประกาศหาไปยันชาติหน้า เสียโอกาสและเวลาทางธุรกิจ ก้อไม่เกี่ยวกะเรา ดังนั้น พวกเราอย่าไปโง่ตามค่าแรงถูกๆ จบ6ปีจะเอาเหรอค่าแรงที่เรียนปีละไม่ถึง20บาท แล้วถ้าพวกเจ้าของงาน มธุรสวาจา ว่าทำไปก่อน อีก3-6เดือนจะปรับให้ เราก้ออย่าไปโง่เชื่อ ถามว่าพอถึงเวลา เรากล้าทวงถามไหมว่าครบกำหนดเวลาที่ต้องปรับค่าจ้างแล้ว เรากล้าพูดไหม แล้วถ้าเขาตอบว่าตอนนี้ยังไม่ได้ยอดเลย ตอนนี้เศรษฐกิจไม่ดี ตอนนี้ขายไม่ดี ทั้งที่เราเห็นทุกวันว่ายอดขายวันๆเฉียดหมื่นหรือเลยหมื่นหรือแม้ยอดขายไม่ได้ แต่เวลาที่ตกลงกันไว้มันถึงแล้ว เราจะกล้า หือ อือไหม บอกเลยว่า มึงถูกหลอกใช้แต่แรกแล้ว ง่ายง่ายเลย ค่าแรงตอนเริ่มเข้าทำงาน เราต่อรอง ให้ได้ตามเรทมาตรฐานหรือตามที่เรากะไว้เลย จะดีกว่า หลังจากนั้นถ้าได้อีกก้อเป็นเรื่องดี ถ้าไม่ได้ก้อไม่เป็นไร ใครไม่คิดอย่างนี้ก้อแล้วแต่นะ ตัวใครตัวมัน ถ้ามึงจะฉลาดแค่จบเภสัช แต่โง่ในการดำเนินชีวิต ถ้ามึงบอกว่าอย่ามาเผือก กูร้อนเงิน
ก้อจะบอกว่าไม่ได้อยากเผือก แต่การกระทำของคนในวิชาชีพ มันจะเป็นบรรทัดฐาน เป็นผลกระทบและเสียโอกาสต่อคนในวิชาชีพคนอื่นด้วย ดังนั้นอย่าเห็นแก่ตัว

ขอเพิ่มเติมอย่างนี้ จุดยืน จุดนั่ง จุดนอน ของผมชัดเจน แน่วแน่ และมั่นคง มานานมากแล้ว ใครที่ติดตามทราบดี คือผมไม่เห็นด้วยอย่างมากที่สุดคือ การจำกัดเพศ และจำกัดอายุ เภสัช ในการรับสมัครเข้าทำงาน แน่นอนไม่มีกฏหมายห้ามไว้ ว่าห้ามจำกัดเพศและห้ามจำกัดอายุผู้สมัคร จึงไม่สามารถฟ้องร้องทางกฏหมายได้ (หรือมันอาจจะมีช่องทางกฎหมายในการฟ้องร้องโดยมันอาจจะเข้าข่ายจำกัดสิทธิขั้นพื้นฐานของบุคคลในการประกอบอาชีพการงาน) เมื่อไม่สามารถทำอะไรได้ สิ่งที่ผมจะทำได้คงเพียงแค่
"ขอให้พวกเภสัชที่ อายุต่ำ35 ต่ำ40 ต่ำ45ถึงต่ำ55(และคนใกล้ชิดพวกท่าน)ที่ไปสมัครงานกะเจ้าของงานที่จำกัดอายุและจำกัดเพศ รวมทั้งเจ้าของงาน และคนที่เกี่ยวข้องในการรับเภสัชที่อายุต่ำ35 ต่ำ40 ต่ำ45-ต่ำ55 และพวกที่รับเภสัชโดยจำกัดเพศรวมทั้งผู้ใกลชิดกะ บุคคลที่ผมกล่าวทั้งหมด ขอให้พวกท่าน ประสบแต่ความเจริญลง ฮวบๆๆๆ ทำอะไรก็มีแต่พินาศ เสียหาย เศร้าโศก เสียใจ ผิดหวัง"
ไม่ต้องคิดในใจหรอก ว่าให้สิ่งที่ผมเขียนย้อนมาที่ตัวผม ผู้ที่หวังประโยชน์เพื่อส่วนรวมของวิชาชีพอย่างผม "พระไภษัชยคุรุ"คุ้มครอง เอาตัวพวกท่าน ให้รอดจากสิ่งที่ผมเขียนไว้ให้ได้เถอะ ถ้าพวกท่านไม่ไปยุ่งกะเจ้าของงานที่จำกัดเพศ จำกัดอายุ พวกท่านจะเจริญก้าวหน้าได้ดิบได้ดี กันทั้งวงศ์ตระกูล คำเขียนจากซีเนียร์อย่างผม อยากท้าทายก็คงแล้วแต่พวกท่าน
บางคนคิดว่า ผมคงเพี้ยนแล้ว ผมทำอะไรได้มากกว่านี้เหรอ จะให้ไปเผาบริษัท หรือไปสไนเปอร์ พวกต่ำ35ถึงต่ำ55เหรอ

เพิ่มเติมเรื่องสุดท้าย รมว.สาสุข คนใหม่มาแล้ว ผมคาดว่า อาจมีการโยกย้ายคนใหญ่คนโตในหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกะวงการร้านยา.ไม่เกี่ยวกะต้องการเอาพวกตัวเองเข้ามา แต่ที่ผ่านมา คนใหญ่คนโคคนนี้ ดูเหมือนจะไม่เห็นด้วยกะนโยบายกัญชาเสรี จะจริงหรือไม่ว่าอาจโดนย้ายอีกไม่นานรู้กัน
เมจิก พี

Re: เจ้าของร้านใจดี สเป๊กมากมี หางานหาคู่ยากพอกัน??

โพสต์โดย เมจิก พี » 14 ส.ค. 2019, 16:32

หางานไม่ได้ หาคู่ไม่ได้ ความเหมือนในความต่าง การหาคู่เป็นเรื่องการสืบเผ่าพันธุ์ ความต้องการตามธรรมาชาติของสิ่งมีชีวิต(อาจจะไม่ใช่ทั้งหมด) ไม่มีคู่ก็อยู่ได้ เพศตรงข้ามหรือเพศเดียวกัน มีเกลื่อนโลก แต่ทำไมมาจับคู่กันไม่ได้ พูดภาษา4G "ยังไม่เจอคนที่ใช่"หรือไม่เจอเลยตลอดชีพ จริงๆต้องตอบว่ามี แต่เราหาคำตอบไม่ได้ว่าอยู่ไหนหรือเป็นใคร บางทีอาจะอยู่ใกล้ๆ แต่ทั้งหมดนี้ เพราะเราไม่มีตาที่3 ภาษาพระท่านเรียก"เจโตปริยาญาณ"คือรูู้ใจรู้ความคิดความต้องการของคนอื่นแบบถูกต้อง100%(ถ้าเราละกิเลสใน่ช่วงเวลานั้นและมีจิตบริสุทธิ์จะถูกต้องชัดเจน)แต่ผู้ที่ปฏิบัติได้ท่านก็ไม่สนใจทางโลกแล้ว ดังนั้นการที่เราไม่เจอคนที่ใช่หรือใช่บ้างไม่ใช่บ้างจึงเป็นเรื่องกฏแห่งกรรม

งานก็เช่นเดียวกัน แต่งานเป็นเรื่องความมั่นคง เป็นความต้องการไม่เชิงธรรมชาติแต่ถูกบังคับด้วยความต้องการทางร่างกาย(การกินการหาอาหารเป็นหลัก) ไม่ทำงานอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีคนเลี้ยง งานก็เช่นกันมีอยู่เกลื่อนกลาดงานไม่เหมือนคู่ เพราะคู่ส่วนมากเราไม่รู้เขาต้องการอะไร เจอคนที่เราชอบไม่รู้จักกัน เขาไม่ได้บอกว่าเขาชอบอย่างไร อยู่ๆเราจะเข้าไปถามว่าชอบคนอย่างไรชอบเราไหม เขาคงเดินหนีหรือไปแจ้งความว่าคนโรคจิตก่อกวน

แต่งาน นายจ้างประกาศสเป๊คชัดเจน หรือถามเพิ่มเติมได้ แต่หางานไม่ได้เพราะสเป๊คไม่ตรงที่คนจ้างชอบ เอาแค่เพศ ถ้าเขาต้องการเพศหญิง พวกผู้ชายตกงานทั้งโลก อายุไม่เกินเท่านั้นเท่านี้ (ห้ามแก่ถ้าอยากมีงานตลอดไปแม้เป็นด้อกเตอร์เขาก็ไม่เอาถ้าแเก่เกินอายุที่เขาต้องการ)คนแก่น้อยแก่มากตกงานเกือบหมดโลก ภาษา ได้บ้างไม่ได้บ้าง ตกงานประปราย เป็นคอมพ์มากกว่าแค่เล่นเน็ตคนที่เรียนมาทางนี้ นอกจากเรียนวิชาชีพ ก็จะมีโอกาส ส่วนพวกมีแต่วิชาชีพตกงานอีก สายวิชาชีพเฉพาะไม่ตรง หรือไม่ชำนาญเ่ท่าพวกตรง ตกงานอีกฯลฯ

สรุปว่า ถ้าเป็นทางคู่ครอง หาคู่ไม่ได้ ก็ทำมาสเตอร์เบชั่น(ช่วยตัวเอง)เมื่อมีอารมณ์

ถ้าเป็นเรื่องงาน หางานไม่ได้ เพราะเจ้าของงานมีสเป๊ค(เยอะ)ก็เป็นเจ้าของธุรกิจเอง ออนไลน์ไงไมจำเป็นต้องมีหน้าร้าน ยิ่งมีวิชาชีพ ช่องทางสว่างสดใส พวกเรียนวิชาชีพที่ตลาดไม่ค่อยต้องการเขายังรุ่งกันเยอะ พวกมีวิชาชีพเหมือนมีแต้มต่อ จัดไปให้หนัก ปล่อยให้นายจ้างนอนกอดศพเป๊ก555ก็สเป๊กนั่นแหละ เสียเวลาหายใจทิ้งไปวันๆเสียโอกาสทางธุรกิจเพราะความบ้าสะเป๊กก็เป็นเรื่องของเขาจะเจ๊งก็ชั่งเขาเงินเขาเยอะ

ทุกอย่างมีทางออก ทุกคนต้องการความสะดวก วิชาชีพออนไลน์ตอบโจทย์ให้ความสะดวกผู้บริโภค คนแก่ คนเพศไหน คนไม่ได้ภาษา คนไม่เป็นโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้ ทำได้หมด ขอเพียงมีความคิดมีความชอบมีความตั้งใจที่จะทำ

ยกตัวอย่างสัก1สินค้า คอลาเจน เภสัชคนไหนไม่รู้จัก แต่คนที่ทำแล้วประสบความสำเร็จมากคือคนคนคนนี้ โอเค เขาอาจจะมีชื่อเสียง มีทุนทรัพย์เป็นแต้มต่อ แต่เราเป็นผู้รู้มากกว่า ไม่ต้องทำได้เท่าเขา แค่1ใน10ก็หรูแล้ว ที่ยกเคสนี้และอีกหลายเคสที่ผู้ทำสำเร็จไม่ใช่ผู้มีโนวฮาวอย่างเรา แล้วพวกเรามัวทำอะไรอยู่ หรือพวกเรายังดักดาน เขียนเรซูเม่ ตอบคำถามโน่นนี่นั่น( มันจะถามว่าอยู่โรงเรียนเก่าชื่อโรงเรียนอะไรจบปีไหน มันจะรู้ไปหาบิดามารดามันทำไม และอีกหลายคำถามไม่เกี่ยวกะความรู้ความสามารถมันจะรู้ไปหาบิดามารดามันทำไม) รอวอล์คอินเตอร์วิว รอสอบข้อเขียนเพื่อสอบให้ได้งานพาร์ทไทม์หรือฟูลไทม์ในหน่วยงาน(ที่ได้รับการยกเว้นกฏระเบียบการปรุงยาสั่งยาใช้ยาจากศูนย์ใหญ่ในหลืบซอกแถวติวานนท์ วงศ์สว่าง) แถมเสียค่าสมัครอีก...เป็นความคิดและการกระทำที่น่าเศร้าใจยิ่งกว่า การเสียญาติผู้ใหญ่และดักดานมากกว่าคนปัญญาอ่อน

เชน สุดคุ้ม ทุ่ม7หลักคว้า ใบเฟิร์น พรีเซนเตอร์ ขายเกลี้ยงพริบตา
เป็นอีกหนึ่งนักธุรกิจรุ่นใหม่ไฟแรงที่น่าจับตามอง สำหรับอดีตนักร้องหนุ่ม เชน ธนา ลิมปยารยะ ล่าสุดหลังจากเปิดตัวพรีเซนเตอร์ คอลลิจิ คอลลาเจน กระป๋องทองของอมาโด้ได้ไม่กี่วัน ผลิตภัณฑ์ขายหมดเกลี้ยงขาดตลาดทั่วประเทศ โดยทุ่มงบ 7 หลัก คว้านางเอกสุดฮอต ใบเฟิร์น พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ เป็นพรีเซ็นเตอร์

ถ้าเภสัช พวกท่านไม่ไปยุ่งกะเจ้าของงานที่จำกัดเพศ จำกัดอายุ พวกท่านจะเจริญก้าวหน้าได้ดิบได้ดี กันทั้งวงศ์ตระกูล
เมจิก พี

ย้อนกลับไปยัง โรบัสต้า