New Document

Updateค่าตัวเภสัช มีของอย่าไปกลัว มัวแต่ดักดานก้อแค่120

ประกาศรับสมัครงาน โยกย้าย
กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการแขวนป้ายจะถูกลบโดนมิต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

Re: update ค่าตัวเภสัช

โพสต์โดย HC.Pharmacist » 24 พ.ค. 2013, 13:06

:mrgreen: ดีครับมาแชร์กัน ถือว่ามาคุยกันเอามันส์ แล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน ตื่นเช้าก็ไปทำงานนะครับ
HC.Pharmacist

โพสต์โดย zab » 25 พ.ค. 2013, 00:01

เด็กจบใหม่จะไม่ค่อยเข้าใจ ว่าทำไมเขาต้องเอาเงินเดือนและใบประกอบฯ แยกจากกัน
ข้อมูลในนี้เป็นประโยชน์มากค่ะ

(ขอบคุณรูปจาก https://www.facebook.com/ReserveRxKnowledge)
แนบไฟล์
zab

โพสต์โดย Three » 27 พ.ค. 2013, 21:53

zab เขียน:ขอเล่าประสบการณ์เมื่อครัั้งเคยทำงานกับร้านยาเชน "_&_"
ประสบการณ์ 3 ปี ให้เงินเดือน 22000 ใบประกอบ 6000 (เมื่อหลายปีที่แล้วนะคะ ตอนนี้ไม่รู้)
และสิ่งที่จะกล่าวต่อไปนี้เป็นข้อเท็จจริง (Fact)
- ร้านนี้รับผู้ช่วยวุฒิมัธยม 6
- ให้ผู้ช่วยฯ จ่ายยาอันตรายได้แม้ไม่มีเภส้ชกร
- ให้ผู้ช่วยฯ ผู้นั้นเป็น supervisor แล้วเป็นหัวหน้าเภส้ัชกรได้
- มีป้าย "เภสัชกรไม่อยู่ ไม่สามารถขายยาได้" แต่ไม่เคยใช้เลย ใช้เฉพาะตอน สสจ.มาตรวจ
- ไม่เคยมี job description ใด ๆ ให้อ่านเลย

และต่อไปนี้เป็นความเห็นส่วนตัว (opinion)
- ผู้บริหารเห็นการจ่ายยาอันตรายโดยคนนอกวิชาชีพเป็นเรื่องปกติธรรมดา ทั้งที่มันผิดกฎหมาย ผิดจริยธรรมและจรรยาบรรณ
- เนื่องจากไม่มี job description ทำให้ทุกคนต้องทำทุกอย่าง เภสัช=ผู้ช่วยฯ ผู้ช่วยฯ=เภสัช มั่วมาก
- ดิฉันรู้สึกว่าเป็นการจ้างเภสัชกรมาให้เปิดร้านได้เท่านั้น แล้วจ้างพนักงานผู้ช่วยมาไม่แพง เพื่อลดต้นทุน แต่เป็นการเอาเปรียบวิชาชีพ เอาเปรียบลูกค้า
- มีหลายครั้งที่ดิฉันถูกบรรดาพนักงานมาแทรกแซงการจ่ายยา และก็อีกหลายครั้งที่เห็นพนักงานให้ข้อมูลลูกค้าผิด ๆ
- เขาบอกให้ดิฉันสอนพนักงานให้จ่ายยา แต่ดิฉันไม่ยอมสอน เรื่องอะไร อยากรู้ก็ไปสอบเข้ามหาลัยเองสิ

อันนี้เป็นอีกตัวอย่างที่แสดงให้เห็นว่า หากผู้ประกอบการใดทำตัวไม่ดี
ไม่เพียงแต่เภสัชกรจะลาออก แต่ยังเอามาประจานด้วย
หากเราทำกันแบบนี้ จะเป็นการคานน้ำหนักได้
แล้วร้านที่ทำตัวไม่ดีจะลดลง
รูปภาพ
Three

โพสต์โดย เมจิก พี » 31 พ.ค. 2013, 03:24

Three เขียน:ขอแชร์ด้วยคน
สาเหตุหนึ่งที่ค่าตัวไม่ค่อยขยับเพราะ เขาจ้างผู้ช่วยมาทำหน้าที่แทน
อยากฝากว่าถ้าพบว่าร้านใด ให้คนอื่นมาทำหน้าที่แทนเราได้ ไม่ควรไปอยู่

ความคิดที่ว่า ขอให้มีเภสัชกรอยู่ในร้านซัก 1 คนก็พอ
นอกนั้นเป็นผู้ช่วยที่จ่ายยาได้ทุกอย่าง
ลูกค้าเดินมาก็แล้วแต่ดวงว่าจะเจอใคร
เป็นความคิดที่ทำร้ายเพื่อน ๆ และรุ่นน้องอีกไม่รู้กี่ชั่วโคตร

ที่ถูกคือ ถ้าต้องการคน 2 คนเพื่อมาจ่ายยา
คุณก็ต้องจ้างเภสัชกร 2 คน
แล้วเอาผู้ช่วยฯไปเป็นธุรการ แคชเชียร์ ดูแลความสะอาดshelf หรืออะไรก็ว่าไป

ต้องแบ่งหน้าที่ แบ่ง class แบ่ง job description กันให้ชัดเจน

ขอย้ำ ร้านใด ให้คนอื่นมาทำหน้าที่แทนเราได้ ไม่ควรไปอยู่
ให้เขาเห็นความสำคัญของวิชาชีพเรา
อะไรที่มันสำคัญ จะมีค่า ราคาสูง

ต้องการตอกย้ำให้เภสัชกรทีเป็นเจ้าของธุรกิจหรือเป็นผู้บริหารมีอำนาจหน้าที่ ได้นำแนวคิดนี้ไปใช้ เพื่อยกระดับมาตรฐานวิชาชีพและร้านยาให้เข้าสู่สากลที่หลายๆประเทศที่เจริญแล้วเขาทำอยู่ซึ่งมันเป็นประโยชน์และเป็นการคุ้มครองผู้บริโภคไปในคราวเดียวกัน อย่าหวังให้ใครมาจัดการเรื่องนี้แทนเราเลย
"ห้ามมิให้ผู้ซึ่งมิใช่ผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมทำการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมหรือแสดงด้วยวิธีใดๆให้ผู้อื่นเข้าใจว่าตนเป็นผู้มีสิทธิ์ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม"ข้อกฎหมายมีไว้ แต่ผู้มีหน้าที่บังคับใช้ให้เป็นไปตามกฏหมาย ยังไม่ค่อยเห็นการจับกุมในเรื่องนี้เลย งานอื่นท่านคงเยอะหรือท่านอาจจะมองว่ามันยังไม่ครบองค์ประกอบความผิดกลัวจับแล้วไม่ผิดจริง(จะเงิบ )บ่องตงช่วงนี้มีการรับผู้ช่วยเภสัชมากจริงๆ เขาก็เอามาทำงานแทนเราอย่างที่คุณThreeว่าไว้ จะมีใครไปจับบ้างไหมล่ะ????
มีทางเดียวที่จะสานฝันให้เป็นจริงได้คือ รอนักลงทุนต่างชาติในช่วงปี2015มาลงทุนร้านยาแล้วกว้านเภสัชกรไทยไปร่วมงาน เขาคงทำร้านยาให้ได้มาตรฐานสากลคงไม่มาถูกกลืนหายไปกับร้านยาแบบไทยๆ ถ้าฝันนี้เป็นจริงเภสัชกรไทยคงได้UPตัวเองขึ้นมาอีกเยอะ
เมจิก พี

โพสต์โดย เมจิก พี » 31 พ.ค. 2013, 17:28

เพื่อนๆและน้องบางคนถามว่าอายุมันเกี่ยวข้องกับการทำงานยังไงเห็นชอบกำหนดอายุกันจังไม่เกินเท่านั้นเท่านี้ ถ้ารับพวกที่อายุเกินเข้าไปจะทำให้หน่วยงานมันเจ๊งชิบหายวายวอดหรืออย่างไร ในเมื่อพวกเขายังสามารถอยู่ ไม่ได้เดิน3ขา ต้องนั่งรถเข็น มีคนคอยพยุงหรือต้องใช้เครืองช่วยหายใจ พูดจาหรือรับฟังยังรู้เรื่อง คุยด้วยเหตุด้วยผลได้ รู้ว่าใครนายใครลูกน้อง น่าจะดีกับหน่วยงานด้วยซ้ำ เพราะมีประสบการณ์และดูน่าเชื่อถือ
ผมก็ได้แต่รับฟังไม่รู้จะตอบพวกเขาอย่างไร หรือว่ามันจะเกี่ยวกับค่าตัว ใครรู้ช่วยตอบที??????

"จะรนณรงค์ต่อต้านเจ้าของธุรกิจหรือหน่วยงานที่ชอบจำกัดอายุ ด้วยการที่พวกเราเภสัชทุกคนร่วมมือไม่ไปทำงานด้วยดีไหม"
เพื่อนว่า อืมความคิดนี้น่าสนใจ เห็นด้วย
เมจิก พี

โพสต์โดย B&YPHARMACY » 02 มิ.ย. 2013, 10:21

- เจ้าสัว จับมือ มหาวิทยาลัย เริ่มโครงการสนับสนุนเงินทุนเพื่อการศึกษา
นักศึกษาเภสัชศาสตร์ พร้อมข้อผูกพันสัญญาจัดจ้างเพื่อใช้ทุน ในเครือ CP ALL
เดินหน้าร้านขายยา Stand Alone ใช้ Makro ที่เพิ่งเทคโอเวอร์เป็นศูนย์กระจายสินค้าระดับภูมิภาค
ครอบคลุมทั่วประเทศ

- 2015 AEC นักลงทุนข้ามชาติเล็งธุรกิจ ครบวงจรสุขภาพเชิงป้องกัน "ร้านขายยาคุณภาพ"

ปัญหาเรื่องเงินๆทองๆ ที่เหลื่อมล้ำเอาเปรียบจะหมดไปแน่นอนครับพี่น้อง :wink: เพราะผลตอบแทนทุกอย่างของเภสัชกร
จะเข้าสู่ระบบการจัดการของนิติบุคคล รวมถึงกฎหมายแรงงานและ สวัสดิการสังคม/กฎหมายภาษีอากร
และท้ายที่สุด เงินเดือนของเภสัชกร จะอิงต่อดีมานด์และซัพไฟล์ของตลาดอย่างแท้จริง
มีการกำหนด Key Perfomance ในการชี้วัดประสิทธิภาพการทำงานเพื่อประเมินผลตอบแทนที่เป็นรูปธรรม

ที่เหลือก็ได้แต่ภาวนา ให้"เจ้ามือ" มีธรรมาภิบาล ที่แท้จริง กำหนดกระบอกเงินเดือน และผลตอบแทนที่เป็นธรรม :mrgreen:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
B&YPHARMACY

โพสต์โดย noohappy » 03 มิ.ย. 2013, 17:23

Up date ja
noohappy

โพสต์โดย humbler » 04 มิ.ย. 2013, 17:45

B&YPHARMACY เขียน:- เจ้าสัว จับมือ มหาวิทยาลัย เริ่มโครงการสนับสนุนเงินทุนเพื่อการศึกษา
นักศึกษาเภสัชศาสตร์ พร้อมข้อผูกพันสัญญาจัดจ้างเพื่อใช้ทุน ในเครือ CP ALL
เดินหน้าร้านขายยา Stand Alone ใช้ Makro ที่เพิ่งเทคโอเวอร์เป็นศูนย์กระจายสินค้าระดับภูมิภาค
ครอบคลุมทั่วประเทศ

- 2015 AEC นักลงทุนข้ามชาติเล็งธุรกิจ ครบวงจรสุขภาพเชิงป้องกัน "ร้านขายยาคุณภาพ"

ปัญหาเรื่องเงินๆทองๆ ที่เหลื่อมล้ำเอาเปรียบจะหมดไปแน่นอนครับพี่น้อง :wink: เพราะผลตอบแทนทุกอย่างของเภสัชกร
จะเข้าสู่ระบบการจัดการของนิติบุคคล รวมถึงกฎหมายแรงงานและ สวัสดิการสังคม/กฎหมายภาษีอากร
และท้ายที่สุด เงินเดือนของเภสัชกร จะอิงต่อดีมานด์และซัพไฟล์ของตลาดอย่างแท้จริง
มีการกำหนด Key Perfomance ในการชี้วัดประสิทธิภาพการทำงานเพื่อประเมินผลตอบแทนที่เป็นรูปธรรม

ที่เหลือก็ได้แต่ภาวนา ให้"เจ้ามือ" มีธรรมาภิบาล ที่แท้จริง กำหนดกระบอกเงินเดือน และผลตอบแทนที่เป็นธรรม :mrgreen:

ผมเห็นด้วยนะครับเนี่ย
ความเขี้ยวลากดินของ เจ้าสัวธนินทร์ ในเครือ CP กลุ่มนักลงทุนซาบซึ้งใจกันยิ่งนัก :mrgreen:
แล้วยังมี เจ้าสัวเจริญในเครือเบียร์ช้าง ที่จะมารุก ลงทุนกับตลาดยาในอนาคต อีกระลอก

สิ่งที่เห็นชัดในปัจจุบัน ตอนนี้ร้านค้าโชว์ห่วย ในไทย เริ่มทยอยหายไป ...
แล้วร้านยาเดี่ยว ต้องจับตาไว้ให้ดี จะอยู่รอดได้นานแค่ไหน :eek:

ปัจจุบัน คณะเภสัชฯเปิดกันมากขึ้น น้องๆ จบออกมา กันมากมาย
ภาพสะท้อนอุปสงค์อุปทาน ของตลาดที่แท้จริง จะแสดงออกมา

เงินเดือนของเภสัชกรที่อยู่ในเรตนี้ ต่อไปอาจไม่กระเตื้อง หรืออาจลดลง นะครับ

ปล.ผมเดาครับ
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย noohappy » 06 มิ.ย. 2013, 10:39

Up date ja
noohappy

โพสต์โดย B&YPHARMACY » 06 มิ.ย. 2013, 17:00

ความเขี้ยวลากดินของ เจ้าสัวธนินทร์ ในเครือ CP กลุ่มนักลงทุนซาบซึ้งใจกันยิ่งนัก :mrgreen:
แล้วยังมี เจ้าสัวเจริญในเครือเบียร์ช้าง ที่จะมารุก ลงทุนกับตลาดยาในอนาคต อีกระลอก

สิ่งที่เห็นชัดในปัจจุบัน ตอนนี้ร้านค้าโชว์ห่วย ในไทย เริ่มทยอยหายไป ...
แล้วร้านยาเดี่ยว ต้องจับตาไว้ให้ดี จะอยู่รอดได้นานแค่ไหน :eek:

ปัจจุบัน คณะเภสัชฯเปิดกันมากขึ้น น้องๆ จบออกมา กันมากมาย
ภาพสะท้อนอุปสงค์อุปทาน ของตลาดที่แท้จริง จะแสดงออกมา

เงินเดือนของเภสัชกรที่อยู่ในเรตนี้ ต่อไปอาจไม่กระเตื้อง หรืออาจลดลง นะครับ

ผมเดาว่า คุณhumbler คงอยู่ในฐานะ เภสัชกรเจ้าของกิจการ ......
และคงพอมองเห็นสัญญาณอะไรหลายๆอย่างในทะเลแดงนี้

เพื่อนๆผมหลายคน มองว่าผมมันกระต่ายตื่นตูม ซึ่งเค้าอาจจะพูดถูกก็ได้
แต่ ณปัจจุบันนี้ แค่กลุ่มนายทุนระดับภูมิภาค ยังสนใจหันมาเป็นเจ้ามือ
ในตลาดร้านขายยา ทยอยเปิดสาขาครอบคลุมทำเลเศรษฐกิจ ทั้งจังหวัด
ทำสงครามราคา ชนิดที่ร้านขนาดปลาซิว อาจต้องกลับบ้านไปทำนาเลยทีเดียว
ปรกติ ต้นทุน 7 บาท ราคาขายหน้าร้าน 30 บาท ......เจ้ามือ ขาย 8 บาท!

ร้านยาเดี่ยว ไทยทำ .... จะมีอนาคตแบบไหนผมเองก็ไม่รู้ครับ หรืออาจต้องยอม
ย้อมสี สู้ไม่ได้ก็ต้องเป็นพวก ยอมให้นายทุน ไทย/เทศ ทำนาบนหลังตัวเอง ....ก็ยังดีกว่าอดตาย

ส่วนน้องๆ เภสัชกร ผู้ปฏิบัติหน้าที่ คงมีโอกาสได้ทำงานในร้านขายยามาตรฐานสากลมากขึ้น
รายได้ ผลตอบแทน อ้างอิงบนตัวชี้วัดที่ชัดเจนและเป็นรูปธรรม มากยิ่งขึ้น

และเมื่อตลาด มีผู้ชนะที่แท้จริง .....เจ้ามือที่ชนะคนนั้นแหละครับ คือผู้กำหนด/คือบรรทัดฐาน
เงินเดือนเภสัชกร ในตลาดแรงงานของประเทศไทย ....ต้นทุนทางธุรกิจตัวหนึ่ง
ที่อยู่ภายใต้อำนาจบริหารจัดการของ.....ผู้ชนะ
:biggrin:
รูปภาพ
B&YPHARMACY

โพสต์โดย humbler » 08 มิ.ย. 2013, 13:01

B&YPHARMACY เขียน:

ผมเดาว่า คุณhumbler คงอยู่ในฐานะ เภสัชกรเจ้าของกิจการ ......
และคงพอมองเห็นสัญญาณอะไรหลายๆอย่างในทะเลแดงนี้

เพื่อนๆผมหลายคน มองว่าผมมันกระต่ายตื่นตูม ซึ่งเค้าอาจจะพูดถูกก็ได้
แต่ ณปัจจุบันนี้ แค่กลุ่มนายทุนระดับภูมิภาค ยังสนใจหันมาเป็นเจ้ามือ
ในตลาดร้านขายยา ทยอยเปิดสาขาครอบคลุมทำเลเศรษฐกิจ ทั้งจังหวัด
ทำสงครามราคา ชนิดที่ร้านขนาดปลาซิว อาจต้องกลับบ้านไปทำนาเลยทีเดียว
ปรกติ ต้นทุน 7 บาท ราคาขายหน้าร้าน 30 บาท ......เจ้ามือ ขาย 8 บาท!

ร้านยาเดี่ยว ไทยทำ .... จะมีอนาคตแบบไหนผมเองก็ไม่รู้ครับ หรืออาจต้องยอม
ย้อมสี สู้ไม่ได้ก็ต้องเป็นพวก ยอมให้นายทุน ไทย/เทศ ทำนาบนหลังตัวเอง ....ก็ยังดีกว่าอดตาย

ส่วนน้องๆ เภสัชกร ผู้ปฏิบัติหน้าที่ คงมีโอกาสได้ทำงานในร้านขายยามาตรฐานสากลมากขึ้น
รายได้ ผลตอบแทน อ้างอิงบนตัวชี้วัดที่ชัดเจนและเป็นรูปธรรม มากยิ่งขึ้น

และเมื่อตลาด มีผู้ชนะที่แท้จริง .....เจ้ามือที่ชนะคนนั้นแหละครับ คือผู้กำหนด/คือบรรทัดฐาน
เงินเดือนเภสัชกร ในตลาดแรงงานของประเทศไทย ....ต้นทุนทางธุรกิจตัวหนึ่ง
ที่อยู่ภายใต้อำนาจบริหารจัดการของ.....ผู้ชนะ
:biggrin:

เยี่ยม มาก ฮะ
ที่สำคัญ ตอนนี้ มุมมอง ผู้ว่าจ้าง กับ มุมมอง ผู้ถูกจ้าง ในเรื่อง...ตัวชี้วัดในการทำงาน กับ ผลตอบแทนที่ควรได้รับ ....
แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
ยังไงก็เอาใจช่วยทุกๆฝ่าย ให้ลงตัวกันด้วยดี นะครับ
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย เมจิก พี » 11 มิ.ย. 2013, 02:17

หลายๆธุรกิจยาประกาศหาเภสัชไม่มีใครติดต่อไปเลย เคยเจอบางแห่งแทบจะอุ้มเภสัชเข้าร้าน บางแห่งคนรับสมัครก็ทำตัวว่ามีธุระเยอะไม่ให้ความสำคัญกับสายที่โทรเข้ามาสมัครตรงหน้าขอยุ่งกับธุระของตัวเองก่อนให้คนสมัครติดต่อไปใหม่หรือว่าจะติดต่อกลับก็หายจ้อย บางแห่งแผนกหาคนก็ทำตัวเหนือกว่าคล้ายว่าเขาเป็นคนให้งาน พวกแผนกหาคนเหล่านี้แกคงลืมไปว่าถ้าเข้าไปแล้วฝ่ายขายคือหน่วยรบ ถ้าฝ่ายขายไม่หาเงินเข้าองค์กร ฝ่ายอื่นจะอยู่ได้ไหม เจ้าของก็เหมือนกันที่มีบางคนทำตัวเหนือกว่า(คำว่า"บ๊อส"มันเท่ห์) ถ้าไม่มีเภสัชหรือคนช่วยคนอื่นมาทำงาน แกจะทำคนเดียวไหวไหม อย่าคิดว่ายังไงก็ต้องมีคนมาสมัคร ก็คงมีแต่มันจะอยู่กันไม่นานถ้าอยู่กันแบบนายกับลูกน้อง แล้วมันจะลือกันไปเร็วว่าร้านนั้นเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ วงการยามันแคบใครทำไรไว้ที่ไหนเด๋วก็รู้ถึงกันหมด อยู่กันแบบพี่ๆน้องๆเอื้ออาทรต่อกันดีที่สุด อย่าทำตัวแบบนายกับลูกน้องเลย
เมจิก พี

โพสต์โดย เมจิก พี » 11 มิ.ย. 2013, 19:05

ส่วนพวกร้านเชนใหญ่ๆที่กำลังรับเภสัชไปเป็นพระอันดับประดับร้าน ตอนนี้กำลังเร่งหาคน อ้าวใครอยากไปเป็นเภสัชกรพระอันดับประดับร้านยาให้เขาได้คำว่าร้านยาคุณภาพ เชิญ แต่ถ้าอยากแสดงความสามารถทางวิชาชีพจริงๆก็อย่าไปใกล้เชนพวกนี้เล
อีกเรื่องเกียวกับร้านสะดวกซื้อบางแห่งที่เข้ามามีบทบาทการทำร้านยา ดูกลยุทธ์และแนวคิด ของเขา บวกกับธรรมชาติของสินค้าเกี่ยวกับยาและบุคคลากรที่เกี่ยวข้องในร้านยารวมถึงความสามารถ การบริการและสัมพันธไมตรีที่จะต้องมีกับลูกค้าและชุมชนรอบๆร้าน ผลตอบแทนของผู้ที่เกี่ยวข้อง ต้องบอกว่าเขายังไม่รู้จริงในเรื่องเหล่านี้ เขาคิดแบบของเขาที่เคยประสบความสำเร็จมาแล้ว แต่ร้านยามันคนละเรื่องอย่างสิ้นเชิง ไม่งั้นป่านนี้คงมีร้านยาล้มหายตายจากพร้อมกับการแจ้งเกิดของร้านยาในเครือของเขาเป็นพันร้านแล้ว
เมจิก พี

โพสต์โดย noohappy » 12 มิ.ย. 2013, 06:39

เภสัชกรในร้านยาเชนนอกจากเป็นพระอันดับแล้วใบประกอบวิชาชีพของคุณยังเป็นบันไดให้พวก "ผู้ช่วย" มันเหยียบและใช้ไต่เพื่อเลื่อนตำแหน่งอีกต่างหาก
noohappy

โพสต์โดย เมจิก พี » 13 มิ.ย. 2013, 17:29

เมื่อวานตอนเย็นไปเห็นร้านยาขนาดห้องเดียวอยู่ในตึกแถวหน้าหมู่บ้านมีลูกค้ารอซื้อยาร่วม10คน เภสัชผู้ชาย(มาทราบตอนหลังว่าเป็นเภสัชประจำร้านไม่ใช่เจ้าของอายุ40กว่า) ถัดไปประมาณ10ห้องก็มีร้านยาแต่เป็นผุ้ช่วยไม่มีลูกค้า สงสัยว่าร้านนี้มีไรดีเลยเข้าไปสอบถามพูดคุย
- คุณป้าบอกว่ารอซื้อกะหมอ จัดยาดีอธิบายแนะนำฟังเข้าใจง่าย วันก่อนยังโทรไปหาป้าถามถึงอาการเจ็บป่วย วันนี้ยาหมดเลยจะมาต่อยา
- น้องผู้หญิงจะมาซื้อที่เขียนคิ้วแต่งหน้า ถามว่าทำไมไม่ซื้อกะผู้ช่วยเป็นผู้หญิงเหมือนกัน เธอว่าหมอแนะนำดีกว่าเลยจะมาซื้ออย่างอื่นอีก
- ลูกค้าคนอื่นว่าหมออัธยาศรัยดียิ้มแย้ม ถามอะไรไม่มีรำคาญตอบฟังง่าย
รอจนหมดลูกค้าจึงได้ทักทายพูดคุยกัน ยังบอกเภสัชท่านนี้ว่าเก่งๆแบบนี้น่าไปทำร้านใหญ่ๆ
"เคยไปสมัครมาแล้วทั้งนั้นแต่เขาไม่เอา เขาคงคิดว่าเราเก๋าไป แก่ไป รู้มาก ปกครองยาก ค่าจ้างคงแพง เชื่อมั่นเกินไปในสายเขา บางที่ใช้คนในอ๊อฟฟิตมาสัมภาษณ์แล้วรายงานฝ่ายปฎิบัติการอีกที แกจะไปรายงานได้ลึกซึ้งไร พวกนี่มันรู้แต่งานอ๊อฟฟิต ไม่เข้าใจแนวคิดหรือการทำงานในร้านยา มันต้องเอาคนในวงการร้านยามาคุยกันมันจะเข้าใจ ส่วนไอ้ร้านที่เอาแต่เภสัชผู้หญิง เขาว่าเขามีเครื่องสำอางค์และสินค้าผู้หญิงเยอะ แหม!ของแบบนี้มันหาความรู้เพิ่มเติมกันได้ พี่ก็เห็นไม่ใช่เหรอว่าน้องผู้หญิงเขาก็รอซื้อที่แต่งหน้ากับผม มันไม่เกี่ยวหรอกเพศอะ เจ้าของร้านพวกนั้นมันคิดมากงี่เง่าเอง"
ทำไมถึงได้มาทำที่นี่หละ แล้วเขาจ้างไหวเหรอ ดูขายเก่งพูดเก่ง
"ก็เขารับไม่มีเรื่องมากเหมือนบริษัทพวกนั้น ตอนแรกที่เข้ามาเมื่อปลายปีที่แล้วให้26,000ค่าใบประกอบ7000 ตอนนี้ทำยอดให้เขาจากวันละ5-6พันเป็นประมาณ13000-18000 เขาปรับให้2ครั้งแล้วตอนนี้ได้อยู่32,000แล้ว
ให้เยอะมากกว่าหลายบริษัทอีก
"ยอดขายเดือนนึง4แสนกว่า หักต้นทุนยาค่าน้ำค่าไฟค่าเช่ายังเหลือกำไรอีกแสนกว่า จ่ายเงินเดือนเภสัชกับผุ้ช่วยรวมกันประมาณ5หมื่นยังเหลือกำไรอีก7-8หมื่นแล้วมีแนวโน้มจะมากกว่านี้อีก"
"เพชร อยู่ที่ไหนมันก็เป็นเพชร คนตาถึงเท่านั้นที่จะรู้ว่าเป็นเพชร ส่วนพวกไม่มีวาสนาตาไม่ถึงปัญญาน้อยเหมือนบัวใต้น้ำก็ต้องปล่อยให้มันเป็นอาหารของเต่ากับปลาต่อไป" เภสัชคนนี้เขาทิ้งท้ายแบบเบาๆ
เมจิก พี

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โรบัสต้า