New Document

ถามเรื่องการเรียนต่อโทแบบ module

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

ถามเรื่องการเรียนต่อโทแบบ module

โพสต์โดย chompoodang » 06 พ.ย. 2008, 15:26

อยากทราบว่ามีใครเรียนต่อโทแบบ module สาขาการจัดการทางเภสัชกรรมบ้างอยากขอคำปรึกษา ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
chompoodang

Re: ถามเรื่องการเรียนต่อโทแบบ module

โพสต์โดย NorthPhar » 09 พ.ย. 2008, 20:34

เรียนอยู่ครับ สงสัยอะไรถามได้ครับ
NorthPhar

Re: ถามเรื่องการเรียนต่อโทแบบ module

โพสต์โดย chompoodang » 10 พ.ย. 2008, 10:29

อยากขอ e mail address ได้หรือเปล่าค่ะ เพราะว่าจะถามค่อนข้างเยอะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
chompoodang

โพสต์โดย NorthPhar » 10 พ.ย. 2008, 17:37

chompoodang เขียน:อยากขอ e mail address ได้หรือเปล่าค่ะ เพราะว่าจะถามค่อนข้างเยอะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ส่งให้ทาง pm แล้วครับ ลองใช้ pm ก็ได้นะครับ สะดวกดี
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 10 พ.ย. 2008, 22:50

จริงอ่ะ... พี่ไก่ สนใจสาขานี้เหมือนกัน มีพี่ที่กระทรวงมาโฆษณา... สนใจ... แต่ตอนนั้นยังไม่รู้รายละเอียด... รอดูอยู่ว่าเป็นยังไง...
แต่ต่อมาสนใจแบบลาไปเรียนเลย... ยื่นเรื่องไป... แห้ว...
เดี๋ยวว่าจะกลับมาดูโครงการนี้ต่อ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 11 พ.ย. 2008, 08:30

Wiz@rd. เขียน:จริงอ่ะ... พี่ไก่ สนใจสาขานี้เหมือนกัน มีพี่ที่กระทรวงมาโฆษณา... สนใจ... แต่ตอนนั้นยังไม่รู้รายละเอียด... รอดูอยู่ว่าเป็นยังไง...
แต่ต่อมาสนใจแบบลาไปเรียนเลย... ยื่นเรื่องไป... แห้ว...
เดี๋ยวว่าจะกลับมาดูโครงการนี้ต่อ...

msn มาคุยกันได้เลยครับ
NorthPhar

โพสต์โดย NorthPhar » 12 พ.ย. 2008, 18:36

ขอตอบเป็นข้อ ๆ ตามที่เคยสอบของ มข. นะครับ
1. สมัครสอบแต่ละวิชายากไหม ข้อสอบเป็นแบบไหน กลัวจังเพราะว่าไม่ได้ผ่านการสอบมาเกือบ 10 ปีแล้ว แล้วการประเมินให้เป็นเกรด A B C D หรือว่าแค่บอกว่าผ่านหรือไม่ผ่าน การประชุมเสร็จแล้วก็แปลว่าจบวิชานั้นไปเลยหรือว่ามี assign ให้กลับไปทำอีก
ตอบ : ข้อสอบมีทั้งหมด 3 วิชา คือ
- ความรู้พื้นฐาน เป็นข้อสอบความสามารถในการเป็นบันฑิต (อาจารย์ว่าแบบนั้น) คือวัดความสามารถในการคิดเป็นเหตุเป็นผล การลำดับความคิด
- ความรู้เฉพาะสาขาวิชา ตามสาขาวิชาที่เรียน ปีที่แล้วออกเรื่อง EOQ เป็นเนื้อหาที่เรียนในโมดูลเรื่องการเงินสำหรับเภสัชกร
- ภาษาอังกฤษ 100 ข้อ reading 50 ข้อ grammar 40 ข้อ และ fill sentence 10 ข้อ ให้เวลา 2 ชม ผ่านที่ 50%
การประเิมินแต่ละวิชาเป็นเกรดครับ A,B,C,D,F
หลังเสร็จการประชุมต้องมีงานกลับไปทำ แล้วส่งงานตามกำหนดเพื่อตัดเกรดครับ และจะมีบางวิชาที่ไม่เปิด module ต้องไปเรียนที่คณะครับ เช่น research method, seminar, drug and health management

2. ถามเรื่องค่าใช้จ่าย
ตอบ : ค่าเทอม ๆ ละ 20,000 บาท + เดินทาง และค่าโรงแรมเวลาที่ต้องไปเรียนที่คณะ

3. พอสอบเก็บหน่วยกิตได้เกือบครบก็สมัครเข้าเป็นนักศึกษาขอ ม. แห่งใดแห่งหนึ่งแล้วต้องสอบเข้าอีกหรือเปล่า แล้วรูปแบบการเรียนหลังเป็นนักศึกษาเป็นแบบไหน
ตอบ : ต้องสมัครสอบเป็นนักศีกษาตามที่บอกในข้อ 1 ครับ แต่ก่อนสมัครสอบควรเก็บโมดูล ให้ได้ซัก 3-4 โมดูลครับ การสมัครโมดูลก็สมัครตามปกติ เพียงแต่ต้องลงทะเบียนเพื่อขอเก็บหน่ีวยกิตและขอรับการบ้านกลับไปทำ หลักสูตรมีให้เลือกทั้งปริญญาโทและประกาศนียบัตรครับ

ลองดูนะครับ
NorthPhar

โพสต์โดย chompoodang » 20 พ.ย. 2008, 09:36

ขอบคุณ มาก ๆ นะค่ะ
chompoodang

ย้อนกลับไปยัง โกโก้