New Document

เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

Re: เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

โพสต์โดย LeMmOy » 27 ก.ย. 2009, 11:54

พี่มหา Rx3 ฝากตัวด้วย

ตอนนี้อยู่ซิดนีย์ ออสเตรเลีย
จบเภสัชมานานเนิ่น ทำเภสัชไปพลางๆ เปิดค่ายเพลงอินดี้ไปพลางๆ แล้วก็มาเรียนต่อด้าน มัลติมีเดีย
อยากทำหนังสั้น ทำมิวสิควีดีโอ ทำเว็บโป๊ ฮ่าๆๆ (just kidding naa)
ใครสนใจจะโกอินเตอร์ก็คุยได้นะ พอแนะนำได้

อ่อ ฝากด้วยครับ หนังสือที่พี่เขียนวางขายในซีเอ็ด บุ๊คส์ทุกสาขาแล้วนะ ร้านนายอินทร์ กับบีทูเอส ก็มี
ชื่อหนังสือ อินดี้ ไบเบิ้ล (Indy bible) ของสำนักพิมพ์ไอแอม

เขียนร่วมกันหลายคนครับ มีพี่มหา (โอ รักชัย) , พี่เปี๊ยก ดีเจสยาม , ต้า พาราด๊อกซ์ , วงภูมิจิต ฯลฯ
เป็นเรื่องเกี่ยวกับคนทีสนใจจะทำงานทางด้านวงการเพลงด้วยตัวเองโดยไม่ต้องพึ่งค่ายใหญ่และใช้ทุนทรัพย์น้อยๆน่ะ
อ่านสนุก เข้าใจง่าย เฮฮา ตามประสาอินดี้ ๆ ^^

อิอิ ฝากด้วยจ้า ผลงานจากเภสัชหัวเฉียว โย่วๆ

~ เขียวมะกอกไม่เคยหลอกล้วงใคร ~ ( just kidding อีกแย้ว อิอิ โย่วๆ )
แนบไฟล์
rc op1.jpg
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

Re: เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

โพสต์โดย wutiwong » 29 ก.ย. 2009, 13:14

ไปซะไกลเลยนะน้อง
wutiwong

โพสต์โดย visanu » 06 ต.ค. 2009, 22:08

อยากฝากพวกเราอย่าลืมเลือกกรรมการสภาเภสัชกรรมที่จะจัดเลือกตั้งในอนาคตอันใกล้นี้ มีศิษย์เก่ารุ่น 2 ตู่ เชิดเกียรติ และ อ.วิรัตน์ ซึ่งอาจารย์ได้ฝากให้ผมฝากมาบอกว่าต้องการเข้าไปผลักดันเรื่องการสอบใบประกอบ ซึ่งรุ่นก่อนๆ จะไม่ทราบว่า การสอบใบประกอบซึ่งขณะนี้จัดสอบโดยสถาบันจากภาครัฐเท่านั้น ภาคเอกชน ไม่สามารถจัดสอบเองได้ ทำให้เกิดความไม่เท่าเทียม ก็อยากจะให้พวกเราเลือกศิษย์เก่าและอาจารย์วิรัตน์เข้าไปเป็นตัวแทนของพวกเราชาวหัวเฉียว สนใจเข้าไปดูใน webboard ที่เกี่ยวกับสภาเภสัชกรรม ใน pharmacafe เลือกตั้งเฉพาะกิจได้ และ อยากฝากให้เข้าไปสื่อสารกันเกี่ยวกับศิษย์เก่า ที่website pharmhcu.com :wink:
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย tintin_hcu » 08 ต.ค. 2009, 19:17

อยู่นี่คร้าบ รุ่น 10 ครับ
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย tintin_hcu » 08 ต.ค. 2009, 19:21

พี่มหา RX3 ครับ ค่ายเพลงค่ายไหนอ่ะคร้าบ แล้วพี่เป็นนักร้องเองเปล่าเอ่ย เผื่อสนับสนุนลองฟังดู
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย Puttipu3 » 10 ต.ค. 2009, 13:46

ถึง ศิษย์เก่า เภสัชศาสตร์ มฉก. ทุกรุ่น

?เพื่อ..ความเสมอภาค..และเท่าเทียมกัน..ของวิชาชีพ..เภสัชกรรมไทย...?

ในการเลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมครั้งนี้ อาจารย์วิรัตน์ ทองรอด ได้ลงสมัครในทีม ?หนึ่งเดียวเขียวมะกอก? หมายเลข 5-16 โดยมี ท่านอาจารย์ธิดา นิงสานนท์ เป็นหัวหน้าทีม และมีทีมงาน ดังนี้
หมายเลข 5 ภญ.รศ.ธิดา นิงสานนท์
หมายเลข 6 ภญ.ผศ.อภิฤดี เหมะจุฑา
หมายเลข 7 ภก.ผศ.ดร.ปรีชา มนทกานติกุล
หมายเลข 8 ภก.ดร.วิรัตน์ ทองรอด
หมายเลข 9 ภญ.ช้องมาศ นิติศฤงคาริน
หมายเลข 10 ภก.รศ.(พิเศษ)กิตติ พิทักษ์นิตินันท์
หมายเลข 11 ภญ.นิภาพร บุญศรารักษพงศ์
หมายเลข 12 ภก.อำนวย พฤกษ์ภาคภูมิ
หมายเลข 13 ภก.อภิชาต เพ่งเรืองโรจนชัย
หมายเลข 14 ภก.ประทิน ฮึงวัฒนากุล
หมายเลข 15 ภญ.อาภรณ์ จตุรภัทรวงศ์
หมายเลข 16 ภก.ผศ.ดร.มังกร ประพันธ์วัฒนะ
นโยบายของทีมหนึ่งเดียวเขียวมะกอก คือ ?สร้างความเข้มแข็งบนความแตกต่าง?และตั้งภารกิจ ใน 3 ปี ข้างหน้า ดังนี้
1) สร้างความชัดเจนและมาตรฐานการปฏิบัติของเภสัชกรในทุกสาขา..และพัฒนาตามบริบทของแต่ละสาขา
2) พัฒนาแหล่งฝึกปฏิบัติงาน ให้เป็นสถานบันสมทบในการจัดการศึกษาทางเภสัชศาสตร์
3) ปรับเปลี่ยนร้านยาจากสถานที่ขายยา ให้เป็นสถานประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมที่ชัดเจน
4) สร้างความเข้มแข็งของระบบผู้เชี่ยวชาญ ทางวิชาชีพ
5) ส่งเสริมจรรยาบรรณแห่งวิชาชีพ
6) ประสานความร่วมมือเภสัชกรทุกภาคส่วน ผ่านศูนย์กลางในภูมิภาค

?ความเสมอภาคและความเท่าเทียมกัน เป็นพื้นฐานสำคัญของการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรม?
อาจารย์วิรัตน์ ทองรอด มีความเคารพใน .ความเสมอภาคและความเท่าเทียมกัน ขณะเดียวกันก็ยอมรับในความเห็นที่แตกต่างกัน..ทั้งนี้มีความเชื่ออย่างแรงกล้าว่า ?ความเสมอภาคและความเท่าเทียมกัน เป็นพื้นฐานสำคัญของการพัฒนาวิชาชีพ? ดังที่ระบุไว้ในรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๕๐/หมวด ๓ มาตรา ๓๐ ว่า
?บุคคลย่อมเสมอกันในกฎหมายและได้รับความคุ้มครองตามกฎหมาย เท่าเทียมกัน?
?ชายและหญิงมีสิทธิเท่าเทียมกัน?
?การเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมต่อบุคคลเพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่อง ถิ่นกำเนิด เชื้อชาติ ภาษา เพศ อายุ ความพิการ สภาพทางกายหรือสุขภาพ สถานะของบุคคล ฐานะทางเศรษฐกิจ หรือสังคม ความเชื่อทางศาสนา การศึกษาอบรม หรือความคิดเห็นทางการเมืองอันไม่ขัดต่อบทบัญญัติ แห่งรัฐธรรมนูญ จะกระทำมิได้?

เสมอภาค สามัคคี สร้างสรรค์
ดังนั้น เพื่อเรียกร้องรณรงค์ถึง ?..ความเสมอภาค..และเท่าเทียมกัน..ของวิชาชีพ..เภสัชกรรมไทย...? อาจารย์จึงใคร่ขอเรียนเชิญพวกเราชาวศิษย์เก่าหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ นามที่เป็นมงคลยิ่ง ไปร่วมกันแสดงประชามติ เลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมครั้งนี้กันให้มากๆ ทั่วทุกคน
เลือก ทีม หนึ่งเดียว..เขียวมะกอก หมายเลข 5-16 (อาจารย์วิรัตน์ หมายเลข 8) เพื่อให้เกิด ?..ความเสมอภาค..และเท่าเทียมกัน..ของวิชาชีพ..เภสัชกรรมไทย...? อย่างแท้จริงนะครับ
คิดถึง
อ.วิรัตน์ ทองรอด
Puttipu3

โพสต์โดย Puttipu3 » 16 ต.ค. 2009, 19:00

ถึง ศิษย์เก่าหัวเฉียวทุกคน
อาจารย์ขอเชิญชวนให้พวกเราใช้สิทธิ์เลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมกันให้มากๆ...
ถ้าทุกคนได้จะยิ่งดี....
เป็นอีกครั้งหนึ่ง..ที่แสดงพลังของชาว มฉก....
นาม..หัวเฉียว..เฉลิมพระเกียรติ..ที่ได้รับ..พระราชทานมา...
เลือกคนที่เราคิดว่า จะเข้าไปพัฒนาวิชาชีพได้ดีที่สุด....
เป็นพื้นฐานเบื้องต้น..ในการสนับสนุน..งานของวิชาชีพนะครับ
คิดถึง...
อ.ดร.วิรัตน์ ทองรอด

เพื่อความเสมอภาค และเท่าเทียมกัน ของภาครัฐและเอกชน
สร้างสรรค์ความสามัคคีในวิชาชีพ..เภสัชกรรมไทย..
Puttipu3

โพสต์โดย tintin_hcu » 21 ต.ค. 2009, 02:43

Puttipu3 เขียน:ถึง ศิษย์เก่าหัวเฉียวทุกคน
อาจารย์ขอเชิญชวนให้พวกเราใช้สิทธิ์เลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมกันให้มากๆ...
ถ้าทุกคนได้จะยิ่งดี....
เป็นอีกครั้งหนึ่ง..ที่แสดงพลังของชาว มฉก....
นาม..หัวเฉียว..เฉลิมพระเกียรติ..ที่ได้รับ..พระราชทานมา...
เลือกคนที่เราคิดว่า จะเข้าไปพัฒนาวิชาชีพได้ดีที่สุด....
เป็นพื้นฐานเบื้องต้น..ในการสนับสนุน..งานของวิชาชีพนะครับ
คิดถึง...

เพื่อความเสมอภาค และเท่าเทียมกัน ของภาครัฐและเอกชน
สร้างสรรค์ความสามัคคีในวิชาชีพ..เภสัชกรรมไทย..

สวัสดีครับ อาจารย์วิรัตน์
รับรองว่าผมใช้สิทธิ์แน่ๆครับ สนับสนุนครับ
tintin_hcu

โพสต์โดย Puttipu3 » 22 ต.ค. 2009, 09:26

เสมอภาคทุกคน?..ประชาชนปลอดภัย?.เมื่อตอนต้นเดือนตุลาคมได้ไปกับคณาจารย์และแหล่งฝึกของ มฉก.
ซึ่งประกอบด้วย รพ. บางบ่อ บางพลี บางจาก พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ ฉะเชิงเทรา หนองจอก ลาดกระบัง และนพรัตน์ฯ
ไปดูงาน ณ กลุ่มงานเภสัชกรรม รพ.สระบุรี
เห็นคำขวัญของโรงพยาบาลสระบุรี
?โรงพยาบาลมาตรฐาน บริการชุมชน เสมอภาคทุกคน ประชาชนปลอดภัย?เลยนำมาเล่าสู่กันฟัง?
เสมอภาคทุกคน?..ประชาชนปลอดภัย?.

ขอบคุณ...และเคารพ...ในการตัดสินใจของทุกคนครับ

Puttipu3

โพสต์โดย Puttipu3 » 08 พ.ย. 2009, 09:03

Think of you, all.
คิดถึง..ศิษย์เก่า..มฉก..ทุกคน...
รวมถึง..คนที่มีรูปกระโดด..อยู่ที่ออสเตรเลีย....(มหา..ปลากระโฮ่..ถ้าสะกดผิก็ขออภัย
อ.พิษณุ ระพี ...ฯลฯ

มีข่าวจาก ศิษย์เก่า
ตอนนี้กรรมการชมรมฯ กำลัง หารือกันอย่างขะมัขะเม้น...
และมีเวบไซต์และเวบบอร์ดของชมรม ดังนี้

webboard.pharmhcu.com
คิดถึง
ผ่านมา..แวะคุย..ที่คณะ..กันบ้างนะ..
Puttipu3

โพสต์โดย visanu » 14 ธ.ค. 2009, 10:32

ขอเชิญเพื่อนๆ น้องๆ เข้าไปติดต่อ สื่อสาร ระหว่างศิษย์เก่าและศิษย์ปัจจุบัน ได้ที่ web pharmhcu.com ทั้งนี้ รุ่นน้องยังได้สร้าง หัวข้อศิษย์เก่า ไว้ให้พวกเราศิษย์เก่าได้ติดต่อพูดคุยกันด้วย ใครมีข้อเสนอแนะ หรือ มีความคิดเห็น ขอเชิญไป post ได้นะครับ ขอแจ้งให้พวกเราทุกคนได้ทราบว่า จะมีงาน Bye-nior วันเสาร์ที่ 16 มกราคม 2553 ที่ลานแปดเหลี่ยม มหาวิทยาลัยหัวเฉียวฯ เวลา 17.00 น. ถ้าใครอยากรำลึก ถึงบรรยากาศเก่า ๆและ พบปะอาจารย์ขอเชิญได้นะครับ แต่ช่วยเหลือค่าใช้จ่ายน้องคนละ 500 บาท อย่าลืม กลับไปสนับสนุน น้องๆ ของเราให้มีเงินสำหรับทำกิจกรรม ด้วยนะครับ หวังว่าพวกเราจะได้แสดงศักยภาพให้น้องๆได้เห็นถึงความร่วมมือร่วมใจของศิษย์เก่าเภสัชหัวเฉียว และ ขอประชาสัมพันธ์ให้พวกเราได้ทราบว่า ตอนนี้ มีการ form team สำหรับ จัดงาน 20 ปี เภสัชหัวเฉียว ขอเชิญพวกเรา ติตตามรายละเอียด ความคืบหน้า รวมถึงแสดงความคิดเห็นได้ที่ web pharmhcu.com :smile:
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย Puttipu3 » 18 ธ.ค. 2009, 14:13

ขอขอบคุณชาวศิษย์เก่าหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติทุกคน
ที่ได้เลือก ทีม หนึ่งเดียว..เขียวมะกอก หมายเลข 5-16
(อาจารย์วิรัตน์ หมายเลข 8)
เพื่อให้เกิด ?..ความเสมอภาค..และเท่าเทียมกัน..ของวิชาชีพ..เภสัชกรรมไทย...? อย่างแท้จริงนะครับ
คิดถึง
อ.วิรัตน์ ทองรอด

ขอน้อมรับทุกความคิดเห็น...เพื่อ..วิชาชีพเภสัชกรรม
freshwirat@gmail.com
Puttipu3

โพสต์โดย meepee » 13 ม.ค. 2010, 16:08

Puttipu3 เขียน:Think of you, all.
คิดถึง..ศิษย์เก่า..มฉก..ทุกคน...
รวมถึง..คนที่มีรูปกระโดด..อยู่ที่ออสเตรเลีย....(มหา..ปลากระโฮ่..ถ้าสะกดผิก็ขออภัย
อ.พิษณุ ระพี ...ฯลฯ

มีข่าวจาก ศิษย์เก่า
ตอนนี้กรรมการชมรมฯ กำลัง หารือกันอย่างขะมัขะเม้น...
และมีเวบไซต์และเวบบอร์ดของชมรม ดังนี้

webboard.pharmhcu.com
คิดถึง
ผ่านมา..แวะคุย..ที่คณะ..กันบ้างนะ..

กราบสวัสดี อ. ครับผม
ขณะนี้กะลังติดตามความคืบหน้าของชมรมอยู่อ่ะครับ

ปล.คราวก่อน (4 เดือนที่แล้ว) แวะไป hcu มา แต่ อ. ติดสอนอยู่มั้งครับ
meepee

โพสต์โดย tintin_hcu » 14 ม.ค. 2010, 01:33

Tin Tin RX 10 มารายงานตัวคร้าบ
:mrgreen:
tintin_hcu

โพสต์โดย amplifier » 16 ม.ค. 2010, 16:20

รายงานตัวเช่นเดียวกันเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่นะคะไม่รู้ว่ารุ่นพี่รุ่นน้องทั้งหลายจะจำดิฉันได้หรือเปล่า แอม Rx6 รุ่นเดียวกับน้องวุธค่ะ
หลังจากจบก้อระเริงอยู่ในวงการดีเทลมา4-5ปี (บอกอายุได้เลยนะเนี่ยะ) หลังจากแต่งงานลาออกแล้วก้อมาเปิดร้านอยู่ร้านตลอดพร้อมกับขมักขเม้นมีทายาทจนแล้วจนรอดได้มา 1 คนตอนนี้ 5เดือนแล้วเลยพอมีเวลาว่างมาคุยกับเพื่อนๆบ้าง ถ้าใครมีอะไรให้ช่วยก้อบอกกันได้นะคะยินดีเสมอ
amplifier

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โกโก้