New Document

ใครมาจากมข.บ้างช่วยแนะนำตัวหน่อย

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

นายต้านี่เอง

โพสต์โดย Yagami Light » 08 พ.ย. 2005, 19:20

หายไปนานเลยนะน้อง ไปกินติ่มซำกันอีกเหอะ

Oh+ Rx 10 KKU (clinical pharmacy dept.) ตอนนี้ทนทุกข์ อยู่Hiroshima Univ. JAPAN
denpongpat@hotmail.com

ธันวานี้จะไปเยี่ยมบ้านเกิดขอนแก่น ไปดีใจกับน้องๆที่รับปริญญา ไปถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึก

เมื่อกี้แว๊บๆ เห็นอ.พี่โป้งจากเกียวโตก็เข้ามาด้วย เลยเอามั่ง
บัณฑิตใหม่เฮียเบสก็มา อย่าลืมเลี้ยงแบบทุ่มสุดตัวในงานรับปริญญานะน้อง
เหอๆๆๆ
Don't walk in front of me, I may not follow.
Don't walk behind me, I may not lead.
Just walk beside me and be my friend.
                                            - Albert Camus
ภาพประจำตัวสมาชิก
Yagami Light

ใครมาจากมข.บ้างช่วยแนะนำตัวหน่อย

โพสต์โดย Littleluphy » 09 พ.ย. 2005, 21:37

เฮียโอ๋ เบสเปลี่ยนเบอร์เปงชาติแล้วเน่อ ส่งเมลแจกชาวบ้านหมดแล้ว ไปอยู่ไหนมาเนี่ยเชยจิงๆ
งี้แหละเด็กญี่ปุ่น กลับมารับปริญญาเบสอย่าลืมของฝากเด็กญี่ปุ่นๆสาวๆสวยๆซักคนเน่อ เด๋วพาไปก๊ง 555...
แก้ไขล่าสุดโดย Littleluphy เมื่อ 19 พ.ย. 2005, 21:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Littleluphy

โพสต์โดย Littleluphy » 18 พ.ย. 2005, 19:41

ขุดกระทู้ครับ แหะๆ ใครที่ยังไม่เข้ามาแนะนำตัวก็เข้ามากันหน่อยนะ ไปล่ะ งุดๆ
Littleluphy

โพสต์โดย Littleluphy » 17 ธ.ค. 2005, 20:13

ทำมาย มข.ไม่ค่อยเข้าเวบกันเลย ขุดกระทู้งับ ดูเด็ก ม.อุบล สิมากันตึ้มๆเยย :twisted: :twisted: :twisted:
Littleluphy

Re: ใครมาจากมข.บ้างช่วยแนะนำตัวหน่อย

โพสต์โดย kwang_rx19 » 26 ส.ค. 2006, 10:54

น้องปี 3 แล้ว อาจารย์ท่านก็พูดไปเพื่อที่จะให้เรากระตือรือร้นขึ้น ซึ่งเหนือสิ่งอื่นใดนั้นอาจารย์เค้าก็หวังดีกะเราล่ะค่ะ
แล้วอีกอย่างที่สำคัญถ้าเราผ่านความกดดันตรงนี้ไปได้ น้องก็สามารถผ่านความกดดันที่มันจะตามมาในอนาคตได้
"มิลาน ไร้เทียมทาน"
kwang_rx19
ThaiPharmaSoft

Re: ใครมาจากมข.บ้างช่วยแนะนำตัวหน่อย

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 26 ส.ค. 2006, 11:08

สู้ๆ สู้กับกัตจัง ต่อไป  8)
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 28 ส.ค. 2006, 19:05

น้อง ปี3 เจ้าเก่า พี่ว่า ลองค่อยๆ ไล่ดูหลักสูตรดีๆนะ ถึงจะเลือกเรียน pharm sci เค้าก็จะให้เลือก ลงวิชาไปในเเนวที่เราชอบ คล้ายๆ การเลือกเเทร็คแบบเก่า (จากที่รู้นะ) น้องลองไปศึกษาดูดีๆ เลือกเรียนในสิ่งที่ชอบเเหละ เเต่ขอบอก QC ทำแล็บหนักนะจ๊ะ (พี่เรียนเเทร็คเคมีมาอ่ะนะ) แต่ถ้าชอบก็ QC ก็สนับสนุนเชียร์ๆ  สนุกๆ  :D
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย Yagami Light » 30 ส.ค. 2006, 19:39

ถึง น้อง ปี3 แล้ว และน้องๆอีกหลายๆคน

คำพูดของอาจารย์บางท่านอาจทำให้กระเทือนซางบ้าง (ศัพท์เทคนิคนะเนี่ย อาจแปลว่า กระทบรุนแรงเข้าไปถึงอวัยวะภายใน ทะลุจิตใจให้บอบช้ำ) บางครั้งยามันก็ขมอย่างที่หลายคนเคยพูด คิดทางบวกเข้าไว้ จะทำให้ใจเราสบายและมีกำลังใจสู้ต่อ

"ทางลบ-รับรู้ไว้ ทางบวก-เพิ่มกำลังใจ"

บางครั้งคำบางคำมันอาจเสาะหามุมมองทางบวกได้ยากเต็มที ก็พยายามหาเข้าไปมันต้องมีบ้างแหละ อย่างน้อยๆคำด่ามันก็ต้องมีที่มามีมูลเหตุให้คนด่าละนะ แต่เราก็หามุมมองมาพัฒนา แก้ไขตัวเอง หักล้างไอ้สิ่งที่เขาด่าให้ได้นะครับ ถ้าเขาด่าแล้วมันไม่จริง ก็..... ไปตลาดซื้อมันเทศเอาสักโล (ชั่งมัวมัน)

ถ้าปวดแสบปวดร้อนกับพูดเหล่านี้ ก็วางเอาไว้เหอะ ไม่ต้องแบกมาคิดให้หนักหัว เราสามารถเลือกได้ที่จะสุข หรือทุกข์ และเราก็เลือกได้ว่าเราจะรับเอาความเซ็งจากการกระทำของคนอื่นที่หยิบยื่นมาให้เราหรือเปล่า.....อ่ะนะ

น้องเป็นคนมีศักยภาพ และคนทุกคนมีศักยภาพ บางวันบางเวลาเราท้อ มันก็ต่ำลงชั่วขณะแค่นั้นเอง ที่เก็บไว้น่ะเยอะ ผมเชื่ออย่างงั้น...... รุ่นพี่สายรหัสผม(คนนี้เป็นอาจารย์ที่ฮาที่สุดในประวัติศาสตร์คณะนะ ผมว่า) แกเคยบอกไว้ว่า แต่ละวันคนเราเอาสักยภาพออกมาใช้ไม่ถึง 30 เปอร์เซ็นต์ของที่มีจริง แกเชื่ออย่างงั้น เพราะฉะนั้นก่อนจะท้อเรื่องวิชาชีพ ผมขอให้เราคิดว่าเราทำได้ไว้ก่อน

จะเรียนอะไรดี ไปถามรุ่นพี่ ถามอาจารย์ ถามเยอะๆหลายๆคน แล้วก็อย่าลืมถามใจตัวเอง มีเพื่อนคนนึงบอกไว้ว่า "เอาไอ้ที่เคิดว่าเราเกลียดมันน้อยที่สุด" มันก็ดูเข้าแปลก เข้าท่าดี กรณีคิดไม่ออกจริงๆ ส่วนตัวผม สมัยโบราณ ไม่มีโอกาสเลือก แต่ก็เลือกทำโปรเจ็คปีสุดท้ายทางคลินิก (เพราะหนีทางต้นไม้ และแล็บมา) ทั้งๆที่ตอนเรียน ก้เคยผจญภัยใต้ mean  วิชาทางนี้มาพอสมควร แต่แล้วก็กลายเป็นคนคลินิกมาตลอด ไปแย๊บๆทางชุมชนบ้าง ไปทำร้านยามาอีก ตอนนี้ได้มาเรียนอีกรอบ มาทำแล็บ ดันต้องเอาต้นไม้มาทำอีก (กลับไปอีกทางเลย อุตส่าห์หนีมา) ก็สนุกไปอีกแบบได้รื้อฟื้นหลายอย่าง และเรียนรู้โลกในอีกแบบ สนุกกับมันให้ได้ มันก็สุขเอง (แต่บางคนก็ค้านนะ เขาหาว่าผมจับฉ่ายเหมือนเป็ดน่ะ แต่ชีวิตผมก็มีความสุขดี) ตอนนี้ผมเลยได้ใช้ทุกอย่างที่เรียนมาเลย เลยไม่เกลียดอะไรแล้ว ชอบไปหมด แต่จบกลับไปก็จะได้กลับไปทำสิ่งตัวเองรักและชอบที่สุดคือทางคลินิก

ผมไปลากข้อความที่ผมตอบไว้กับกระทู้อื่นมา ชอบมากว่างั้นเหอะ ไอ้ชุดนี้อ่ะ อยากให้ลองเอาไปคิดดู

"แม้เรามิได้เกิดเป็นดอกซากุระ ก็จงอย่ารังเกียจที่เกิดเป็นแค่ดอกหญ้า
เพียงแต่ขอให้เรา เป็นดอกหญ้า ที่งดงามที่สุด
ไม่ได้เป็นภูเขาฟูจิ ภูเขาอื่นนี้ใช่ไร้คุณค่า
ไม่ได้เป็นอาทิตย์ทิวา จงเป็นดาราในยามราตรี
จะเป็นอะไรก็ตาม จงเป็นเสียอย่างหนึ่ง และพึงพอใจ ในสิ่งที่เราได้เป็น
เป็นอะไร ไม่ใช่ปัญหา
สำคัญที่ว่า..... จงเป็นอย่างดี เป็นให้ดีที่สุด เป็นให้ดีที่สุด"

??????????(ตั้งใจเรียนให้มากที่สุดนะครับ)

ทำวันนี้ดี วันหน้าเดี๋ยวมันก็ดีเอง
Don't walk in front of me, I may not follow.
Don't walk behind me, I may not lead.
Just walk beside me and be my friend.
                                            - Albert Camus
Yagami Light

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โกโก้