New Document

เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

Re: เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

โพสต์โดย pharjung » 22 พ.ค. 2008, 17:57

pharjung _ไม่ใช่ คุณพรพรรณ (นัท) แน่นอน....ขอยืนยัน นอนยัน และนั่งยัน
ความรักจะยังคงเป็นสิ่งที่สวยงาม หล่อเลี้ยงหัวใจให้เต็มเปี่ยมด้วยความสุข ตราบเท่าที่เราไม่คิดพยายามที่จะเปลี่ยนแปลงและครอบครองมัน!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharjung

Re: เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

โพสต์โดย Arika » 25 พ.ค. 2008, 18:03

:gossip:  รายงานตัวจ้า ปี 4 เพิ่งกลับจากฝึกงานค่ะ
Arika

โพสต์โดย takari555 » 15 มิ.ย. 2008, 13:58

อยู่มหิดลเหมือนกันค่ะ อยู่ปี 2
เพิ่งมาเข้าส่วนนี้ค่ะ ตอนแรกนึกว่ามีแต่รุ่นพี่จบแล้วคุยกัน
เพิ่งเห็นว่ารุ่นน้องก็เข้ามาคุยได้
ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
takari555

โพสต์โดย pharjung » 17 มิ.ย. 2008, 19:18

Arika เขียน: :gossip:  รายงานตัวจ้า ปี 4 เพิ่งกลับจากฝึกงานค่ะ

Arika นี่ใครกันหนอ?? ใช่น้องที่ไปฝึกงานแถวๆจังหวัดที่ชื่อเป็นพวกเพชรพลอยเครื่องประดับหรือเปล่า???

ส่วน

takari555 เขียน:อยู่มหิดลเหมือนกันค่ะ อยู่ปี 2
เพิ่งมาเข้าส่วนนี้ค่ะ ตอนแรกนึกว่ามีแต่รุ่นพี่จบแล้วคุยกัน
เพิ่งเห็นว่ารุ่นน้องก็เข้ามาคุยได้
ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

ฝากได้หมดจ๊ะ แต่ไม่มีดอกเบี้ยนะคะ

หุหุ

:lol: :lol:
ความรักจะยังคงเป็นสิ่งที่สวยงาม หล่อเลี้ยงหัวใจให้เต็มเปี่ยมด้วยความสุข ตราบเท่าที่เราไม่คิดพยายามที่จะเปลี่ยนแปลงและครอบครองมัน!!
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 18 มิ.ย. 2008, 21:57

pharjung เขียน:
ฝากได้หมดจ๊ะ แต่ไม่มีดอกเบี้ยนะคะ

หุหุ

ง่ะ ช็อคกับมุขพี่ค่ะ 555+
พี่อาจจะจำหนูไม่ได้
หนูเคยเข้าไปถามในกระทู้บทความของพี่ในเว็บ dek-d ด้วยล่ะค่ะ
แต่ว่าไม่ได้ login น่ะค่ะ

คือตอนที่หนูถามใน dek-d เห็นพี่ pharjung ทำงานสายโรงงานใช่ไหมคะ
เลยอยากถามว่าพี่ทำที่ไหนอ่ะคะ อยากรู้ว่าโรงงานยามีเยอะรึเปล่า
แล้วจริงรึเปล่าคะที่ว่าต้องซี้กับหัวหน้าจึงจะอยู่ได้นานอ่ะ
(เผอิญว่าหนูไม่มีความสามารถในการตีสนิทง่ะ เศร้าเลยค่ะ)
ถ้าเกิดหนูเข้าใจอะไรผิดไปก็ต้องขอโทษด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะที่อุตส่าห์ตอบคำถามให้ค่ะ
takari555

โพสต์โดย pharjung » 19 มิ.ย. 2008, 18:41

takari555 เขียน:

หุหุ

ง่ะ ช็อคกับมุขพี่ค่ะ 555+
พี่อาจจะจำหนูไม่ได้
หนูเคยเข้าไปถามในกระทู้บทความของพี่ในเว็บ dek-d ด้วยล่ะค่ะ
แต่ว่าไม่ได้ login น่ะค่ะ

คือตอนที่หนูถามใน dek-d เห็นพี่ pharjung ทำงานสายโรงงานใช่ไหมคะ
เลยอยากถามว่าพี่ทำที่ไหนอ่ะคะ อยากรู้ว่าโรงงานยามีเยอะรึเปล่า
แล้วจริงรึเปล่าคะที่ว่าต้องซี้กับหัวหน้าจึงจะอยู่ได้นานอ่ะ
(เผอิญว่าหนูไม่มีความสามารถในการตีสนิทง่ะ เศร้าเลยค่ะ)
ถ้าเกิดหนูเข้าใจอะไรผิดไปก็ต้องขอโทษด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะที่อุตส่าห์ตอบคำถามให้ค่ะ

โอ้โห.....มุขพี่แป้ก!! ขนาดนั้นเลยหรือเนี่ย.....โรงงานยามีกี่โรง.... อันนี้พี่ไม่มีข้อมูลในมือนะคะ เดี๋ยวจะลองไปหามาให้นะ ไม่เกินสิ้นเดือนนี้นะ ถ้าพี่ไม่ลืม...อ่ะนะ

พี่ทำที่ไหน?? ลองถาม อ.อำพล หรือ อ.ณรงค์ ดูก็ได้จ๊ะ พี่อยู่แถวสมุทรปราการจ๊ะ

มันไม่จำเป็นต้องซี้กับหัวหน้าหรอก แค่สามารถทำงานร่วมกันได้ พูดกันรู้เรื่องก็ใช้ได้แล้ว เพียงแต่พี่กับ (อดีต)หัวหน้า ประมาณว่า.....ไม่มีคอมเมนท์จ๊ะ

มีอะไรก็ถามได้.....พี่เองก็เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีน้องจากเด็กดีได้เรียนที่มหิดล ปกติ นู่น.....ไปติด มช. จุฬา สารพัด แต่ไม่มีมหิดลเลย.....

ถามได้นะ ถ้าสนใจโรงงานยาน่ะ
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 20 มิ.ย. 2008, 18:55

โอ้โห.....มุขพี่แป้ก!! ขนาดนั้นเลยหรือเนี่ย.....โรงงานยามีกี่โรง.... อันนี้พี่ไม่มีข้อมูลในมือนะคะ เดี๋ยวจะลองไปหามาให้นะ ไม่เกินสิ้นเดือนนี้นะ ถ้าพี่ไม่ลืม...อ่ะนะ

พี่ทำที่ไหน?? ลองถาม อ.อำพล หรือ อ.ณรงค์ ดูก็ได้จ๊ะ พี่อยู่แถวสมุทรปราการจ๊ะ

มันไม่จำเป็นต้องซี้กับหัวหน้าหรอก แค่สามารถทำงานร่วมกันได้ พูดกันรู้เรื่องก็ใช้ได้แล้ว เพียงแต่พี่กับ (อดีต)หัวหน้า ประมาณว่า.....ไม่มีคอมเมนท์จ๊ะ

มีอะไรก็ถามได้.....พี่เองก็เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีน้องจากเด็กดีได้เรียนที่มหิดล ปกติ นู่น.....ไปติด มช. จุฬา สารพัด แต่ไม่มีมหิดลเลย.....

ถามได้นะ ถ้าสนใจโรงงานยาน่ะ

มุขพี่ไม่แป้กขนาดนั้นหรอกค่ะ หนูชอบนะ น่ารักดีออกค่ะ อิอิ

ส่วนสายโรงงาน....คือก็แอบสนใจอยู่น่ะค่ะ
เพราะว่าบุคลิกตรงดี (แต่ความสามารถไม่ค่อยตรงเท่าไหร่ 555+)
แบบว่าตอนนี้ lab inorganic ไปไม่ค่อยรอดอ่ะ เหอๆ
แต่แอบชอบแลป biochem นะ (ประมาณว่าอาจารย์เค้าใจดีอ่ะ 555+)
แล้วหนูก็ไม่มีพี่ปี 5 ด้วย เลยไม่รู้จะไปถามเรื่องนี้กับใครดี
แบบว่าตอนพี่ปิดเทอมหลังเรียนปี 3 เสร็จ พี่ได้ไปฝึกงานรึเปล่าคะ
แล้วฝึกที่ไหนหรอคะ ได้สมัครผ่านมหาลัยหรือไปสมัครเองคะ
ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบคำถามให้ค่ะ (โค้ง)
แก้ไขล่าสุดโดย takari555 เมื่อ 20 มิ.ย. 2008, 18:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
takari555

โพสต์โดย pharjung » 20 มิ.ย. 2008, 19:39

takari555 เขียน:

มุขพี่ไม่แป้กขนาดนั้นหรอกค่ะ หนูชอบนะ น่ารักดีออกค่ะ อิอิ

ส่วนสายโรงงาน....คือก็แอบสนใจอยู่น่ะค่ะ
เพราะว่าบุคลิกตรงดี (แต่ความสามารถไม่ค่อยตรงเท่าไหร่ 555+)
แบบว่าตอนนี้ lab inorganic ไปไม่ค่อยรอดอ่ะ เหอๆ
แต่แอบชอบแลป biochem นะ (ประมาณว่าอาจารย์เค้าใจดีอ่ะ 555+)
แล้วหนูก็ไม่มีพี่ปี 5 ด้วย เลยไม่รู้จะไปถามเรื่องนี้กับใครดี
แบบว่าตอนพี่ปิดเทอมหลังเรียนปี 3 เสร็จ พี่ได้ไปฝึกงานรึเปล่าคะ
แล้วฝึกที่ไหนหรอคะ ได้สมัครผ่านมหาลัยหรือไปสมัครเองคะ
ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบคำถามให้ค่ะ (โค้ง)

การฝึกงานตอนปี 3 รุ่นพี่ยังไม่มีนะ คือตอนแรกจะเริ่มรุ่นของพี่ แต่มันยังไม่เรียบร้อย พี่ก็เลยไม่มีการฝึกน่ะนะ

เพิ่งเริ่มมีในรุ่น 35 ก็คือรุ่นของรุ่นน้องพี่น่ะค่ะ พี่เองก็เลยไม่รู้ว่าจะตอบน้องว่าต้องไปหาเองหรือสมัครผ่านมหาลัย

ก็คือ....ถ้ามันมีมาให้ แต่น้องอยากไปฝึกที่ที่เขาไม่มีให้ อันนี้ก็คงต้องไปยื่นเองล่ะค่ะ แต่ให้ชัวร์ลองถามพี่รุ่นอื่นของน้องก็ได้นี่นา

ไม่มีปี 5 แต่น้องก็ยังมีปี 4 หรือถ้าเราจะรอให้พี่ตอบให้ก็คงอีกนาน ราว 1 สัปดาห์ เพราะสัปดาห์หน้าพี่มีโอ.ที คงไม่ได้เข้ามาเล่นเน็ทน่ะค่ะ

ส่วนเรื่องโรงงานยาว่ามีกี่ที่ดูที่นี่ แต่ไม่รู้ข้อมูลมันอัพเดทหรือเปล่า

http://www.thaiphar-asso.com/index.php? ... 1&Ntype=16
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 22 มิ.ย. 2008, 22:31

ขอบคุณมากนะคะพี่ pharjung
เคยถามพี่ปี 4 แล้วค่ะ เค้าฝึกงานที่โรงพยาบาลค่ะ
เห็นพี่ pharjung อยู่โรงงาน เลยก็ลองถามดูค่ะ
และก็ขอบคุณมากนะคะสำหรับเว็บค่ะ
takari555

โพสต์โดย pharjung » 26 มิ.ย. 2008, 21:15

แต่พี่อยากแนะนำว่าไปฝึกโรงงานโอกาสน้อยที่น้องจะได้ทำอะไร เพราะเขาจะถือเป็นความลับต่างๆของบริษัท ส่วนมากก็ให้เข้าไปดูและดูมากกว่า เราอาจจะเบื่อได้ และคนที่จะเข้ามาสอรเขาก็มีงาน
ซึ่งก็ขึ้นกับว่าที่นั้นๆ มีพี่เขาเต้มที่ที่จะสอนด้วยหรือเปล่า แต่เท่าที่ทราบ น้องรหัสพี่ไปฝึกโรงงานมันชอบ เพราะไม่ต้องทำอะไร แต่บางคนก็ได้ไปนั่งไตรเตรทน่ะนะ
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 27 มิ.ย. 2008, 22:29

อย่างงั้นพอจบปี 3 แล้ว ไปฝึกโรงพยาบาลก่อนดีกว่าเหรอคะ
แล้วช่วงที่ฝึกตอนปี 5 ค่อยไปฝึกที่โรงงาน
แบบนี้จะดีไหมอ่ะค่ะ
คือความจริงแล้วตัวเองก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าสายไหนเหมาะกับตัวเอง

อ้อ...แล้วก็เวลาเลือกวิชาสำหรับวิชาชีพในปี 4 เทอม 2 กับปี 5
คือเลือกสายวิชาชีพแล้วเค้าจะจัดวิชาให้ไหมคะ
แบบว่าวิชามันเยอะเหลือเกิน เลือกไม่ถูกเลยทีเดียวค่ะ

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบคำถามให้ค่ะ
takari555

โพสต์โดย pharjung » 30 มิ.ย. 2008, 18:16

takari555 เขียน:อย่างงั้นพอจบปี 3 แล้ว ไปฝึกโรงพยาบาลก่อนดีกว่าเหรอคะ
แล้วช่วงที่ฝึกตอนปี 5 ค่อยไปฝึกที่โรงงาน
แบบนี้จะดีไหมอ่ะค่ะ
คือความจริงแล้วตัวเองก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าสายไหนเหมาะกับตัวเอง

อ้อ...แล้วก็เวลาเลือกวิชาสำหรับวิชาชีพในปี 4 เทอม 2 กับปี 5
คือเลือกสายวิชาชีพแล้วเค้าจะจัดวิชาให้ไหมคะ
แบบว่าวิชามันเยอะเหลือเกิน เลือกไม่ถูกเลยทีเดียวค่ะ

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบคำถามให้ค่ะ

ถ้าพี่เลือกก็คงเลือกแบบน้องล่ะ แต่เราจะเลือกแบบไหน กลับไปคิดดูให้ดีๆ แต่ไม่ว่าจะฝึกที่ไหนก็ได้มีประสบการณ์ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับความขวนขวายเราด้วย

เพราะจะรอให้เขามาป้อนประเคนถึงปาก แต่เราไม่เยวแล้วกลืนลงคอ มันก็ไร้ประโยชน์.......

รุ่นของน้องพี่ไม่รู้นะคะ รุ่นพี่แยกกันตอนปี 5 ปีเดียวค่ะ ปี 4 เทอม2 เราก็เรียนเหมือนกัน

สมัยพี่ใครจะเลือกอะไรตามใจเพียงแต่ถ้าจะไปทางสายไหน ก็ให้เลือกหนักวิชานั้นหน่อยก็ใช้ได้แล้ว บางคน แทบจะเป็นกึ่งๆ แบบสะเทิ้นน้ำ สะเทิ้นบก
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 01 ก.ค. 2008, 19:36

ขอบคุณมากนะคะ
ความจริงตอนนี้ยังเรียนวิชาพื้นฐานอยู่ ก็เลยยังไม่รู้ว่าจะเลือกอะไรอะค่ะ แหะๆ
สรุปแล้ววิชาชีพที่เรียนต้องเลือกเองใช่ไหมคะ แล้วหนูจะเป็นรูปแบบไหนเนี่ย ตะหงิดๆ ใจอ่ะ 555+

คือว่า อยากจะรบกวนถามเรื่องวิชาที่ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพหน่อยอ่ะค่ะ
แบบว่า ข้อเขียน กับ ปฏิบัติ คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์
แล้วข้อเขียนเป็นช้อยส์หรือเขียนตอบเหรอคะ
และก็สอบวิชาอะไรบ้างอ่ะคะ
แบบช่วงปี 2 นี่จะสอบมั้ยคะ สงสัยมากค่ะ
เพราะว่าตอนนี้ที่เรียนอยู่เป็นพวก biochem genetic physiology botany เป็นต้น
จะสอบโดยตรงเลยไหมคะ หรือว่าเป็นพื้นฐานสำหรับไว้เรียนปีสูงๆ ต่อไปเฉยๆ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากเลยนะคะ
หนูรู้สึกรบกวนพี่จังเลยค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ แหะๆ
takari555

โพสต์โดย pharjung » 01 ก.ค. 2008, 20:37

takari555 เขียน:ขอบคุณมากนะคะ
ความจริงตอนนี้ยังเรียนวิชาพื้นฐานอยู่ ก็เลยยังไม่รู้ว่าจะเลือกอะไรอะค่ะ แหะๆ
สรุปแล้ววิชาชีพที่เรียนต้องเลือกเองใช่ไหมคะ แล้วหนูจะเป็นรูปแบบไหนเนี่ย ตะหงิดๆ ใจอ่ะ 555+

คือว่า อยากจะรบกวนถามเรื่องวิชาที่ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพหน่อยอ่ะค่ะ
แบบว่า ข้อเขียน กับ ปฏิบัติ คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์
แล้วข้อเขียนเป็นช้อยส์หรือเขียนตอบเหรอคะ
และก็สอบวิชาอะไรบ้างอ่ะคะ
แบบช่วงปี 2 นี่จะสอบมั้ยคะ สงสัยมากค่ะ
เพราะว่าตอนนี้ที่เรียนอยู่เป็นพวก biochem genetic physiology botany เป็นต้น
จะสอบโดยตรงเลยไหมคะ หรือว่าเป็นพื้นฐานสำหรับไว้เรียนปีสูงๆ ต่อไปเฉยๆ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากเลยนะคะ
หนูรู้สึกรบกวนพี่จังเลยค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ แหะๆ

อืม....เราก็สนใจเรื่องราวสอบแล้วหรือจ๊ะถ้าตอบตอนนี้ไม่รู้ว่าอีกหน่อยจะเปลี่ยนแปลงอะไรเพราะพวกผู้ใหญ่บางท่านชอบทำอะไรแปลกใหม่

จนบางเรื่องไม่แน่ใจว่ามันแปลกแบบว่าดีเข้าท่าหรือจะล้มไม่เป็นท่าแต่ก็แถ...เอ้ยพยายามถูไถกันไปเรื่อยๆ

แต่เอาอย่างนี้พี่มีคำตอบลองเข้าไปอ่านที่นี่พี่เขียนเอาไว้

http://my.dek-d.com/pharjung/story/view.php?id=53396

ลองเข้าไปอ่านดูพี่เขียนไว้ท้ายๆบทความน่ะค่ะ

หุหุ
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 06 ก.ค. 2008, 11:47

ขอบคุณมากค่ะ ตามเข้าไปอ่านแล้วค่ะ
ดูเหมือนว่าวิชาที่จะใช้สอบจริงๆ จะเป็นของปื 3 เป็นต้นไปรึเปล่าคะ
ว่าแต่ที่ผู้ใหญ่ชอบเปลี่ยนแปลงนี่มันจะมาแบบเดียวกับที่เปลี่ยนเอนท์เป็นแอดมิดชั่นรึเปล่าคะเนี่ย
(อันนั้นล่มเหลือเกิน แล้วยังจะเพิ่มวิชาโอเน็ตให้ล่มไปกว่าเดิมอีก ดีนะว่าผ่านไปก่อนแล้วน่ะ เหอๆ)

หนูตามไปอ่านกระทู้อื่นของพี่ด้วยค่ะ
ชอบบทความ "ปัญหาที่วุ่นวายใจของเด็กเตรียมเอ็นท์และเด็กปี 1" จังค่ะ
แต่ว่าพี่เขียนช้าไปหน่อยอ่ะ แบบว่าพ้นม.6 ไปแล้ว 555+

และก็หนูอ่านสายอาชีพต่างๆ ในบทความของพี่ด้วย
เรื่องจริงเหรอคะที่สายโรงงานต้องคุมคนเป็น
แย่ละสิ...ยิ่งไม่มีความเป็นผู้นำเลยอยู่ด้วยค่ะ
สรุปแล้วหนูเป็นคนบ้านๆ มากเลยค่ะ 555+
จะทำงานอะไรก็ลำบากจริงๆ เห้อออออ.....

ใกล้สอบแล้วค่ะ ทำไมคณะนี้เรียนหนักจัง
อยากกลับไปมัธยมง่ะ TT_TT
takari555

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โกโก้