New Document

Updateค่าตัวเภสัช มีของอย่าไปกลัว มัวแต่ดักดานก้อแค่120

ประกาศรับสมัครงาน โยกย้าย
กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการแขวนป้ายจะถูกลบโดนมิต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

Re: update ค่าตัวเภสัช

โพสต์โดย noohappy » 12 พ.ค. 2013, 14:07

up date ja
noohappy

โพสต์โดย เมจิก พี » 13 พ.ค. 2013, 19:36

ค่าจ้างและค่าใบของเภสัชกรโรงงานดูจะน้อยไปหน่อยเมื่อเทียบกับมาตรฐานรายได้ของเพื่อนร่วมวิชาชีพ แต่การที่ได้มาโพสในเวบนี้ก็น่าจะทำให้ผู้ที่เกี่ยวข้องและมีอำนาจในเรื่องนี้ได้รับทราบเสียงสะท้อนจากเภสัชโรงงาน ส่วนจะดำเนินการอย่างไรก็ยากจะคาดเดา
ในเมื่อต่างฝ่ายต่างถือไพ่คนละใบ ฝ่ายเจ้าของธุรกิจกับฝ่ายเภสัชกร แต่สิ่งที่พวกเราเภสัชกรมนุษย์เงินเดือนทุกสาขาวิชาชีพทำได้แน่ๆคือ ย้ายไปทำงานในสถานที่ที่ให้ผลตอบแทนที่ดีและสูงกว่า แม้อาจจะไม่ใช่สาขาวิชาชีพเดิมที่เคยทำ(ถ้าเราเจรจาต่อรองกับเจ้าของธุรกิจเดิมไม่สำเร็จ) ไม่ต้องห่วงว่าถ้าเภสัชออกจากโรงงานหมดจะมีพวกจบสาขาวิชาชีพอื่นมาทำแทน เพราะ1.กฏหมายยังบังคับให้มีเภสัชประจำโรงงาน
2.Master formular และขั้นตอนเตรียมยาที่สำคัญเภสัชคงเก็บเป็นความลับไม่บอกใครถ้าเราออกไปมันก็ต้องเป็นปัญหากับเจ้าของโรงงานพอสมควร3.การ Copy and development ยังไงก็ต้องใช้Know how จากเภสัช
ถ้าเภสัชจะออกจากโรงงานกันหมด เจ้าของธุรกิจจะไม่คิดปรับค่าจ้างเพื่อดึงเภสัชกลับมาก็แล้วแต่เขา เราเองก็ไปทำร้านหรือโรงพยาบาลหรือdetailยาก็ได้ ความรู้ก็ค่อยๆไปทบทวนให้เหมาะกับงานใหม่ ถ้าเจ้าของโรงงานUp ค่าแรงขึ้นก็จะเป็นผลดีกับเภสัชคนใหม่ที่จะไปทำแทนเราหรือเราจะกลับไปทำที่เดิมก็ค่อยว่ากันไป
เมจิก พี

โพสต์โดย nyla9 » 13 พ.ค. 2013, 20:08

ดูจากสายโรงงานที่แชร์กันแล้ว ดูไม่แตกต่างกันเท่าไหร่

ทำวัคซีนอยู่ที่หนึ่งในกรุงเทพ(แต่ต้องนั่งรถออกตจว.แล้วนั่งกลับตอนเย็น) ตามวันเวลาราชการ
ตอนนี้อัตราเงินเดือนแรกเข้า 18K (ตอนเราเข้าใหม่11K) ใบประกอบ 1K (แต่เราไม่วาง เอาไปซุกในลัง) โอที 10x บาท
ตอนเข้าใหม่รวมทั้งหมดไม่เกิน15K ตอนนี้สูงสุด25K จ่ายค่าที่อยู่เอง
เป็นไปตามเทรนด์โรงงานมาก พี่น้องโรงงานมาตั้งก๊วนสนทนาพาทีกันไหมคะ ^^
อยากรู้ว่าพี่ๆที่อยู่โรงงานกันนานๆมีอะไรดึงดูดใจ
ที่ยังอยู่นี่ก็แค่รอบางอย่าง ไม่คิดจะอยู่นานองค์ประกอบไม่ดี อย่างที่พี่ดูดูจังบอกว่าไม่คุ้มนี่ใช่เลย
ที่เราทำอยู่มีการสนับสนุนน้อยกว่าปกติ แต่อันตรายกว่าปกติงานติดเชื้อทางชีวภาพ
เข้าใจว่าไม่มีงานไหนที่ไม่เหนื่อย แต่เหนื่อยไปแก่ตัวไปร่างกายก็ไม่ไหว ยิ่งเหนื่อยแต่ได้อะไรน้อยเหนื่อยทีนี่มันร้าวไปถึงข้างใน

เพิ่มเติมค่ะ
เห็นว่ามีคอมเมนต์เกี่ยวกับมุมมองจากผู้มีอำนาจเกี่ยวกับเภสัชโรงงานอันนี้ค่อนข้างเห็นด้วย
ของเราก็เคยถามว่าทำไมค่าใบเป็น1K ไม่ใช่ 3K เหมือนงานผลิตทำกำไรในองค์กรเดียวกัน
ก็.... :roll: .ค่ะ จบดีกว่า
nyla9

โพสต์โดย pond_kung » 15 พ.ค. 2013, 22:23

ที่ทำงาน: สายห้องปฏฺบัติการภาครัฐ
เงินเดือน: 19k
ค่าใบ: 5k (ไปทำร้านยาเสาร์อาทิตย์ ก็ไม่ได้ในส่วนนี้)
ค่าพตส: 3k
ค่าเวร: ไม่มี เพราะปิดเสาร์อาทิตย์
ร้านยา: ก็ราวๆ 4k - 8k ขึ้นกับความขยัน
มากสุดก็ได้ 30k แต่ทำงานเจ็ดวันไม่มีวันหยุด
pond_kung

โพสต์โดย noohappy » 17 พ.ค. 2013, 08:20

Up date ja
noohappy

โพสต์โดย เป็นหนึ่ง » 17 พ.ค. 2013, 22:16

เมื่อตอนผมจบมาใหม่ๆเมื่อ 15 ปีที่แล้ว เงินเดือนเริ่มทำงานครั้งแรก 18,000 บาท ไม่รวมใบ ต่อมาอีกครึ่งปีย้ายมาทำ รพ.เงินเดือนเกือบสองหมื่นบาท ได้ค่าใบอีก 5 พัน ค่าโอที ชม.ละ 120 บาท จำได้ว่าก่อนจะลาออกเงืนเดือนรวมโอทีอยู่ที่ 4หมื่นกว่าบาท ทำงานไปได้ 3 ปี
เมื่อ 15 ปีที่แล้วผ่านไป............โอ้ พระเจ้า นี่มันเกิดอะไรขึ้นกับเภสัชกรเมืองไทย ผมออกไปเปิดร้านขายยาที่ ตจว. แต่งงานมีความจำเป็นต้องกลับมาอยู่ กทมได้ 1 ปี เมืองที่ผมเกลียดมาก นครหลวงที่มีคนแขวนป้ายเยอะที่สุดในประเทศไทย ช่วงรอหาที่เปิดร้านใหม่ ผมต้องหางานทำไปพลางๆก่อน เงินเดือนค่าจ้าง ยังสตาร์ทที่หมื่นแปด บางที่น้อยกว่านั้นอีก ผมต้องระเห็ดไปทำงาน รพ.เอกชนแห่งหนึ่งที่คนไข้เฉลี่ยวันละ 1600-1800 คนต่อวัน เภสัชกร ผู้ช่วยลาออกกันเป็นว่าเล่น ผมเห็นคนสมัครมาใหม่ ลาออก สลับกันทุกเดือน สุดท้ายมันก็เข้ารูปแบบเดิมที่ผมเหนื่อยหน่ายกับงาน รพ.เป็นที่สุด พอกันทีกับงานแบบนี้ ผมยอมอดๆอยากๆ หางานอื่นทำดีกว่า
เป็นหนึ่ง

โพสต์โดย เมจิก พี » 18 พ.ค. 2013, 01:21

ชอบมากเลยเกี่ยวกับเสี้ยวหนึ่งของชีวิตการทำงานที่คุณ"เป็นหนึ่ง"เล่ามาโดยเฉพาะที่กล่าวถึงเรื่องรายได้ของเภสัชเมื่อ15ปีก่อนกับเด๋วนี้ ไม่ต่างกันเลยหรืออาจจะน้อยกว่าเมื่อ15ปีก่อน ต้องบอกว่าพวกเรากันเองที่ยอมให้เจ้าของธุรกิจกดราคาค่าตัว ด้วยเหตุผลตามความจำเป็นของแต่ละคนหรือด้วยความรู้เท่าไม่ถึงความเจ้าเล่ห์ของเจ้าของธุรกิจโดยเฉพาะน้องๆที่จบใหม่ซึ่งเขานิยมรับมากเพราะปกครองง่ายไม่กล้าหือ ไม่กล้าต่อรองเพราะยังอ่อนด้อยประสบการณ์กดค่าตัวง่ายพูดจาหว่านล้อมง่าย ถึงเวลาแล้วยังที่จะร่วมมือกันไม่ไปทำงานกับเจ้าของธุรกิจทึ่กดค่าตัวเพราะผมก็จะพูดถึงเรี่องนี้เสมอ พวกเราต้องช่วยกันใครมีข้อมูลว่าที่ไหนจ่ายดีก็มาลงบอกเพื่อนๆน้องๆไว้เราจะได้มีทางเลือกมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ ที่ไหนไม่มีคนไปทำงานเขาอยู่ไม่ได้เดี๋ยวเขาก็ปรับค่าตัวขึ้นมาเอง สำคัญแต่พวกเราต้องร่วมมือไม่ไปทำงานกับเจ้าของธุรกิจที่กดค่าแรง พวกเราทำกันได้หรือเปล่า แค่ค่าตัวปัจจุบันที่น้อยกว่าหรือเท่ากับเมื่อ15ปีที่แล้วพวกเราได้ถึงกันหรือยัง ถ้ายังต่างคนต่างพายกันอย่างทุกวันนี้อีก20ปีข้างหน้าคิดว่าเราจะได้ค่าตัวต่างจากนี้ไหม
ขอเพิ่ิมเติมว่า ค่าตัวรวมใบประกอบขั้นต่ำที่ตอนนี้เจ้าของธุรกิจมักพูดรวมเพราะมันดูเยอะดี ต้อง30000บาทเป็นอย่างน้อย
แยกเป็น เงินเดือน ค่าใบ
23000 7000
24000 6000
25000 5000 ****เรทนี้ดีหน่อย เวลาขึ้นเงินเดือนคิดจากฐาน25000
เมจิก พี

โพสต์โดย doodoojung » 18 พ.ค. 2013, 07:54

เราต้องไม่ยอม เราต้องคุยเรื่องค่ตัวเภสัชใหม่

ถ้าระบบของโรงงานดีแล้ว ผมมองว่าการกดค่าตัวเภสัช "ที่ไม่มากจนเกินไป" ก็คงเป็นเรื่องที่ไม่แปลกอะไร

แต่ในกรณีของโรงงานที่ระบบยังไม่พร้อม เภสัชต้องลงไปลุยงานเองในหลายๆอย่าง กรณีแบบนี้ ไม่ควรกดค่าตัวเภสัช

เพราะเราต้องเสียทั้งแรงกาย แรงสมอง แต่เงินที่ได้กลับไม่คุ้มค่ากับเวลาและพลังของเราที่เสัียไป

จุดนี้เอง ผมว่าเราควรจะคุยกับนายจ้าง เรื่องเงินตอบแทนที่เราควรจะได้รับ
doodoojung

โพสต์โดย เมจิก พี » 19 พ.ค. 2013, 14:36

ได้ไปอ่านเม้นท์ต่างๆในห้องเอสเปรสโซ่ เพื่อนพี่น้องเภสัชกร เม้นท์กันได้ดุเดือดเลือดท่วมจอกันเลยทีเดียวซัดกันหนักตอบโต้ไม่มีลดราวาศอก แทบจะไม่เผาผีกันเลยก็เป็นด้าย ขัดแย้งกันขนาดนี้ แต่ขอความร่วมมืออย่าไปทำงานกับเจ้าของธุรกิจที่กดค่าตัวน่าจะพอได้มั้ง
มีข้อสังเกตุบางประการว่า ถ้ากฎหมายไม่บังคับให้เจ้าของธุรกิจเกี่ยวกับยาต้องใช้ใบประกอบ ค่าตัว และอนาคตการงานของเภสัชกร คงต้องมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ ???
เมจิก พี

โพสต์โดย เมจิก พี » 20 พ.ค. 2013, 02:02

เพิ่มเติมอีกนิด บังเอิญไปเห็นมา " จบใหม่ ไม่มีใบประกอบค่ะ ขอโอกาสทำงานร้านยาค่ะ "

สวัสดีค่ะ ขอโอกาสทำงานร้านยาค่ะ ขอเป็นกรุงเทพเเละปริมณฑล ไม่เกี่ยงงานเเละเงินเดือน (ขอว่าปลายเดือนไม่อดข้าวกินพอค่ะ ^_^ )ไว้ใจได้เรื่องความซื่อสัตย์และความรับผิดชอบค่ะ พี่เภสัชคนไหนยินดีให้โอกาสทำงานติดต่อมาได้ค่ะ

e-mail: ....@hotmail.com ค่ะ

เริ่มทำงาน ได้ตั้งแต่เดือนมิถุนายนเป็นต้นไปค่ะ ผู้ตั้งกระทู้ .....ค่ะ :: วันที่ลงประกาศ 2013-05-19 16:34:05

+ สนใจค่ะ ชอบคนจบใหม่ขอเบอติดต่อกลับ หรือถ้าสะดวกรบกวนที่เบอร์.....ผู้แสดงความคิดเห็น ว.... วันที่ตอบ 2013-05-19 18:34:35

+ ขอปิดกระทู้นะค่ะ ได้งานเเล้ว ขอบคุณที่ให้โอกาสค่ะ

ผู้แสดงความคิดเห็น ....ค่ะ วันที่ตอบ 2013-05-21 19:36:59

อ่านแล้วเป็นไง อย่างที่เขียนไว้เมื่อ18พ.ค ก๊อปมาให้ดู " ต้องบอกว่าพวกเรากันเองที่ยอมให้เจ้าของธุรกิจกดราคาค่าตัว ด้วยเหตุผลตามความจำเป็นของแต่ละคนหรือด้วยความรู้เท่าไม่ถึงความเจ้าเล่ห์ของเจ้าของธุรกิจโดยเฉพาะน้องๆที่จบใหม่ซึ่งเขานิยมรับมากเพราะปกครองง่ายไม่กล้าหือ ไม่กล้าต่อรองเพราะยังอ่อนด้อยประสบการณ์กดค่าตัวง่ายพูดจาหว่านล้อมง่าย"
เภสัชชักหางานยากขึ้นเงินเดือนให้เท่าไรก็เอา อ่านแล้วท่านรู้สึกอย่างไร
แก้ไขล่าสุดโดย เมจิก พี เมื่อ 22 พ.ค. 2013, 00:31, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เมจิก พี

โพสต์โดย Rxyz » 20 พ.ค. 2013, 09:40

. . . . . อ่านแล้วท่านรู้สีกอย่างไร

ขอผ่านตำถามนี้ ไปยังคณะกรรมการผู้ทรงเกียรติ ทั้ง 3 องต๋กร

1. เภสัชกรรมสมาคมแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปภัมถ์

2. สภาเภสัชกรรม

3. สมาคมเภสัชกรรมชุมชน
Rxyz

โพสต์โดย เมจิก พี » 22 พ.ค. 2013, 03:14

รับเภสัชกร หรือ รับกรรมกร กันแน่

รับสมัครเภสัชกรประจำร้านขายยา อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี

รับสมัครเภสัชกรประจำร้านขายยา อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี

คุณสมบัติ

- อายุไม่เกิน 40 ปี

- หากมีใบประกอบฯ จะพิจารณาเป็นพิเศษ ( มีค่าใบประกอบฯ ต่างหาก )

- มีสวัสดิการ : ที่พัก อาหารเย็น

เวลาปฎิบัติการ 6:00 น. - 21:00 น. +++++++

สนใจ ติดต่อ 089-....... คุณ.......ด่วน !!!!

ผู้ตั้งกระทู้ ม..... :: วันที่ลงประกาศ 2013-05-21 14:05:55

ดูที่เวลาปฎิบัติการ 6:00 น. - 21:00 น.เบ็ดเสร็จ15ชั่วโมงครับพี่่น้อง จะให้เงินเดือนเท่าไรครับ5หมื่นได้ไหม แล้วจะมีใครไปทำบ้าง มันยิ่งกว่ากรรมกรมังครับ โอพระเจ้าช่วยกล้วยทอด เวลาจะไปรับไปส่งลูกที่โรงเรียนคงไม่มี เภสัชกรไทยทำงานอึดดีเหลือเกินหรือนายจ้างงกกันแน่
แก้ไขล่าสุดโดย เมจิก พี เมื่อ 22 พ.ค. 2013, 13:03, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เมจิก พี

โพสต์โดย zab » 22 พ.ค. 2013, 12:11

ขอเล่าประสบการณ์เมื่อครัั้งเคยทำงานกับร้านยาเชน "_&_"
ประสบการณ์ 3 ปี ให้เงินเดือน 22000 ใบประกอบ 6000 (เมื่อหลายปีที่แล้วนะคะ ตอนนี้ไม่รู้)
และสิ่งที่จะกล่าวต่อไปนี้เป็นข้อเท็จจริง (Fact)
- ร้านนี้รับผู้ช่วยวุฒิมัธยม 6
- ให้ผู้ช่วยฯ จ่ายยาอันตรายได้แม้ไม่มีเภส้ชกร
- ให้ผู้ช่วยฯ ผู้นั้นเป็น supervisor แล้วเป็นหัวหน้าเภส้ัชกรได้
- มีป้าย "เภสัชกรไม่อยู่ ไม่สามารถขายยาได้" แต่ไม่เคยใช้เลย ใช้เฉพาะตอน สสจ.มาตรวจ
- ไม่เคยมี job description ใด ๆ ให้อ่านเลย

และต่อไปนี้เป็นความเห็นส่วนตัว (opinion)
- ผู้บริหารเห็นการจ่ายยาอันตรายโดยคนนอกวิชาชีพเป็นเรื่องปกติธรรมดา ทั้งที่มันผิดกฎหมาย ผิดจริยธรรมและจรรยาบรรณ
- เนื่องจากไม่มี job description ทำให้ทุกคนต้องทำทุกอย่าง เภสัช=ผู้ช่วยฯ ผู้ช่วยฯ=เภสัช มั่วมาก
- ดิฉันรู้สึกว่าเป็นการจ้างเภสัชกรมาให้เปิดร้านได้เท่านั้น แล้วจ้างพนักงานผู้ช่วยมาไม่แพง เพื่อลดต้นทุน แต่เป็นการเอาเปรียบวิชาชีพ เอาเปรียบลูกค้า
- มีหลายครั้งที่ดิฉันถูกบรรดาพนักงานมาแทรกแซงการจ่ายยา และก็อีกหลายครั้งที่เห็นพนักงานให้ข้อมูลลูกค้าผิด ๆ
- เขาบอกให้ดิฉันสอนพนักงานให้จ่ายยา แต่ดิฉันไม่ยอมสอน เรื่องอะไร อยากรู้ก็ไปสอบเข้ามหาลัยเองสิ
zab

โพสต์โดย วิศัลยา » 23 พ.ค. 2013, 16:04

อยากรบกวนถามเงินเดือนทั่วไปของเภสัชโรงพยาบาลเอกชนค่ะ แล้วความก้าวหน้าของเงินเดือน และสวัสดิการต่างๆ เอาไว้พิจารณาการสมัครงานค่ะ
ขอบคุณค่ะ
วิศัลยา

โพสต์โดย เป็นหนึ่ง » 24 พ.ค. 2013, 08:47

วิศัลยา เขียน:อยากรบกวนถามเงินเดือนทั่วไปของเภสัชโรงพยาบาลเอกชนค่ะ แล้วความก้าวหน้าของเงินเดือน และสวัสดิการต่างๆ เอาไว้พิจารณาการสมัครงานค่ะ
ขอบคุณค่ะ

จบใหม่ประมาณ 18000 บางที่ก็น้อยกว่านั้น เงินเดือนปรับปีละ500ก็หรูแล้ว บางที่ก็ไม่ปรับขึ้น ทุกปี เงินเดือนทำอีก20ปีก็ไม่ถึง4หมื่น โอกาสความก้าวหน้า ทำให้แก่ตายก็เป็นได้แค่หัวหน้าห้องยา หรือไม่ก็ผู้จัดการแผนกยา ความก้าวหน้าแทบไม่มีสู้พยาบาลยังไม่ได้ในสายงาน รพ. ความวุ่นวาย เครียดเกินร้อย พยายามหารพ.ที่ได้Ha หรือJci แล้ว เลือกรพ.ที่ไม่รับปกส.และบัตรทอง ควรจะเข้าไปทำพาร์ทไทม์ก่อนถ้าดีค่อยไปทำ
เป็นหนึ่ง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โรบัสต้า