New Document

อย่าให้เขาเอาเปรียบทำงานเกินวันละ 8 HR และ 48 HR/WK

ประกาศรับสมัครงาน โยกย้าย
กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการแขวนป้ายจะถูกลบโดนมิต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

อย่าให้เขาเอาเปรียบทำงานเกินวันละ 8 HR และ 48 HR/WK

โพสต์โดย เป็นหนึ่ง » 13 ก.ค. 2013, 14:19

เป็นเภสัชกร รู้จักเรื่องยาก็รู้จักอ่านบทกฏหมายบ้าง ไม่ใช่รู้แต่ในตำราให้เขาเอาเปรียบเราไปตลอด

พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน (ฉบับบที่ 2) พ.ศ. 2551

มาตรา 23 ให้นายจ้างประกาศเวลาทำงานปกติให้ลูกจ้าง ทราบโดยกำหนดเวลาเริ่มต้นและเวลาสิ้นสุดของการทำงานแต่ละวัน ของลูกจ้างได้ไม่เกินเวลาทำงานของแต่ละประเภทงาน ตามที่ กำหนดในกฎกระทรวง แต่วันหนึ่งต้องไม่เกินแปดชั่วโมงและเมื่อรวม เวลาทำงานทั้งสิ้นแล้วสัปดาห์หนึ่งต้องไม่เกินสี่สิบแปดชั่วโมง เว้นแต่ งานที่อาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพและความปลอดภัยของลูกจ้างที่ กำหนดในกฎกระทรวง จะมีเวลาทำงานปกติวันหนึ่งต้องไม่เกิน เจ็ดชั่วโมง แต่เมื่อรวมเวลาทำงานทั้งสิ้นแล้วสัปดาห์หนึ่งไม่เกิน สี่สิบสองชั่วโมง
ในกรณีที่นายจ้างไม่อาจประกาศกำหนดเวลาเริ่มต้นและเวลา สิ้นสุดของการทำงานแต่ละวันได้เนื่องจากลักษณะหรือสภาพของงาน ให้นายจ้างและลูกจ้างตกลงกันกำหนดชั่วโมงทำงานแต่ละวันไม่เกิน แปดชั่วโมง และเมื่อรวมเวลาทำงานทั้งสิ้นแล้วสัปดาห์หนึ่งต้องไม่ เกินสี่สิบแปดชั่วโมง
อย่างไรก็ตาม หลังจากการประกาศใช้พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 มีสถานประกอบการจำนวนหนึ่งที่ต้องการทำงานต่อวันเกินกว่า 8 ชั่วโมง แต่เมื่อรวมต่อสัปดาห์แล้วไม่เกิน 48 ชั่วโมง เช่น ในงานบริการ นายจ้างต้องการกำหนดให้ลูกจ้างทำงานสัปดาห์ละ 5 วัน วันละ 9 ชั่วโมง ถือว่าขัดต่อมาตรา 23 เพราะแม้ว่าจะมีเวลาทำงานปกติต่อสัปดาห์ไม่เกิน 48 ชั่วโมงก็ตาม แต่การทำงานต่อวันเกินกว่า 8 ชั่วโมงไม่ได้

ต่อมากระทรวงแรงงานได้ออกกฎกระทรวง ฉบับที่ 7 ข้อ 2 มายกเว้น โดยกำหนดให้งานที่ใช้วิชาชีพ วิชาการ งานด้านบริหารและงานจัดการ งานเสมียนพนักงาน งานอาชีพเกี่ยวกับการค้า งานอาชีพด้านบริการ งานที่เกี่ยวกับการผลิตหรืองานที่เกี่ยวข้องกับงานดังกล่าว นายจ้างและลูกจ้างอาจตกลงกำหนดเวลาทำงานปกติในวันหนึ่งๆเกินกว่า 8 ชั่วโมงได้ แต่เมื่อรวมเวลาทำงานปกติต่อสัปดาห์แล้ว ต้องไม่เกิน 48 ชั่วโมง ซึ่งจะเห็นได้ว่างานที่กำหนดในกฎกระทรวงครอบคลุมการทำงานแทบทุกประเภท จึงมีสถานประกอบการจำนวนหนึ่งที่กำหนดเวลาทำงานปกติเกินกว่าวันละ 8 ชั่วโมง แต่เมื่อรวมต่อสัปดาห์แล้วไม่เกิน 48 ชั่วโมง

อย่างไรก็ตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 13 ข้อ 2 ยังกำหนดให้นายจ้างที่กำหนดเวลาทำงานปกติเกินกว่าวันละ 8 ชั่วโมง นอกจากนายจ้างมีหน้าที่จ่าย ค่าจ้างสำหรับการทำงาน 8 ชั่วโมงแล้ว ยังจะต้องจ่ายค่าตอบแทนไม่น้อยกว่า 1.5 เท่าของค่าจ้างปกติสำหรับชั่วโมงที่เกินกว่า 8 ชั่วโมงให้แก่ลูกจ้างที่ไม่ใช่รายเดือน เช่น ลูกจ้างรายชั่วโมง ลูกจ้างรายวัน ลูกจ้างได้รับค่าจ้างตามผลงาน เช่น นายจ้างงานบริการกำหนดเวลาทำงานดังกล่าวมาข้างต้น แม้นายจ้างสามารถกำหนดเวลาวันละ 9 ชั่วโมง สัปดาห์ละ 5 วันโดยอาศัยกฎกระทรวง ฉบับที่ 7 ข้อ 2 ได้ก็ตาม แต่สำหรับลูกจ้างที่มิใช่ลูกจ้างรายเดือน เช่น ลูกจ้างรายวัน ฯลฯ นายจ้างจะต้องจ่ายค่าตอบแทนไม่น้อยกว่า 1.5 เท่าของอัตราค่าจ้างปกติต่อชั่วโมง สำหรับการทำงานชั่วโมงที่ 9 ให้แก่ลูกจ้างประเภทนี้ด้วย แต่ถ้าเป็นลูกจ้างรายเดือน นายจ้างให้ทำงานวันละ 9 ชั่วโมง สัปดาห์ละ 5 วันได้ โดยไม่ต้องจ่ายค่าตอบแทน 1.5 เท่า สำหรับการทำงานชั่วโมงที่ 9 ได้

มาตรา 145 นายจ้างผู้ใดไม่ปฏิบัติตาม มาตรา 23 ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าพันบาท
หากมีการทำงานล่วงเวลา ทำให้เกินกว่าเวลาตามม.23 ลูกจ้างจะต้องยินยอมและได้รับค่าล่วงเวลา
เป็นหนึ่ง

Re: อย่าให้เขาเอาเปรียบทำงานเกินวันละ 8 HR และ 48 HR/WK

โพสต์โดย thaipharm » 13 ก.ค. 2013, 22:42

บางร้านบอกทำงาน9พัก1ชม. แต่พอจะไปพักข้างนอกจิงๆก้อคอยแต่ถามว่าไปไหน กินข้าวที่ร้าน=ทำงานฟรี1ชม. ควรถามความสมัครใจก่อนนะว่าอยากพักในร้าน หรือออกไปพักข้างนอก เบื่อจุงเบยพวกเอาเปรียบ
แก้ไขล่าสุดโดย thaipharm เมื่อ 28 ก.ค. 2013, 00:17, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
thaipharm

Re: อย่าให้เขาเอาเปรียบทำงานเกินวันละ 8 HR และ 48 HR/WK

โพสต์โดย Nutza » 14 ก.ค. 2013, 00:28

ไปเจอร้านนึง 66/wk. เห็นแล้ว N/V มากมาย
Nutza

โพสต์โดย zenithRx1 » 14 ก.ค. 2013, 10:54

-ถ้าบอกว่าทำ8hr ก้ควรอยู่ให้ครบ เตรียมอาหารมากินให้มันถูกต้อง ครบ8 hr ก้เลิกงานไป

-ถ้าบอกเก้า พัก 1 hr ก็ออกไปหาไรกิน ก็ไม่แปลก แต่กลับเข้ามาให้มันตรงเวลา หรือ ถ้าจะกินในร้าน ถ้าไม่อยากขายให้ตอนกิน ก้ปิดร้าน ติดป้ายเบรค ก้ว่าไป ถึงเวลา ก้เปิดร้านให้ตรงเวลา!!!! ไม่ใช่เลทเป็นว่าเล่นแบบนี้ก้ไม่ไหว ( แต่สำหรับผม ถ้าเค้าให้เปอร์เซนต์การขาย ผมก้คงกินในร้าน พร้อมกับเปิดร้านขายด้วย ถ้าขี้เกียจออกไปข้างนอกอ่ะน่ะ แดดมันร้อนน!!!)

นี่คือมุมมองของเจ้าของร้าน ที่เป็นเภสัชกรด้วย ก็เลยรู้ความต้องการของทั้งสองฝ่าย

สิ่งที่เจ้าของร้านควรจะเป็น คือ ให้ความเป็นกันเอง ทำทุกอย่างให้ตรงกฎระเบียบที่เคยตั้งไว้ตั้งแต่แรก

สิ่งที่เภสัช ที่เป็นลูกจ้างควรจะเป็น คือ ทำตามกฎ ให้ความใส่ใจกับงานประหนึ่งเป็นร้านของเราเอง ถ้าเจ้าของร้านให้ใจ เราก้ควรให้ใจเค้ากลับ อย่าหวังแต่เงิน!!!
zenithRx1

โพสต์โดย thaipharm » 15 ก.ค. 2013, 15:20

อัพกระทู้ครับ เปนคนนึงที่อยากออกมาเรียกร้อง ไม่ให้อาชีพเภสัชกรถูกเอาเปรียบ
ดีใจครับ ที่หลังๆมีเภสัชหลายคนออกมาเรียกร้องสิทธิ์ของวิชาชีพเรา
ขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้ พี่เมจิกพี และเภสัชกรอีกหลายๆท่าน

น้องๆเภสัชทุกคนฉลาดเรียน แต่อย่าลืมฉลาดเลือกงานด้วยนะครับ
thaipharm

โพสต์โดย thaipharm » 18 ก.ค. 2013, 23:01

Up
thaipharm

โพสต์โดย thaipharm » 20 ก.ค. 2013, 08:54

Up
thaipharm

โพสต์โดย justicestats » 20 ก.ค. 2013, 17:42

ผมเคยไปทำงานร้านยาแห่งหนึ่งในตอนที่ยังไม่มีใบประกอบฯ เขาให้ผมทำงาน 12 hr/day และ 6 day/week เงินเดือน 16000 + ค่าที่พัก 3000 นายจ้างเก่าเค้าบอกว่าเภสัชคนเก่าเขายังทำงานได้...

ผมก็เคยโดนเงื่อนไขการสมัครงานที่ว่าให้ฝึกงาน 3 วัน โดยไม่ให้ค่าจ้างมาหลายที่ รพ. 2 ที่ ร้านยา 1 ที่ ผมว่า 7-11 เขายังมีน้ำใจมากกว่านี้อีก คุณจบมาขนาดนี้กับการฝึกงานเพื่อรับงานโอกาส 1 ใน 4 คน โดยผลการฝึกงานเราอาจจะไม่ได้เป็น พนง.ของเขาเลยก็ได้ :neutral:
รูปภาพ
เภสัชแขวนป้ายก็เหมือนแขวนเครดิต มันน่าจะถูกแขวนป้ายที่คอตัวเอง เอาโซ่ตรวนลากไป ให้คนอื่นประจานกลางถนนดีมั้ย!?
justicestats

โพสต์โดย Nutza » 20 ก.ค. 2013, 17:53

นายจ้างน่าจะมีความเป็นมนุษย์บ้างนะครับ. ถ้านายจ้างเอาเปรียบ ร่วมมือกันอย่าไปทำเลยครับ อยากให้เห็นอกเห็นใจกันบ้าง
Nutza

โพสต์โดย thaipharm » 21 ก.ค. 2013, 23:32

Up
thaipharm

โพสต์โดย thaipharm » 25 ก.ค. 2013, 10:34

Up
thaipharm

โพสต์โดย เป็นหนึ่ง » 25 ก.ค. 2013, 13:01

ที่ผมมาตั้งกระทู้นี้ เพราะอดีตก็เคยเจอกับ รพ.เอกชนบรมห่วย แห่งหนึ่งย่านบางบ่อ เข้า7โมงเช้าเลิก 1ทุ่ม ให้ต่อเวรดึกอีกลง 7โมงเช้า บังคับให้ทำโอทีชั่วโมงละ 90บาท ชั่วโมงทำงานปาไปเกือบ 240 ชั่วโมงเกินมาตั้งเท่าไหร่ รวมอยู่ในเงินเดือนเกิน240ชั่วโมงถึงให้เป็นโอที 90บาท/ชม. แน่นอน รพ.นี้ไม่ได้ HA มีเภสัชประจำแค่คนเดียว ไม่มีใบประกอบโรคศิลปะ แต่ดำรงตำแหน่งรักษาการหัวหน้า โง่ๆสอบใบไม่ได้แบบนี้นี่เองถึงไม่รู้เรื่องกฏหมายแรงงาน ผมทนทำได้เดือนเดียวขอลาออก
เป็นหนึ่ง

ย้อนกลับไปยัง โรบัสต้า