New Document

อยากเรียนต่อโทเภสัชกรรมคลินิกจุฬาฯค่ะ รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำ

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

อยากเรียนต่อโทเภสัชกรรมคลินิกจุฬาฯค่ะ รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำ

โพสต์โดย mint » 26 มิ.ย. 2007, 20:03

ตอนนี้มีโอกาสเรียน จบ Pharm D มาแล้ว ทำงานก็เข้าปีที่สามแล้ว อยากเรียนต่อ :D
แต่เกรดตอนป. ตรี ไม่สวยงามสักเท่าไรน่ะคะ :cry:
แค่เกือบ 2.5 ค่ะ :shock:
แต่เห็นหลายมหาวิทยาลัยกำหนดไว้อย่างนั้นเลยไม่รู้จะทำไง
อยากเรียนเมื่อทำงานครบ 3 ปี น่ะคะ จะขอลาไปเรียนต่อ
แล้วจะหาข้อมูลเกี่ยวกับหลักสูตรหรือรายวิชาที่ต้องเรียนจากที่ไหนได้บ้างคะ
เท่าที่หาในอินเตอร์เน็ต ไม่เจอค่ะ ไม่ละเอียด
ถ้าไม่ใช่ที่จุฬาฯ ก็มหาวิทยาลัยที่อยู่ในกรุงเทพฯและปริมณฑลก็พอได้ค่ะ (เนื่องจากต้องการลดภาระค่าใช้จ่ายเรื่องที่พัก)
โอกาสเป็นของคนที่มองเห็น
...และคนที่พร้อมจึงจะใช้โอกาสนั้นให้เกิดประโยชน์สูงสุด
mint

Re: อยากเรียนต่อโทเภสัชกรรมคลินิกจุฬาฯค่ะ รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำ

โพสต์โดย Epinephrine » 26 มิ.ย. 2007, 20:15

พี่มินต์

ผมว่าไม่ต้องต่อโทนาาา? เพราะไม่ตรงสายที่เรียนมานะครับ ไมไม่ต่อบอร์ดหละครับ?
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Epinephrine

Re: อยากเรียนต่อโทเภสัชกรรมคลินิกจุฬาฯค่ะ รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำ

โพสต์โดย mint » 26 มิ.ย. 2007, 21:24

ได้อ่านรายละเอียดของหลักสูตรของที่ไหนก็คล้ายกันนะ
แต่ว่ารู้สึกจะเรียนมาแล้วทั้งนั้นเลย
คิดว่าโดยเนื้อหาไม่ได้ต่างกันเท่าไรอะนะ
:roll:
โอกาสเป็นของคนที่มองเห็น
...และคนที่พร้อมจึงจะใช้โอกาสนั้นให้เกิดประโยชน์สูงสุด
mint

โพสต์โดย nameless » 03 ก.ค. 2007, 17:54

โดยทางทฤษฎีแล้ว 

การเรียนเภสัชศาสตรมหาบัณฑิต  สาขาเภสัชกรรมคลิก  (ปริญญาโท  สาขาเภสัชรรมคลินิก) จะเน้นการวิจัยเป็นหลัก  ส่วนการเรียน เภสัชศาสตรบัณฑิต  สาขาบริบาลเภสัชกรรม (PharmD) จะเน้นการบริบาลผู้ป่วยเป็นหลัก    หากเรียนจบ  เภสัชศาสตรบัณฑิต  5  ปี  ก็สามารถเรียนต่อปริญญาโท  ได้  หากจบเภสัชศาสตรบัณฑิต  สาขาบริบาลเภสัชกรรม (PharmD)   ก็ควรไปต่อเภสัชบำบัดดีกว่า  เพราะจบ PharmD มาก็เหมือนจบปริญญาโทมาแล้ว  เกรงว่าเนื้อหาที่เรียนจะซ้ำกับที่เรียนมาแล้ว

แต่ในทางปฏิบัติ  หากเจ้าของกระทู้ต้องการจะเรียนจริง ๆ ก็ย่อมทำได้ครับ

หากเจ้าของกระทู้ต้องการจะเรียน  เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต  สาขาเภสัชกรรมคลิก  (ปริญญาโท  สาขาเภสัชรรมคลินิก)  นั้น  ในกรุงเทพ ฯ  ก็มีหลายที่ครับ  ทั้ง  ม.มหิดล  (แบบ Full Time) จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (แบบ Full Time)   ม.ศิลปากร (แบบ Full Time และ Module)  ส่วน  มศว  อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับว่ามีหรือไม่

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย nameless เมื่อ 03 ก.ค. 2007, 17:55, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nameless

ย้อนกลับไปยัง โกโก้