New Document

เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

Re: เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

โพสต์โดย mono » 12 ส.ค. 2007, 17:48

สวัสดีคะพี่หนึ่งขออนุญาติเข้ามาอธิบายวิธีการย่อภาพค่ะ(Resize) โดยย่อผ่านโปรแกรม Photoshop หรือ AcdSee เริ่มแรกนะคะเราก็เลือกภาก่อน? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?? ? 

สำหรับโปรแกรม Acdsee
ให้เลือกที่Modify--->Resize ภาพ คลิกเลือก Pixcel--->ปรับขนาด(โดยควรจะให้Width 400และ Height 400)หรือไม่เกิน500ตามแต่ลักษณะของรูป? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?

สำหนับโปรแกรม Photoshop
1.เลือกรูปที่จะย่อ? ? 2.คลิกขวาบนไม้บรรทัดแล้วเปลี่ยนหน่วยเป็นพิกเซล? ? 3.คลิกขวาบนแถบสีน้ำเงินของกระดานวาดภาพ และเลือก Image size
4.กำหนดให้ทุกoption ทำงานโดยคลิกให้มีเครื่องหมายถูกด้านหน้า? ? ? ?? 5.กำหนดความละเอียดให้เป็น 75พิกเซล/นิ้ว
6.คลิกเลือกหน่วยเป็นพิกเซลและกำหนดขนาดใหม่ที่ต้องการลงไป? 7.คลิกปุ่มOK เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

แต่ถ้าเพื่อนๆยังไม่มีโปรแกรมนี้ก็ต้องโหลดโปรแกรมก่อนนะคะ?? แล้วเอาภาพสวยๆมาให้ชมด้วยนะคะ? หรือใครไปเที่ยวไหนมาก็นำมาเล่าสู่กันฟังได้นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย mono เมื่อ 12 ส.ค. 2007, 17:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
mono

Re: เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

โพสต์โดย bannakan » 12 ส.ค. 2007, 21:15

ต้องยังงี้ แกต้องกดที่ตัวเลือกเพิ่มเติมด้วย

ทำให้ดูซะเลย

เผื่อใครจำเพื่อนน่ารักๆคนนี้ไม่ได้

สุขสันต์วันเกิดตัวเล็กด้วยตนคร้าบบบบบบบพี่หนึ่ง
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 12 มิ.ย. 2008, 14:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
bannakan

โพสต์โดย visanu » 13 ส.ค. 2007, 10:06

test
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 12 มิ.ย. 2008, 14:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย mono » 13 ส.ค. 2007, 10:15

ขอบใจมากนะแก่นที่ช่วยเพิ่มเติมให้ และก็สุขสันต์วันเกิดเจ้าตัวเล็กย้อนหลังด้วยนะค่ะ? :lol: :lol:
น้องน่ารักมากคะพี่หนึ่ง สงสัยจะเลี้ยงง่ายนะคะนี้( เอ๋หรือเปล่าหนอ) 

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
แก้ไขล่าสุดโดย mono เมื่อ 13 ส.ค. 2007, 10:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
mono

โพสต์โดย visanu » 13 ส.ค. 2007, 10:47

ขอบใจมากสำหรับคำแนะนำ แถมให้อีกรูป
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 12 มิ.ย. 2008, 14:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย bannakan » 13 ส.ค. 2007, 16:43

ตัวเล็ก น่ารักตุ้ยนุ้ยเชียว

ว่าแต่ไม่เอารูปคุณแม่เจ้าตัวน้อย

มาโชบ้างเหรอคร้าบบบบ

หุหุหุ
รูปภาพ
bannakan

โพสต์โดย visanu » 14 ส.ค. 2007, 09:35

ได้เลย จัดให้ตามคำขอ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 12 มิ.ย. 2008, 14:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
visanu

โพสต์โดย patay » 14 ส.ค. 2007, 11:54

สุขสันต์วันเกิดน้องเกรชเช่นกัน

เจ้าตัวเล็กของแธทจะครบ 1 ขวบ 18 สิงหา

อายุเท่าๆกันเลย ชื่อ ช่อชมพู

ตอนนี้งานทีคณะเยอะมากๆ

เข้ามาอ่านทุกวันแต่ไม่มีโอกาสตอบ

กระทู้เลย online ทุกวัน

ช่วงนี้งานเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เหนื่อยและกลัวทำงานไม่ทัน

เพราะอยู่คนเดียว  เภสัชอีกคนลาเรียนต่อ

ต้องทำให้เห็นว่าเภสัชหัวเฉียวเก่งไม่น้อยกว่ามหาลัยอื่นๆ

จริงไหมพี่น้อง :P :P :P

น้องๆหัวเฉียวมีใครสนใจจะมาทำที่คณะไหมค่ะ

จะเปิดบรรจุอีก 1 ตำแหน่ง

ติดต่อพี่แธทได้เลย :lol: :lol: :lol:
patay

โพสต์โดย patay » 14 ส.ค. 2007, 12:01

ประกาศ    :wink: :wink: :wink:  คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม

มีความประสงค์จะรับสมัครเภสัชกร 1 อัตรา

สนใจติดต่อได้ที่............................

พี่แธท ( เป็นพี่รหัสเจ้านุก 42 )  ได้เลย

หรือแจ้งความจำนงผ่านกระทู้ ของเราชาวหัวเฉียว

ปล. ตัวเดี้ยน online ทุกวัน เว้นวันหยุดราชการ
patay

โพสต์โดย bannakan » 15 ส.ค. 2007, 23:20

ถามๆทุกๆคนหน่อยซิครับ

คิดว่ามีความจำเป็นแค่ไหนครับ

ที่เราจะทำร้านยาคุณภาพ

เพราะมีจดหมายจากสมาคมเภสัชกรรม

เขียนประมาณว่า

ถ้าเราไม่ทำร้านยาคุณภาพ

อนาคตเราจะลำบากมากๆ

มันเป็นงั้นจริงๆเหรอครับ

แล้วพรบ.วิชาชีพยา ตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ

ยาอันตรายจากกลายเป็นยาสามัญประจำบ้านจริงๆหรือไม่
รูปภาพ
bannakan

โพสต์โดย mono » 16 ส.ค. 2007, 10:40

จากความคิดเห็นเรานะแก่น ในสายตาประชาชนทั่วไปอะนะเข้าไม่รู้หรอกว่าร้านยาคุณภาพนะดียังไง ตอนนี้ร้านเราไม่ได้เป็นนร้านยาคุณภาพ
แต่มาตรฐานร้านเราก็เข้าข่ายเป็นร้านยาคุณภาพได้ คือมีเภสัชกรตลอดเวลาปฎิบัติการ การเก็บรักษายาก็ควาบคุมอุณหภูมิ มีเวลาพูดคุยกับคนป่วยมากด้วย ทำให้เข้าใช้ยาได้อย่างถูกต้อง มีการทำสติกเกอร์สีวันหมดอายุ และอื่นๆตามเกณพ์? แค่นี้ประชาชนก็นิยมเข้าร้านเราแล้ว (แค่เราปรับปรุงร้านให้ดูสะอาดตา มีเภสัชกรตลอดวัน และแนะนำดูแลสุขภาพให้ลูกค้า แค่นี้ก็โอเคแล้ว)? ก็รอให้ทางสภาช่วยประชาสัมพันท์ว่าร้านยาคุณภาพดียังไงและแต่งต่างกับร้านยาทั่วไปยังไง เมื่อนั้นคงมีร้านอย่างเข้าร่วมมากแน่
......................................แต่โดยส่วนตัวเราว่าทำไว้รอเข้าระบบก็ดีนะจะ? ............................................ส่วนเรื่องพรบ.ยาก็อาจจะมียาบางรายการของยาอันตรายเข้าเป็นยาสามัญประจำบ้านจะ ต้องรอดูกันต่อไป สู้เข้านะจะเพื่อน.....
แก้ไขล่าสุดโดย mono เมื่อ 16 ส.ค. 2007, 10:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
mono

โพสต์โดย visanu » 17 ส.ค. 2007, 13:22

ตอบว่ามีความจำเป็นไม่ เอาในมุมมองไหนหล่ะ วัตถุประสงค์ของน้องคืออะไร ถ้าทำแบบต้องการขายแบบเอาตัวเลขก็ไม่จำเป็น แต่ถ้าต้องการแสดงถึงบทบาทของวิชาชีพ ในความคิดเห็นของพี่ก็น่าทำนะ แต่อย่าไปหวังเพื่อทำแล้วยอดขายจะเพิ่มมากขึ้น เพราะพวกเรามักจำถามว่าทำแล้วได้อะไร แต่ไม่ได้ถามว่าทำแล้วเราให้อะไรกับใคร ส่วนที่น้องมีนะ บอกว่าตอนนี้ก็ทำตามเกณฑ์ของร้านยาคุณภาพก็ขอชืนชม และ เห็นว่าน้องจะร่วมร้านยาคุณภาพอยู่แล้วนี่ แต่กำลังรอการตรวจประเมินอยู่ใช่ไหม ตอนนี้ ใครที่สนใจอยากทำ ก็ขอให้ทำไปเลย เป็นการช่วยเปิดบทบาทของวิชาชีพเภสัชกรรม ถ้าเราคิดว่าร้านเราเป็นร้านยาคุณภาพ ถ้าผ่านการประเมิน เราก็สามารถบอกคนอื่นได้ว่า ร้านเราเป็นร้านยาคุณภาพ ที่ได้รับการรับรองโดยสภาเภสัชกรรม ไม่ต้องรอให้ใครทำแล้วเราจึงค่อยทำตาม แต่ควรจะเป็นผู้เริ่มทำ แล้วให้คนอืนทำตามจะดีกว่า มีนอกเรื่องจะเราให้ฟัง เดี๋ยวนี้มีร้านยาที่ใช้ชื่อคุณภาพประกอบร้านยาตัวเอง เช่น ตั้งชื่อร้านยาคุณภาพ แต่ไม่ได้รับการรับรองจากสภานะ พี่ว่าแบบนี้ก็จะทำให้ประชาชนเกิดความมสับสน บางครั้งวิชาชีพเราก็มีเรื่องน่าเศร้าแบบนี้บ่อยๆ แต่พวกเราก็อย่าท้อถอย มาร่วมกันผลักดันวิชาชีพเราให้สังคมยอมรับกันเถอาะ
visanu

โพสต์โดย bannakan » 19 ส.ค. 2007, 12:53

ไปรับร่างมาตะกี้นี้ครับ

เพื่อนๆพี่ๆว่าไงกันบ้างครับ

ถึงจะรู้สึกไม่ดีกับ พรบ.ยาใหม่

แต่ไงๆก็ยังอยากรับร่างมากกว่าครับ

ส่วนเรื่องร้านยาคุณภาพ

ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ

ว่าจะทำหรือไม่ทำดี คิดอยู่นานแล้วครับ

เฮ้อ...เอาไงดี  เหล้า บุหรี่ที่ร้านก็ตรึม

แต่ถ้าทำแล้วยอดวันนึงได้ซัก 30000 ก็ว่าไปอย่าง

หุหุหุ
รูปภาพ
bannakan

โพสต์โดย ginger » 20 ส.ค. 2007, 19:31

สวัสดีค่ะทุกคน
        แหม..........เอารูปมาอวดกันใหญ่เลยนะคะ
สวยๆหล่อๆกันทุกคนเลย น้องเกรซน่ารักมากค่ะพี่หนึ่ง ตาแป๋วเชียว แล้วก็ขอสุขสันต์วันเกิดย้อนหลังให้ทั้งน้องเกรซ และน้องช่อชมพูด้วยนะคะ พอดีเพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัดค่ะ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาคุย
        ที่จริงร้านยาคุณภาพนี่ขิงก็อยากทำนะคะ แต่ติดตรงที่ละแวกที่ขิงเปิดมีร้านยาขึ้นใหม่เยอะมาก (ตรงข้ามมี 2 ร้าน ข้างซ้ายถัดไปประมาณ 5 คูหา 1 ร้าน เยื้องๆฝั่งตรงข้ามอีก 2 ร้าน ถัดไปอีก นับไม่ถ้วน ไม่รู้ว่าจะเปิดอะไรกันนักหนา......... ไม่รู้ว่า สสอ. ปล่อยให้ขึ้นมาเยอะขนาดนี้ได้ไง) เลยคิดว่าจะเปลี่ยนทำเลใหม่ แต่ยังไม่รู้ว่าที่ไหนดี เป็นไง พัทยา วุ่นสะใจดีมั๊ย ทั้งขโมย ทั้งร้านยาคู่แข่ง นี่ว่าจะพกปืนแล้วนะเนี่ย เอาไว้ป้องกันตัว ไม่รู้ว่าพี่หนึ่ง กับเพื่อนๆเคยมีปัญหาพวกนี้บ้างหรือเปล่าคะ (สงสัยต้องทำตัวเป็นเภสัชประเภท เผ็ด ดุ ซะแล้ว 5555)
        แต่ก็ต้องพยายามต่อไปค่ะ เพื่อสร้างความแตกต่างระหว่างร้านของเรากับร้านอื่น สู้ๆๆๆๆ :angle: :angle: :angle:
ginger

โพสต์โดย mono » 21 ส.ค. 2007, 09:41

สวัสดีจ้าขิง กลับมาตั้งแต่เมื่อไหร่ เราออนเอ็มตลอกเลยนะ ทำไมไม่เจอขิงละ ไปเที่ยวมาสนุกป่าวจ้า กลับมาก็เครียดมาเชียวนะจะเพื่อน ใจเย็นๆจะ  ไปลงประชามติมาป่าวอะ
เราไปไม่ค่อยมีคนไปเลยอะ ไม่เหมือนเลือกตั้งเนอะคนเยอะกว่า (ไม่ต้องกลัวนะจะ เรื่องร้านยาเปิดเยอะ เราคุณภาพคับแก้วซะอย่างไม่ต้องกลัว)สู้สู้จ้า
แนบไฟล์
mono

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โกโก้