New Document

เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

Re: เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

โพสต์โดย takari555 » 18 ส.ค. 2008, 20:16

pharjung เขียน:สมัยพี่มัันก้ได้่ ....เพราะมีเวลาร่อนใบสมัครไง
แต่พี่ว่าสมัยน้องคงจยาก...เภสัชเริ่มมีหากที่...สารพัดโครงการ แข่งกันมาก
เขาก้เืลือกได้ (หมายถึงฝ่ายนายจ้าง) เราเอง(เภสัช) เป็นฝ่ายถูกเืลือกมากกว่า เราจะได้เป็นผู้เืลือก

นั่นสินะคะ
อีกอย่างนะคะ ได้ยินมาว่าไทยกำลังยื่นขอมาตรฐานอะไรซักอย่าง
แล้วโรงงานยาจะต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายอีกมาก
เลยคาดว่าโรงงานในไทยจะต้องปิดเพิ่มอีก
แล้วอย่างงี้จะดีเหรอคะเนี่ย
และเดี๋ยวนี้เค้าก็ไปจ้างนักวิทยาศาสตร์แทนอีกด้วย เพราะจ้างเภสัชแพงกว่า
กลุ้มใจเลยง่ะ เหอๆ

แล้วบริษัทของพี่มีจ้างเภสัชเยอะป่าวคะ ประมาณกี่คนอ่ะคะ
takari555

Re: เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

โพสต์โดย pharjung » 20 ส.ค. 2008, 19:42

takari555 เขียน:
pharjung เขียน:สมัยพี่มัันก้ได้่ ....เพราะมีเวลาร่อนใบสมัครไง
แต่พี่ว่าสมัยน้องคงจยาก...เภสัชเริ่มมีหากที่...สารพัดโครงการ แข่งกันมาก
เขาก้เืลือกได้ (หมายถึงฝ่ายนายจ้าง) เราเอง(เภสัช) เป็นฝ่ายถูกเืลือกมากกว่า เราจะได้เป็นผู้เืลือก

นั่นสินะคะ
อีกอย่างนะคะ ได้ยินมาว่าไทยกำลังยื่นขอมาตรฐานอะไรซักอย่าง
แล้วโรงงานยาจะต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายอีกมาก
เลยคาดว่าโรงงานในไทยจะต้องปิดเพิ่มอีก
แล้วอย่างงี้จะดีเหรอคะเนี่ย
และเดี๋ยวนี้เค้าก็ไปจ้างนักวิทยาศาสตร์แทนอีกด้วย เพราะจ้างเภสัชแพงกว่า
กลุ้มใจเลยง่ะ เหอๆ

แล้วบริษัทของพี่มีจ้างเภสัชเยอะป่าวคะ ประมาณกี่คนอ่ะคะ

ใช่แล้วล่ะ เพราะเขาพยายามจะให้เราเข้ามาตรฐาน PIC/S ซึ่งย่อมาจาก Pharmaceutical Inspection Co-operation Shceme

ซึ่งก็อินเตอร์อย่างแน่แท้..... เพื่อ(อ้าง)ให้เราเทียมหน้าเทียมตา ยามีมาตรฐานระดับสากล แต่แน่นอนว่าก็ต้องมีการปรับปรุงเพื่อรองรับ PIC/S

มันก็ต้องใช้ Money ในการปรับปรุง เพราะมีสิ่งหนึ่งในมาตรฐานอันแสนจะอินเตอร์ ก็คือ HVAC ย่อมาจาก Heat Ventilation Air Condition

มันก็ระบบอากาศนั่นแหล่ะน้องเอ๋ย.......

แอร์ก็ต้องมี HEPA Filter , Filter สารพัด Filter ก็ประมาณตัวกรองน่ะน้อง กรองให้อากาศมันสะอาด ประมาณนี้.....

ย้อนกลับมาที่ไทยแลนด์ โดยส่วนมากจะเป็นโครงสร้างแบบเก่า แอร์ก็......บางที่ไม่แน่อาจจะคลับคล้ายแอร์บ้านน่ะ

สรุปว่าลงทุน Money เยอะทีเดียวล่ะ

ที่น้องบอกว่าเดี๋ยวนี้เขาจ้างนักวิทย์...... โอ...ไม่ต้องนักวิทย์หรอกที่ที่พี่อยู่ก็......Oops!

อีกอย่างเป็นเภสัชโรงงานต้องอดทนนะ ไม่ค่อยมีโอที (ที่ที่พี่อยู่) แต่งาน.....ดังนั้นก็ทุกวันก็......ถ้าทำงานแบบทุกวันนี้

ถ้าเปลี่ยนเป็นทำงานโรงพยาบาล พี่คงรับทรัพย์หนอะๆแล้วล่ะ.....

จ้างเภสัชก็ตอนนี้เขารู้สึกอยากได้อีก 2 คนนะ ถ้าฟังมาไม่ผิดน่ะ

ทุกวันนี้เฉพาะฝ่ายผลิตก็ราวๆ 8 คน (ทั้งยาปราศจากเชื้อและยาทั่วๆไป)

ฝ่ายพวก QAQC ก็ราวๆ 4 คน

ฝ่าย RD ก็ราวๆ 4 คน

ฝ่าย RA 2 คน

ก็มีเท่านี้ล่ะน้อง.................

เยอะมะ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharjung

โพสต์โดย pharjung » 22 ส.ค. 2008, 19:34

อืม....มาป้วนเปี้ยน กับมา โพสต์ให้กระทู้ยังคงอยู่....ไม่หายไปไหน ช่วงนี้เหงาจัง... แต่ก็ไม่อยากเจอใครเพราะมันเครียดๆกับงานเลย....เหงาแต่อยากเก็บตัว
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 26 ส.ค. 2008, 17:10

เอ้อออออ....มาตรฐานที่ว่านี้เลยค่ะ
ฟังไม่ค่อยเข้าใจหรอกค่ะ แต่พี่เค้าพูดมาประมาณนี้แหละ
(จำได้แต่ไทยเรามีปัญหากับระบบอากาศ 555+)

โอ....ฟังแล้วท่าทางเครียดน่าดูอ่ะ
หนูเริ่มรู้สึกว่าตัวเองไม่ค่อยเหมาะยังไงไม่รู้
(หนูเป็นพวกประเภทเฉื่อยๆ น่ะ...555+)
เลยก็มองๆ QC แทน
แต่ก็........เคยได้ยินมาว่าจ้างที่ละคนสองคนเอง
เฮ้อออออออออ....เหนื่อยจายยยยย...

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่มากนะคะที่อุตส่าห์เสียเวลามาตอบให้
ยังไงพี่เองก็รักษาสุขภาพเยอะๆ นะคะ
อย่าหักโหมมากนะคะ ^^
takari555

โพสต์โดย pharjung » 27 ส.ค. 2008, 19:42

takari555 เขียน:เอ้อออออ....มาตรฐานที่ว่านี้เลยค่ะ
ฟังไม่ค่อยเข้าใจหรอกค่ะ แต่พี่เค้าพูดมาประมาณนี้แหละ
(จำได้แต่ไทยเรามีปัญหากับระบบอากาศ 555+)

โอ....ฟังแล้วท่าทางเครียดน่าดูอ่ะ
หนูเริ่มรู้สึกว่าตัวเองไม่ค่อยเหมาะยังไงไม่รู้
(หนูเป็นพวกประเภทเฉื่อยๆ น่ะ...555+)
เลยก็มองๆ QC แทน
แต่ก็........เคยได้ยินมาว่าจ้างที่ละคนสองคนเอง
เฮ้อออออออออ....เหนื่อยจายยยยย...

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่มากนะคะที่อุตส่าห์เสียเวลามาตอบให้
ยังไงพี่เองก็รักษาสุขภาพเยอะๆ นะคะ
อย่าหักโหมมากนะคะ ^^

อย่าคิดว่ามันเครียด ตอนนี้อาจฟังดูแล้ว เครียด แต่อีกหน่อยจบแล้ว......อภิมหาเครียด....ฮา ฮา.....ล้อเล่นนะคะ

เราไปคิดล่วงหน้าเกินไปหรือเปล่า?? ว่าจะเหมาะหรือไม่ เพราะแต่ละโรงงานมันก็ต่างกันนะ

แต่เผอิญโรงงานที่พี่ทำงาน ผู้บริหารออกแนวความคิดทันสมัย ชอบนำสิ่งใหม่ๆมาให้ทำกัน

พี่ว่าดีนะ เราได้เรียนรู้เยอะดีนะคะ เพียงแต่ข้อเสียก็ต้องเหนื่อยมากหน่อย

แต่พี่ว่าคุ้มนะคะ ถ้าลาออกไปอยู่ที่อื่น Oops! ล้อเล่น ถ้าพี่จะลาออกก็มีเหตุผลเดียวคือ เรียนต่อ

เพราะพี่เอง อยากเรียนต่อ และก็คงไม่ใช่ MBA แต่คงเป็นทางด้านเภสัชเนี่ยล่ะ เพราะพี่ชอบทางด้านนี้

อย่าเพิ่งกลัวเรื่องการรับมากหรือน้อย..... เพราะสายนี้หาคนมาทำยายากพอควร (ที่ทั้งทน + อึด)

ดังนั้นก็คงไปได้เรื่อยๆล่ะ

สุดท้ายก็ถ้ามีอะไรสงสัยอยากถามก็ถามมาได้นะคะ ถ้าพี่เข้ามาก็ตอบให้แน่นอน

ปล. สงสัจังกระทู้นี้ มีแต่พี่กะหนูหรือ??????
pharjung

โพสต์โดย py106 » 29 ส.ค. 2008, 23:15

pharjung คิดว่าโรงงานมีปัญหากับการลงทุนให้เป็น PIC/S จริงหรือครับ
ผมไม่ขอพูดประเด็นอื่นละกันนะครับ ถ้าสงสัยค่อยๆถามละกันงับ (จะได้กระทู้ไม่ตกงิงิ)

ถ้าคิดว่าโรงงานมีปัญหาลองดูมาตรการช่วยเหลือของภาครัฐแล้วกันครับ ซึ่งเจ้าของทุกโรงงานในประเทศก็รับรู้แล้วด้วย...
มาตรการช่วยเหลือด้านเงินทุนก็คือ การที่ อย ได้ไปคุยกับ BOI ให้เพิ่มมาตรการช่วยเหลือ โรงงานยาที่ผลิตยาสำเร็จรูปให้มีมาตรฐานตาม PIC/S คุยกันนานมาก เสียพลังงานไปก็หลาย สุดท้าย BOI ก็ยอมปล่อยออกมาครับ ตั้งแต่ปี 2549 ละนะ สรุปได้ดังนี้

- ให้การสนับสนุน BOI แก่โรงงานเดิมที่จะลงทุนปรับปรุง เป็นการยกเว้นภาษี เท่ากับจำนวนเงินที่ได้ปรับปรุงไปภายใน 5-8 ปี (แล้วแต่ว่าโรงงานตั้งอยู่พื้นที่ไหน) ซึ่งเงินลงทุนนี่รวมถึงการลงทุนด้านบุคลากรด้วยนะครับ จะส่งไป train ตปท ก็รวมด้วยนะเอ้า :surprised:
- สำหรับโรงงานใหม่และมีการลงทุนด้านนวัตกรรม จะยืดเวลาการสนับสนุนออกไปอีก 1-3 ปี โดยไม่จำกัดจำนวนเงินที่ได้รับการยกเว้นภาษี

นอกจากนี้ จากการสอบถามไปยังธนาคารพาณิชย์ต่างๆ และได้เชิญให้มาบรรยาย พบว่าโรงงานที่ได้ BOI ยังมีแนวโน้มได้รับการปล่อยกู้ด้วยครับ เพราะดอกเบี้ยเงินกู้ก็เอาไปยกเว้นภาษีได้ครับ

สรุปง่ายๆว่าลงทุน 10 ล้าน ก็ได้ยกเว้นภาษี 10 ล้าน เหตุนี้เอง โรงงานหลายๆโรง (หลายเดือนที่แล้วรู้สึกจะมีเกือบ 10 โรง และอยู่ระหว่างยื่นขออีกเพียบ) จึงไปขอกันเป็นทิวแถว ยกตัวอย่างโรงงานที่เคยไปตรวจแล้วเล่นขอ BOI มันซะทุก plant ก็เช่นไทยนครพัฒนานี่ล่ะครับ ขนาดโรงงานที่ดีอยู่แล้ว พี่แกถือโอกาสได้เงินพัฒนาโรงงานฟรีๆ พนักงาน (+ผู้บริหาร) ได้ไปดูงาน - อบรม ตปท ฟรีๆ โรงงานเล็กๆก็มีขอไปนะครับ พวก SME นี่ยิ่งได้เปรียบเพราะธนาคารให้ดอกเบี้ยถูกอีกต่างหาก ดังนั้น รู้แล้วอย่าช้าครับ... :lol:

เพิ่มเติมเกี่ยวกับ BOI ที่นี่เลยครับ http://www.boi.go.th

สำหรับเรื่องประมาณว่าทำไมเข้า PIC/S หรือว่าทำไมต้องเป็นมาตรฐานนี้ ตอนนี้ขี้เกียจพูดแล้วครับ แต่ถ้าอยากรู้ก็มาโพสถามได้นะครับ... ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะตอบ...
แวะไปเยี่ยมชมกันได้ครับ
http://py106travel.blogspot.com
py106

โพสต์โดย pharjung » 31 ส.ค. 2008, 20:08

py106 เขียน:pharjung คิดว่าโรงงานมีปัญหากับการลงทุนให้เป็น PIC/S จริงหรือครับ
ผมไม่ขอพูดประเด็นอื่นละกันนะครับ ถ้าสงสัยค่อยๆถามละกันงับ (จะได้กระทู้ไม่ตกงิงิ)

ถ้าคิดว่าโรงงานมีปัญหาลองดูมาตรการช่วยเหลือของภาครัฐแล้วกันครับ ซึ่งเจ้าของทุกโรงงานในประเทศก็รับรู้แล้วด้วย...
มาตรการช่วยเหลือด้านเงินทุนก็คือ การที่ อย ได้ไปคุยกับ BOI ให้เพิ่มมาตรการช่วยเหลือ โรงงานยาที่ผลิตยาสำเร็จรูปให้มีมาตรฐานตาม PIC/S คุยกันนานมาก เสียพลังงานไปก็หลาย สุดท้าย BOI ก็ยอมปล่อยออกมาครับ ตั้งแต่ปี 2549 ละนะ สรุปได้ดังนี้

- ให้การสนับสนุน BOI แก่โรงงานเดิมที่จะลงทุนปรับปรุง เป็นการยกเว้นภาษี เท่ากับจำนวนเงินที่ได้ปรับปรุงไปภายใน 5-8 ปี (แล้วแต่ว่าโรงงานตั้งอยู่พื้นที่ไหน) ซึ่งเงินลงทุนนี่รวมถึงการลงทุนด้านบุคลากรด้วยนะครับ จะส่งไป train ตปท ก็รวมด้วยนะเอ้า :surprised:
- สำหรับโรงงานใหม่และมีการลงทุนด้านนวัตกรรม จะยืดเวลาการสนับสนุนออกไปอีก 1-3 ปี โดยไม่จำกัดจำนวนเงินที่ได้รับการยกเว้นภาษี

นอกจากนี้ จากการสอบถามไปยังธนาคารพาณิชย์ต่างๆ และได้เชิญให้มาบรรยาย พบว่าโรงงานที่ได้ BOI ยังมีแนวโน้มได้รับการปล่อยกู้ด้วยครับ เพราะดอกเบี้ยเงินกู้ก็เอาไปยกเว้นภาษีได้ครับ

สรุปง่ายๆว่าลงทุน 10 ล้าน ก็ได้ยกเว้นภาษี 10 ล้าน เหตุนี้เอง โรงงานหลายๆโรง (หลายเดือนที่แล้วรู้สึกจะมีเกือบ 10 โรง และอยู่ระหว่างยื่นขออีกเพียบ) จึงไปขอกันเป็นทิวแถว ยกตัวอย่างโรงงานที่เคยไปตรวจแล้วเล่นขอ BOI มันซะทุก plant ก็เช่นไทยนครพัฒนานี่ล่ะครับ ขนาดโรงงานที่ดีอยู่แล้ว พี่แกถือโอกาสได้เงินพัฒนาโรงงานฟรีๆ พนักงาน (+ผู้บริหาร) ได้ไปดูงาน - อบรม ตปท ฟรีๆ โรงงานเล็กๆก็มีขอไปนะครับ พวก SME นี่ยิ่งได้เปรียบเพราะธนาคารให้ดอกเบี้ยถูกอีกต่างหาก ดังนั้น รู้แล้วอย่าช้าครับ... :lol:

เพิ่มเติมเกี่ยวกับ BOI ที่นี่เลยครับ http://www.boi.go.th

สำหรับเรื่องประมาณว่าทำไมเข้า PIC/S หรือว่าทำไมต้องเป็นมาตรฐานนี้ ตอนนี้ขี้เกียจพูดแล้วครับ แต่ถ้าอยากรู้ก็มาโพสถามได้นะครับ... ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะตอบ...

ค่ะ พี่ py106 น้องก็เคยได้ยินผู้บริหารของโรงงานที่น้องไปทำงานอยู่พูดถึงเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ.......

ตอนแรกก็เข้าใจว่าคงจะลดได้ไม่มากนัก แต่พอพี่อธิบายมาก็.......ขอบคุณค่ะพี่

ว่าแต่......พี่ py106 เอ่อ...จะเป็นการเสียมารยาทไปไหมคะ ถ้าน้องจะถามว่าพี่เป็นพี่รุ่น Rx 30 รุ่นเดียวกับ พี่โก้ (102) หรือเปล่า?

และก็พี่เป็นหนึ่งในคณะที่มาตรวจ GMP ที่โรงงานยาแถวนิคม จ.สมุทรปราการหรือเปล่าคะ??

ถ้าเป็นการละลายละล้วงเกินไป พี่ไม่ต้องตอบก็ได้นะคะ
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 04 ก.ย. 2008, 21:04

นี่งาย มีพี่ py106 มาโพสด้วยแล้ว ไม่ได้มีแค่ 2 คน 555+
แต่ว่านะ หนูไม่เข้าใจเรื่องที่พี่ๆ คุยกันจริงๆ แหละ เหอๆ

บางทีก็อาจจะจริงค่ะที่หนูคิดมากไปรึเปล่า
แบบว่าหนูเป็นคนขี้กังวลอ่ะค่ะ
จนที่บ้านบ่นใหญ่แล้ว 555+

พี่คะ ถ้าสมมุติว่าจบปีสองแล้วไปขอเค้าอยู่ร้านยาได้ไหมคะ
แบบว่าตอนนั้นคงยังไม่มีความรู้หรอก แค่อยากรู้งานเฉยๆ ว่าเป็นไง
ท่าทางจะไม่มีเนอะ แต่ว่าพี่พอรู้บ้างไหมคะว่ามีอะเปล่า
(เคยคิดอยากลอง แต่ตอนนี้เริ่มขี้เกียจแล้ว...อ้าวววว???....555+)

ไงก็ขอบคุณพี่มากนะคะ ที่ไม่ปล่อยให้หนูตั้งกระทู้หง่าวคนเดียว 555+
takari555

โพสต์โดย pharjung » 05 ก.ย. 2008, 18:21

takari555 เขียน:นี่งาย มีพี่ py106 มาโพสด้วยแล้ว ไม่ได้มีแค่ 2 คน 555+
แต่ว่านะ หนูไม่เข้าใจเรื่องที่พี่ๆ คุยกันจริงๆ แหละ เหอๆ

บางทีก็อาจจะจริงค่ะที่หนูคิดมากไปรึเปล่า
แบบว่าหนูเป็นคนขี้กังวลอ่ะค่ะ
จนที่บ้านบ่นใหญ่แล้ว 555+

พี่คะ ถ้าสมมุติว่าจบปีสองแล้วไปขอเค้าอยู่ร้านยาได้ไหมคะ
แบบว่าตอนนั้นคงยังไม่มีความรู้หรอก แค่อยากรู้งานเฉยๆ ว่าเป็นไง
ท่าทางจะไม่มีเนอะ แต่ว่าพี่พอรู้บ้างไหมคะว่ามีอะเปล่า
(เคยคิดอยากลอง แต่ตอนนี้เริ่มขี้เกียจแล้ว...อ้าวววว???....555+)

ไงก็ขอบคุณพี่มากนะคะ ที่ไม่ปล่อยให้หนูตั้งกระทู้หง่าวคนเดียว 555+

ก็....เรื่องที่พี่กับพี่(กว่า) py 106 อีกหน่อยเราก็จะเข้าใจและรู้เรื่องเองล่ะจ๊ะ

จบปี 2 อยากไปดูงานในร้านยาก็ได้นะ โดยเฉพาะที่คณะน่ะ ถ้าน้องลองเข้าไปขอล่ะง่าย ส่วนร้านยาทั่วไป อืม...ลองถามอาจารย์ดูสิ

แต่พี่อยากว่า มหาลัยอื่น เขามีฝึกแบบนี้ล่ะ ส่วนมหาลัยเราไม่รุ้ว่าตอนนี้แล้วหรือยัง??

ถ้าสนใจจริงๆก็ลองติดต่ออาจารย์ดู แต่ถ้าเป็นร้านยาที่คระน่าจะได้ชัวร์ๆ

มีอะไรถามมาได้อีกนะ
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 07 ก.ย. 2008, 13:14

ร้านยาคณะเหรอคะ
แบบว่า...เขิลเพื่อนอ่ะ 555+
อีกอย่าง อยากได้ใกล้บ้านมากกว่า
เพราะบ้านหนูอยู่ไกล แถมผ่านพันธมิตรอีก เอิ้กๆๆๆ :lol:

อื้มมมม....พูดถึงร้านยาคณะเรา
ทำไมมันเงียบเหงาแบบนั้นล่ะคะ
หนูว่าน่าจะไปเปิดเพิ่มที่ๆ เป็นชุมชนกว่านี้อ่ะ
แบบว่าตรงนี้เป็นตัวเมืองเกิน
มีแต่รถวิ่งผ่าน
แต่ไม่มีคนเดินผ่านอ่ะ เหอๆ
takari555

โพสต์โดย py106 » 08 ก.ย. 2008, 10:22

อิอิ... ใช่ครับ รุ่นเดียวกับนายโก้ 102

พี่ตรวจ GMP ครับ แต่จำไม่ได้หรอกว่าไปตรวจที่ไหนบ้าง เพราะไม่ได้แบ่งเป็นพื้นที่น่ะ
การตรวจ GMP เค้าจะวางแผนตรวจกำหนดเดือน และสุ่มทีมลงไปทีละโรงงานเลยจ้า
แถวๆนิคมก็ไปมาหลายที มีตั้งหลายโรงนินา
http://py106travel.blogspot.com
py106

โพสต์โดย pharjung » 09 ก.ย. 2008, 21:35

py106 เขียน:อิอิ... ใช่ครับ รุ่นเดียวกับนายโก้ 102

พี่ตรวจ GMP ครับ แต่จำไม่ได้หรอกว่าไปตรวจที่ไหนบ้าง เพราะไม่ได้แบ่งเป็นพื้นที่น่ะ
การตรวจ GMP เค้าจะวางแผนตรวจกำหนดเดือน และสุ่มทีมลงไปทีละโรงงานเลยจ้า
แถวๆนิคมก็ไปมาหลายที มีตั้งหลายโรงนินา

งืมงำๆๆ น้องคิดว่าต้องใช่พี่แน่ๆเลยล่ะ ที่ไปตรวจโรงงานซอย 7A
(คิดว่าพี่ต้องรู้แน่ๆเลยว่าเป็นโรงงานไหน เพราะเป็นโรงงานที่เพิ่งตรวจไปเมื่อเดือน เมษายน ประมาณวันที่ 20 กว่าๆ)

สงสัยจัง เวลาไปตรวจนี่ พี่เครียดไหมคะ?? (ถามแปลกๆเนอะ แต่สงสัยง่ะ :eek: )

แต่เวลามีคนมาตรวจก็นะ........เตรียมการกันใหญ่
pharjung

โพสต์โดย pharjung » 09 ก.ย. 2008, 21:43

takari555 เขียน:ร้านยาคณะเหรอคะ
แบบว่า...เขิลเพื่อนอ่ะ 555+
อีกอย่าง อยากได้ใกล้บ้านมากกว่า
เพราะบ้านหนูอยู่ไกล แถมผ่านพันธมิตรอีก เอิ้กๆๆๆ :lol:

อื้มมมม....พูดถึงร้านยาคณะเรา
ทำไมมันเงียบเหงาแบบนั้นล่ะคะ
หนูว่าน่าจะไปเปิดเพิ่มที่ๆ เป็นชุมชนกว่านี้อ่ะ
แบบว่าตรงนี้เป็นตัวเมืองเกิน
มีแต่รถวิ่งผ่าน
แต่ไม่มีคนเดินผ่านอ่ะ เหอๆ

โอ๊ะ ตะกี้ขอโทษทีที่ไม่เห็น post reply ของน้องง่ะ......

ไม่เห็นน้องเขินเพื่อนเลย.....ช่างหัวมานนนนนน

ร้านยาคณะ ก็แบบนี้ล่ะ เราอย่าไปเปรียบเทียบกะ โอสถศาลาน้า.....

อันที่จริงมันก็มะได้เงียบเหงาหรอกนะคะ มีคนเข้ามาเรื่อยๆล่ะ แต่อาจจะไม่ดูตื่นตา ตื่นใจเสียเท่าไร ก็แค่นั้นเอง

แต่มีอาจารย์เข้ามาดูๆนะ มีอะไรก็ถามอาจารย์สิ ดีออกนา.....

แถมพี่คุมร้านยาคนใหม่ โคตระ หล่อลากกระชากไส้เลยนะน้อง

อันที่จริง........ ก็ไม่ใช่ใครน้องรหัสของพี่เอง สุดหล่อ (มากกกกก) หล่อแบบหุหุ ไปดูเอาเองนะ

แล้วก้ช่วย comment ด้วยล่ะกัน
pharjung

โพสต์โดย py106 » 11 ก.ย. 2008, 12:41

ทำดาแหละครับ ทำงานก็มีเครียดบ้าง แต่ส่วนใหญ่สนุกนะการตรวจ GMP เนี่ย...
มันมักจะเครียดก็ตอนที่โรงงานพูดอย่างไปอีกอย่าง หรือเล่นตุกติกน่ะ
นอกนั้นก็ไม่เครียดมากครับ ใช้สมองเยอะ แต่การตรวจนี่เน้นคิดสร้างสรรค์ด้วย (จริงๆนะเอ้า...)

ว่าแต่โรงงานซอย 7A นี่จำไม่ได้หรอกคับ ว่าแต่ใช่โรงงานที่ภาษาไทยขึ้นต้นด้วย "ไ" ภาษาอังกิดขึ้นต้นด้วย "B" รึเปล่า
แต่ถึงจะใช่ก็จำมะได้หรอกจ้า เพราะโรงนี้ไปบ่อย
py106

โพสต์โดย pharjung » 11 ก.ย. 2008, 22:00

py106 เขียน:ทำดาแหละครับ ทำงานก็มีเครียดบ้าง แต่ส่วนใหญ่สนุกนะการตรวจ GMP เนี่ย...
มันมักจะเครียดก็ตอนที่โรงงานพูดอย่างไปอีกอย่าง หรือเล่นตุกติกน่ะ
นอกนั้นก็ไม่เครียดมากครับ ใช้สมองเยอะ แต่การตรวจนี่เน้นคิดสร้างสรรค์ด้วย (จริงๆนะเอ้า...)

ว่าแต่โรงงานซอย 7A นี่จำไม่ได้หรอกคับ ว่าแต่ใช่โรงงานที่ภาษาไทยขึ้นต้นด้วย "ไ" ภาษาอังกิดขึ้นต้นด้วย "B" รึเปล่า
แต่ถึงจะใช่ก็จำมะได้หรอกจ้า เพราะโรงนี้ไปบ่อย

:eek: :eek: :eek:

การตรวจต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์!!

อันนี้สงสัยค่ะพี่ มันต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์ด้วย......อืม....หมายถึงการคิดคำถามเพื่อให้โรงงานนั้นคาย.ความจริงหรือเปล่าคะ??

ถ้าอย่างนี้ คงต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์มากๆๆ เลยล่ะค่ะ เพราะน้องคิดว่า....การที่จะจับให้ได้ไล่ให้ทันยากเอาการ.......

เพราะโรงงานเขาก็ต้องส่งมือโปรตามประกอบอยู่แล้ว คงไม่ปล่อยให้เด็กน้อยไม่ประสามาตอบกะพี่แน่นอน

ส่วนโรงงาน ...ใช่ค่ะ ภาษาไทย "ไ" และภาษาประกิต "B" น้องทำงานอยู่ ตอนที่ฟังสรุปเห็นหน้าพี่แว่บๆ ก็คิดๆ อยู่ว่าเหมือนเคยเห็นที่ไหน??

แต่....เฮ้อ...ตอนนี้กำลังคิดจะเรียนต่อแล้วล่ะค่ะ เพราะทำงานกับคนบางทีก็เหนื่อยใจ เจอพวก
ต่อหน้าอย่างลับหลังอีกอย่าง มันเหนื่อยใจมากเลยพี่......ตอนในที่ประชุมก็รับปากทุกอย่าง
แต่พอไปขอให้ทำให้ เอาเข้าจริง บ่ายเบี่ยงโยกโย้สารพัด เหนื่อยใจมากๆเลยค่ะพี่..........

พี่เคยเจอคนแบบนี้บ้างไหมคะ?? แล้วพี่แก้ปัญหาอย่างไร??

(ปล.พี่เก่งอังกฤษจัง อยากเก่งบ้างง่ะ :razz: :razz: )
pharjung

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โกโก้