New Document

เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

Re: เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

โพสต์โดย pharjung » 12 ก.ค. 2008, 21:24

takari555 เขียน:ขอบคุณมากค่ะ ตามเข้าไปอ่านแล้วค่ะ
ดูเหมือนว่าวิชาที่จะใช้สอบจริงๆ จะเป็นของปื 3 เป็นต้นไปรึเปล่าคะ
ว่าแต่ที่ผู้ใหญ่ชอบเปลี่ยนแปลงนี่มันจะมาแบบเดียวกับที่เปลี่ยนเอนท์เป็นแอดมิดชั่นรึเปล่าคะเนี่ย
(อันนั้นล่มเหลือเกิน แล้วยังจะเพิ่มวิชาโอเน็ตให้ล่มไปกว่าเดิมอีก ดีนะว่าผ่านไปก่อนแล้วน่ะ เหอๆ)

หนูตามไปอ่านกระทู้อื่นของพี่ด้วยค่ะ
ชอบบทความ "ปัญหาที่วุ่นวายใจของเด็กเตรียมเอ็นท์และเด็กปี 1" จังค่ะ
แต่ว่าพี่เขียนช้าไปหน่อยอ่ะ แบบว่าพ้นม.6 ไปแล้ว 555+

และก็หนูอ่านสายอาชีพต่างๆ ในบทความของพี่ด้วย
เรื่องจริงเหรอคะที่สายโรงงานต้องคุมคนเป็น
แย่ละสิ...ยิ่งไม่มีความเป็นผู้นำเลยอยู่ด้วยค่ะ
สรุปแล้วหนูเป็นคนบ้านๆ มากเลยค่ะ 555+
จะทำงานอะไรก็ลำบากจริงๆ เห้อออออ.....

ใกล้สอบแล้วค่ะ ทำไมคณะนี้เรียนหนักจัง
อยากกลับไปมัธยมง

ทำงานโรงงานแต่ที่เน้นว่าต้องคุมคนได้ คือ ถ้าน้องจะไปอยู่ฝ่ายผลิตน่ะค่ะ แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว

ฝ่ายผลิตจะอยากรับเภสัชกรที่เป็นผู้ชายมากกว่าค่ะ

ส่วนทางด้านควบคุมคุณภาพ ประกันคุณภาพ R&D ไม่ได้จำกัดนะ จะเป็น ช. หรือ ญ. ก็ได้

แต่บางที่ฝ่ายควบคุมคุณภาพ (QC) ก็อยากจะรับ ญ. มากกว่าค่ะ

ขึ้นอยู่กับทางโรงงานนั้นๆ

วิชาที่ใช้สอบใบประกอบวิชาชีพ .........มันก็ดูเหมือนอย่างที่น้องว่า แต่อันที่จริงวิชาในปี 2 มันก็เป็นฐานของวิชาปี 3 ปี 4 ปี 5 น่ะล่ะ

ส่วนเรื่องการสอบเปลี่ยนแปลงจะเป็นแบบแอดมิชชันไหม?? อันนี้ตอบไม่ได้......ไม่กล้าฟันธง คือ พี่...ไม่ใช่หมอดู 1900 1900 945 นะจ๊ะ

ช่วงสอบก็แบบนี้ล่ะ เหนื่อยหน่อย แต่สู้ๆๆ ล่ะกัน

ตั้งใจอ่านหนังสือให้มากๆ อย่าหวังเพิ่งแต่ข้อสอบเก่าให้มากนัก เดี๋ยวสอบใบประกอบวิชาชีพสมัยของน้อง มหิดลจะกลายเป็นที่ 1X นะจ๊ะ

เพราะตอนนี้ก็เลื่อนลงไปเป็นที่ 7 แ้ล้วล่ะ (เท่าที่ได้ยินมานะ)

พยายามสู้ต่อไป เน้อ.......เฮ้อ.....อยากไปงานรับปริญญาน้องรหัสจัง แต่ดันมีประชุมด่วน ขืนไม่เข้าประชุมมีหวัง..........

มีอะไรก็ถามมาได้นะ ถ้าพี่เข้ามาจะตอบให้จ๊ะ
ความรักจะยังคงเป็นสิ่งที่สวยงาม หล่อเลี้ยงหัวใจให้เต็มเปี่ยมด้วยความสุข ตราบเท่าที่เราไม่คิดพยายามที่จะเปลี่ยนแปลงและครอบครองมัน!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharjung

Re: เภสัชมหิดลอยู่ไหน......ขอเสียงหน่อย....

โพสต์โดย takari555 » 14 ก.ค. 2008, 20:41

ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูล
แล้วพี่อยู่ฝ่ายควบคุมคุณภาพ หรือ R&D รึเปล่าคะ
เพราะความจริงแล้วตอนนี้หนูเองก็ยังไม่มีเป้าหมายที่แน่นอนหรอกค่ะ แหะๆ

เรื่องใบประกอบวิชาชีพนี่....
เคยได้ยินเหมือนกันค่ะว่าตอนนี้มหิดลหล่นลงมาเรื่อยๆ เหอๆ
แต่ว่า..........พี่จำเบอร์โทรหมอดูได้ด้วยเหรอคะ แอบโทรบ่อยรึเปล่าเอ่ย ??? 5555555555+

วันนี้มีงานถ่ายรูปปริญญาด้วยค่ะ
แบบว่าเห็นพี่ๆ เค้าดูภูมิใจกันมากเลย
จะมีวันนั้นสำหรับเรามั้ย โฮกกกกกกกก....
takari555

โพสต์โดย pharjung » 17 ก.ค. 2008, 20:01

ถีงน้อง takari555

พี่เองไม่ได้อยุ่ R&D นะจ๊ะ เอ..พี่ไม่ได้บอกหรือว่าพี่ทำงานอยู่ฝ่ายผลิตน่ะค่ะ

ตอนนี้น้องอาจจะยังไม่มีเป้าแต่ก็ควรจะเริ่มๆคิดบ้างแล้วล่ะ เพราะมหาลัยเราไม่ได้จะช่วยอะไรมากมายนัก

อืม...ไม่ใช่สิต้องเรียกว่าคณะของเรา สมัยนี้มหาลัยอื่น เขามีฝึกงานกันตั้งแต่ปีน้อยๆ เพื่อให้ได้รู้ว่า เราน่าจะชอบทางไหน

แล้วปี 5 ก็ไปเน้นเอาทางด้านนั้นเลย ซึ่งดีกว่ามาก ส่วนมหาลัยเราก็.......พอปี 5 ก็ยังไม่ค่อยจะแน่ใจงั้นชอฝึกแบบรวมๆ กว้างๆล่ะกัน

มหาลัยเรากำลังจะเป็น.....แบบอนุรักษ์ของเก่าแก่โบราณกันต่อไป...... ทั้งที่ตอนนี้ที่อื่นพยายามปรับเปลี่ยนให้ทันสมัยแล้ว....
pharjung

โพสต์โดย py106 » 18 ก.ค. 2008, 02:46

มารายงานตัวครับ รุ่น 30 ครับ

มีกระทู้งี้ทีไรรายงานตัวทุกที....แต่เด๋วมันก็จาตกปายยย เซ็งน่อ
แวะไปเยี่ยมชมกันได้ครับ
http://py106travel.blogspot.com
py106

โพสต์โดย sarosaro » 18 ก.ค. 2008, 21:29

มาบ่นหน่อยค่ะ...ไม่ได้เข้ามานาน

จันทร์หน้าจะสอบแล้ว
ห้าวัน เจ็ดวิชาค่ะ
เฮือก!!!~
แต่ละตัวก็...หลายบทเอาเรื่อง
อ่านจบไป ก็จำไม่ได้ แง้ๆ
sarosaro

โพสต์โดย pharjung » 20 ก.ค. 2008, 13:12

py106 เขียน:มารายงานตัวครับ รุ่น 30 ครับ

มีกระทู้งี้ทีไรรายงานตัวทุกที....แต่เด๋วมันก็จาตกปายยย เซ็งน่อ

อ่า...ฮ้า...พี่เป็นรุ่นพี่รุ่น Rx 30 หรือคะ?? ถ้าอย่างนั้น...พี่ก็รุ่นเดียวกะ พี่โก้ (สุวัฒน์ สุขขี) ใช่ไหมคะ

พี่โก้เขาพี่รหัสหนูเอค่ะ

และก็.........อร์ดนี้ไม่ตกง่ายๆหรอกค่ะ ก็....ไม่มีใครน้อก็เข้ามาโพสต์เอง เออ..เอง คนเดียงเพื่อให้บอร์ด ไม่ตกขอบหาไปจากหน้าแรก

พี่ก็แะเข้ามา่อๆสิคะ จะได้ช่ยกันโพสต์ อิอิ :lol: :lol:

sarosaro เขียน:มาบ่นหน่อยค่ะ...ไม่ได้เข้ามานาน

จันทร์หน้าจะสอบแล้ว
ห้าวัน เจ็ดวิชาค่ะ
เฮือก!!!~
แต่ละตัวก็...หลายบทเอาเรื่อง
อ่านจบไป ก็จำไม่ได้ แง้ๆ

เอาน่า....อย่าเครียดไป.... พี่ก็เคยผ่านช่งชีวิตแนี้มาแล้ว สู้ๆๆ นะจ๊ะ เลาทำานก็นะ...ไม่มีใครมาเตือนให้เราอ่านหนังสือเหมือนกัน

แต่ทำงานแล้วก็ต้องนขายหาความรู้เหมือนตอนเรีนที่คณะ แต่ว่า.......เอาเป็นว่าจมาก็จะรู้เองเน้อ.....

ตอนนี้ตั้งใอ่านหนังสือให้มากๆล่ะกัน สู้ๆๆ :D :D :D :D
pharjung

โพสต์โดย pharjung » 24 ก.ค. 2008, 20:51

โอ๊ะ โอ๋ ไม่มีใครเข้ามาเลยแฮะ
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 27 ก.ค. 2008, 21:52

โทษทีค่ะ เพิ่งสอบเสร็จเองค่ะ เลยเพิ่งได้เข้ามา
ปีสองนี่ช่างเซอร์ไพรส์หนูจริงๆ ค่ะ ประทับใจ (กับความยาก) ทุกวิชาเลยค่ะ 555+

พี่เคยไปคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษามั้ยอ่ะค่ะ ประมาณซักปี 2 แบบนี้อ่ะค่ะ
คือว่าหนูว่าอาจารย์ที่ปรึกษาดูยุ่งๆ อ่ะค่ะ แต่ก็ท่าทางจะใจดีนะคะ
ถ้าหนูเข้าไปถามเรื่องค่อนข้างไม่ค่อยมีสาระนิดนึงเนี่ย จะเป็นการรบกวนอาจารย์เค้ามั้ยคะเนี่ย
แบบว่าหนูสนทนาเข้าหาผู้ใหญ่ไม่เก่งอ่ะ แต่อยากจะถามเรื่องสายงานซักหน่อย
เห็นทั้งพี่และอีกหลายๆ คนบอกว่าควรจะเริ่มไว้บ้าง ก็เลยแอบคิดไว้หน่อยนึง (1 นาทีต่อวัน 555+)
แต่ว่ากะจะเรียน pharm. orient. ให้จบก่อน เผื่อจะได้เห็นแนวทางมากขึ้น
(แต่ตอนนี้หนูทำรายงานด้าน detail อยู่ค่ะ รู้สึกได้เลยว่าไม่ตรงกับเราสักนิด เหอๆ)

หนูมีเรื่องจะปรึกษาค่ะ
ขอส่งทางพีเอ็มนะคะ
รบกวนพี่ช่วยทางพีเอ็มตอบทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่มากนะคะที่ตอบคำถามให้

และหนูก็แอบคิดอยู่เหมือนกันนะคะว่ามหาลัยเราแอบโบราณไปนิด
แต่ไม่ขอบอกเหตุผลนะคะ แหะๆ
takari555

โพสต์โดย pharjung » 01 ส.ค. 2008, 18:56

takari555 เขียน:โทษทีค่ะ เพิ่งสอบเสร็จเองค่ะ เลยเพิ่งได้เข้ามา
ปีสองนี่ช่างเซอร์ไพรส์หนูจริงๆ ค่ะ ประทับใจ (กับความยาก) ทุกวิชาเลยค่ะ 555+

พี่เคยไปคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษามั้ยอ่ะค่ะ ประมาณซักปี 2 แบบนี้อ่ะค่ะ
คือว่าหนูว่าอาจารย์ที่ปรึกษาดูยุ่งๆ อ่ะค่ะ แต่ก็ท่าทางจะใจดีนะคะ
ถ้าหนูเข้าไปถามเรื่องค่อนข้างไม่ค่อยมีสาระนิดนึงเนี่ย จะเป็นการรบกวนอาจารย์เค้ามั้ยคะเนี่ย
แบบว่าหนูสนทนาเข้าหาผู้ใหญ่ไม่เก่งอ่ะ แต่อยากจะถามเรื่องสายงานซักหน่อย
เห็นทั้งพี่และอีกหลายๆ คนบอกว่าควรจะเริ่มไว้บ้าง ก็เลยแอบคิดไว้หน่อยนึง (1 นาทีต่อวัน 555+)
แต่ว่ากะจะเรียน pharm. orient. ให้จบก่อน เผื่อจะได้เห็นแนวทางมากขึ้น
(แต่ตอนนี้หนูทำรายงานด้าน detail อยู่ค่ะ รู้สึกได้เลยว่าไม่ตรงกับเราสักนิด เหอๆ)

หนูมีเรื่องจะปรึกษาค่ะ
ขอส่งทางพีเอ็มนะคะ
รบกวนพี่ช่วยทางพีเอ็มตอบทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่มากนะคะที่ตอบคำถามให้

และหนูก็แอบคิดอยู่เหมือนกันนะคะว่ามหาลัยเราแอบโบราณไปนิด
แต่ไม่ขอบอกเหตุผลนะคะ แหะๆ

หึหึ

มีอะไรก็คุยกับพี่ได้ค่ะ หุหุ
pharjung

โพสต์โดย takari555 » 02 ส.ค. 2008, 18:43

pharjung เขียน:หึหึ

พี่หัวเราะน่ากลัวจังเลยค่ะ เหอๆ 555+

ท่าทางวัยทำงานจะหนักหนาสากันจังเลยอ่ะ
ยังไงก็สู้เข้านะคะพี่ ^^

ตอนนี้หนูได้พรีเซ้นต์เรื่องเภสัชกรการตลาดไปแล้วค่ะ
เห็นคนจะเป็น detail เยอะจังเลย
มีเยอะทุกรุ่นเลยอ่ะเปล่าคะ?
takari555

โพสต์โดย pharjung » 07 ส.ค. 2008, 21:00

takari555 เขียน:
pharjung เขียน:หึหึ

พี่หัวเราะน่ากลัวจังเลยค่ะ เหอๆ 555+

ท่าทางวัยทำงานจะหนักหนาสากันจังเลยอ่ะ
ยังไงก็สู้เข้านะคะพี่ ^^

ตอนนี้หนูได้พรีเซ้นต์เรื่องเภสัชกรการตลาดไปแล้วค่ะ
เห็นคนจะเป็น detail เยอะจังเลย
มีเยอะทุกรุ่นเลยอ่ะเปล่าคะ?

ก็งานมันได้เงินเยอะน่ะนะ คนก็เลยอยากเป็นแต่....ก็อีกนั่นล่ะ มันก็เหนื่อยนะ ต้องคอยออกแนวง้อหมออยู่มากเหมือนกันนะ
pharjung

โพสต์โดย toy1988 » 09 ส.ค. 2008, 00:24

ไปเจอเวปนี้จาก google โดยบังเอิญครับ
ผม Rx39
มีอะไรแนะนำได้ครับ =)
toy1988

โพสต์โดย takari555 » 09 ส.ค. 2008, 10:32

pharjung เขียน:ก็งานมันได้เงินเยอะน่ะนะ คนก็เลยอยากเป็นแต่....ก็อีกนั่นล่ะ มันก็เหนื่อยนะ ต้องคอยออกแนวง้อหมออยู่มากเหมือนกันนะ

อืม เหนื่อยตรงที่ต้องง้อเนี่ยแหละ ง้อไม่ออกจริงๆ
อยากพูดเก่งๆ อ่ะ TT_TT

หนูได้ยินจากเพื่อนมา
มีรุ่นพี่บางคนเลือกเรียนการตลาด จะได้จบ 4 ปีครึ่ง
แล้วก็ไปทำงานสายอื่น ประมาณว่าโรงพยาบาลงี้
แต่ได้ทำงานก่อนเพราะจบก่อน
มีแบบนี้ด้วยเหรอคะเนี่ย???
แล้วโรงพยาบาลเค้าจะรับเหรอคะ???
takari555

โพสต์โดย pharjung » 09 ส.ค. 2008, 21:07

takari555 เขียน:
pharjung เขียน:ก็งานมันได้เงินเยอะน่ะนะ คนก็เลยอยากเป็นแต่....ก็อีกนั่นล่ะ มันก็เหนื่อยนะ ต้องคอยออกแนวง้อหมออยู่มากเหมือนกันนะ

อืม เหนื่อยตรงที่ต้องง้อเนี่ยแหละ ง้อไม่ออกจริงๆ
อยากพูดเก่งๆ อ่ะ TT_TT

หนูได้ยินจากเพื่อนมา
มีรุ่นพี่บางคนเลือกเรียนการตลาด จะได้จบ 4 ปีครึ่ง
แล้วก็ไปทำงานสายอื่น ประมาณว่าโรงพยาบาลงี้
แต่ได้ทำงานก่อนเพราะจบก่อน
มีแบบนี้ด้วยเหรอคะเนี่ย???
แล้วโรงพยาบาลเค้าจะรับเหรอคะ???

สมัยพี่มัันก้ได้่ ....เพราะมีเวลาร่อนใบสมัครไง
แต่พี่ว่าสมัยน้องคงจยาก...เภสัชเริ่มมีหากที่...สารพัดโครงการ แข่งกันมาก
เขาก้เืลือกได้ (หมายถึงฝ่ายนายจ้าง) เราเอง(เภสัช) เป็นฝ่ายถูกเืลือกมากกว่า เราจะได้เป็นผู้เืลือก
pharjung

โพสต์โดย KENKSD » 15 ส.ค. 2008, 18:52

ผมด้วยคนครับ จบมานาน จนหัวล้านไปครึ่งบ้านแล้วครับ
KENKSD

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โกโก้