New Document

Updateค่าตัวเภสัช มีของอย่าไปกลัว มัวแต่ดักดานก้อแค่120

ประกาศรับสมัครงาน โยกย้าย
กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการแขวนป้ายจะถูกลบโดนมิต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

Re: update ค่าตัวเภสัช

โพสต์โดย noohappy » 24 มี.ค. 2013, 16:03

ขอ up date เรื่องวันหยุดด้วยได้ไหม ทำ 6 วัน หยุด 1 วัน มันเหมือนไม่ได้้พักเลย อยากให้มีวันหยุดมากกว่านี้อ่ะ
noohappy

โพสต์โดย noohappy » 24 มี.ค. 2013, 16:07

ขอถามว่า ทำไมเภสัชที่ทำงานในร้านยา chine (ถ้าพิมพ์ผิดขออภัย) ต้องเช็ด shelf ยาด้วย มีเหตุผลอะไรเหรอ อยากรู้จัง
noohappy

โพสต์โดย zenithRx1 » 24 มี.ค. 2013, 20:20

บางที่ก้มีหยุดสองวันน่ะครับ แต่หยุดเกินสองวันคงไม่มีหรอกคับ (ตามกฏหมายต้องมีวันหยุดอย่างน้อย 1วันต่อสัปดาห์)ถ้าอยากได้ที่หยุดสองวันก้ลองตกลงกับเจ้าของร้าน หรือหาที่เค้าระบุสองวัน ส่วนใหญ่เอกชนก็จะหยุดวันเดียวล่ะครับ

ทำไมต้องเช็ดชั้นยา!?!>>>เภสัชก้ทำได้ครับ ไม่ได้ดูหนักหนา อะไรเลยย (บางทีเภสัชก้อย่าถือตัวมากไป เฟรนด์ลี่กับเพื่อนร่วมงานเข้าไว้ครับดีที่สุดล่ะ) แต่ต้องขึ้นอยุ่กับความเหมาะสม สถานการณ์ เวลา บลาๆๆๆ (ไม่แน่ใจว่า พวกร้านยาchain นี่เค้าระบุเลยหรือป่าวครับว่า เภสัชต้อง!!!!! เช็ด ต้อง!!!! ทำ อยากรู้เหมือนกันแฮะ!!)

ส่วนวันหยุดนี่ อยากแนะนำว่า ให้มีการระบุวันหยุดประเพณี วันนักขัติฯ ว่ามีมั๊ย กี่วัน จริงๆแล้วควรจะมีน่ะ ถ้าไม่มี พอคิดจริงๆแล้วอาจจะไม่คุ้มกับเงินเดือนที่ให้ที่เห็นว่าเงินเดือนสูงๆ เพราะบางร้านเมื่อเภสัชไปทำ เจ้าของร้านไม่มีให้เพราะไม่ได้ถาม หรือตกลงกันแต่แรก !!!
zenithRx1

โพสต์โดย noohappy » 24 มี.ค. 2013, 21:46

อยากรู้เหตุผลว่าทำไมร้านยา chin ถึงให้เภสัชเช็ด shelf ยา บริษัทไม่ได้ระบุในสัญญา แต่พอเข้าหน้างาน เค้า หมายถึง ผจก ร้านให้ทำ ก็เลยงง ว่ามันเป็นหน้าที่หลักของเภสัชด้วยหรือเปล่่า เพราะพอในร้านว่างไม่ค่อยมีลูกค้าก็จะให้เภสัชไปเช็ด shelf ยา otc ที่เภสัชรับผิดชอบดูแล ก็เลยอยากรู้เหตุผลอ่ะ ว่าทำไมต้องเช็ดแบบว่าเป็นหน้าที่ที่ต้องทำน่ะ ให้เช็ดจริงจัง เพื่ออะไร อยากรู้. ส่วนเรื่องวันหยุด ทำ 6 วัน หยุด 1 วัน ก็มีบาง chin ที่เปลี่ยนแล้วโดยเพิ่มวันหยุดให้กับเภสัช เพิ่มอีก 2 วัน หมายถึงวันหยุดประจำสัปดาห์อ่ะนะ ส่วนวันหยุดพักผ่อนประจำปีกับวันหยุดนขัตฤกษ์นั้นทางบริษัทเค้ามีให้อยู่แล้ว เห็นมี up date เงินเดือนที่ไม่รวมค่าใบประกอบแล้ว ก็เลยอยาก up date วันหยุดกับ job description ด้วยอ่าาาา ก็เท่านั้นเอง
noohappy

โพสต์โดย เมจิก พี » 25 มี.ค. 2013, 00:44

อยากรู้เหตุผลว่าทำไมร้านยา chin ถึงให้เภสัชเช็ด shelf ยา บริษัทไม่ได้ระบุในสัญญา แต่พอเข้าหน้างาน เค้า หมายถึง ผจก ร้านให้ทำ
น้องเภสัชผู้หญิงท่านหนึ่งที่เคยทำงานในร้านเชนบอกว่า พวกM เขามองเภสัชเป็นแค่พนักงานคนหนึ่งเท่านั้นไม่ได้มีสิทธิ์พิเศษเหนือกว่าพนักงานคนอื่น และเพื่อบอกให้เภสัชรู้ว่าMคือผู้มีอำนาจหรือคนที่ใหญ่จริง เมือพนักงานคนอื่นทำเราก็ต้องทำ ก็คิดเอาเองว่าเราควรจะไปทำงานร้านเชนนั้นไหม จริงอยู่เราทำได้ถ้าเป็นร้านเราเอง ขอถามว่าถ้าเภสัชตอนเวลาปรกติทำF/Tในหน่วยงานของรัฐมีตำแหน่งมีคนนับถือ มาทำP/Tต้องมาเช็ดตู้ ลูกน้องในที่ทำงานหรือลูกค้าที่มาเห็นเขาจะรู้สึกกับเราอย่างไร ภาพลักษณ์ของเราจะเป็นอย่างไรจะเหมือนเดิมก่อนที่เขาจะมาเห็นเราเช็ดตู้ไหม ลองคิดๆกันหน่อยดีไหม สังเกตดูสิเขารับเภสัชบ่อยหรือเปล่าลองดูในเวบก็จะรู้ไม่ต้องบอกแล้วทำไมถึงรับบ่อย
เมจิก พี

โพสต์โดย cma » 25 มี.ค. 2013, 14:14

เฮ่อ อนาคตเภสัชกร
cma

โพสต์โดย Lapatinib » 25 มี.ค. 2013, 14:27

เรื่องเช็ด รึ ไม่ช็ดนี่ก็น่าจะแล้วแต่คนมากกว่าครับ
เพื่อนผมผู้ชายทำงานในร้านเชนเค้าก็บอกว่าไม่เคยเช็ดเลย
แต่เพื่อนผู้หญิงที่ทำในเชนเดียวกัน(สาขาใกล้กัน)บออกว่าเช็ดตลอด
ส่วนตัวผมทำร้านเอกชนก็เช็ดบ้างไม่เช็ดบ้างตามอารมณ์(เพราะไม่มีผู้ช่วย)
คือถ้าฝุ่นมันเกาะเยอะผมก็เช็ดครับ(กลัวจะจามเพราะเป็นภูมิแพ้ด้วย)
โดยส่วนตัวไม่ซีเรียสครับ :biggrin:
Lapatinib

โพสต์โดย KwangKKU » 25 มี.ค. 2013, 14:46

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ค่ะ :razz: :wink:
KwangKKU

โพสต์โดย Popparazzie » 26 มี.ค. 2013, 08:29

สาย. รพ. เอกชน ทำงานเฉลี่ย 9ชม./วัน หยุดเฉลี่ย 6วันต่อเดือน รวมๆ เงินเดือน+ใบประกอบ+ค่าตำแหน่ง+OT. ประมาณ 40+ >.<
Popparazzie

โพสต์โดย @NaTsU_Ai@ » 26 มี.ค. 2013, 09:35

แล้วที่ไหนบ้างคะที่ให้อัตราเงินเดือนสมเหตุสมผลกับวิชาชีพเราค่ะ
@NaTsU_Ai@

โพสต์โดย เมจิก พี » 26 มี.ค. 2013, 23:43

[quote="@NaTsU_Ai@"]แล้วที่ไหนบ้างคะที่ให้อัตราเงินเดือนสมเหตุสมผลกับวิชาชีพเราค่ะ
คุณน้องดูที่ผมโพสตรง เรื่องที่ผมตอบคำถามคุณน้องเรื่องเงินเดือนร้านเชน15000-19000บาท ถ้ารายใดให้รายได้ใกล้เคียงกับที่ผมคำนวณหรือจะดูจากที่สำรวจมา23-35000บาท ก็เป็นอันว่าเหมาะสมใช้ได้ นอกนั้นก็ดูเรื่องเงื่อนไขการทำงานต่างๆ ว่าเราพอใจบริษัทไหนหรือร้านไหน หรือหน่วยงานไหน ขอให้คุณน้องประสบความสำเร็จนะ
เมจิก พี

โพสต์โดย Luminadio » 27 มี.ค. 2013, 07:23

:evil:
Luminadio

โพสต์โดย เมจิก พี » 31 มี.ค. 2013, 01:58

หลังจากที่ข้อมูลนี้ได้เผยแพร่ออกไป มีเสียงสะท้อนกลับมาดีมาก และที่น่ายินดีอย่างยิ่งคือได้รับทราบว่า เจ้าของธุรกิจยาหลายท่านได้อัพค่าตัวเภสัชขึ้นมาอยู่ในช่วงกลางของค่าตัวกันเลยทีเดียว(ประมาณ30,000 บวกลบนิดหน่อย)ถือเป็นแนวโน้มที่ดีอย่างยิ่ง ขอให้พี่น้องเภสัชกรทุกท่านพัฒนาความรู้ความสามารถและทุ่มเทการทำงานให้สอดคล้องหรือมากกว่าค่าตัวได้ยิ่งดี เพื่ออนาคตที่ดีของตัวท่านเองและภาพพจน์ที่ดีของวิชาชีพด้วย
เมจิก พี

โพสต์โดย januvia » 01 เม.ย. 2013, 13:30

ตอนทำอยู่ร้านเชน ก้อเคยเช็ดเชลฟ์ กวาดร้าน ถูร้าน ทิ้งขยะ ทำเพราะถือว่าช่วย ๆ กันค่ะ ทำแบบนี้ตั้งแต่เป็นเภสัชกรประจำร้านจนเป็นผู้จัดการร้าน ส่วนตัวไม่ได้ซีเรียสค่ะ เรื่องเงินเดือนที่เสนอมาก้อเห็นด้วยนะคะ แต่จะดีมากกว่าถ้ามีความสามารถมาพร้อมกับเงินเดือนที่ร้องขอ เพราะเจอเคสมาเยอะมากที่เรียกร้อง และมีเงื่อนไขมาก แต่เวลาทำงานจริง ยาแก้ไอกับลดน้ำมูกยังแยกไม่ถูก
januvia

โพสต์โดย humbler » 01 เม.ย. 2013, 17:59

ผมคำนวณ เรต คร่าวๆ ตามที่ จขกท.สำรวจมา นะครับ

เงินเดือน 23,000 - 35,000 บาท
ค่าใบประกอบ 8,000 - 15,000 บาท
ค่าล่วงเวลา ชม.ละ 120-160 บาท

โดยประมาณ รายได้ทุกอย่างสำหรับเภสัชกรที่มีใบประกอบวิชาชีพ
คิด [url]ไม่ควรต่ำกว่า 31,000 ++++ บาท/เดือน นะครับ [/url](กรณีไม่ทำ O.T.)

แต่ทั้งนี้ ต้องคำนึง ปัจจัยอื่นที่ เกี่ยวข้อง
เช่น บริบทพื้นที่ ช่วงเวลาทำงาน ระยะเวลาทำงาน การเดินทาง ประวัติบริษัท ผู้ว่าจ้าง อุปสงค์ อุปทาน ของตลาด ฯลฯ ด้วยนะครับ :razz:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โรบัสต้า