New Document

เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

ชุมนุมศิษย์เก่าทุกสถาบัน

Re: เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

โพสต์โดย kikkapu_Rx » 23 ก.ย. 2011, 00:07

ก็สงสารน้องใหม่ ๆ เหมือนกันครับ และก็สงสารพี่เก่า ๆ ที่คิดว่าเรียนเภสัชฯ มาแล้วต้องทำร้านประสบความสำเร็จด้วย :roll:

ในส่วนของวิชาตั้งร้านยาหรือการดำเนินธุรกิจ เราไม่ได้โดนเน้นมาเป็นพิเศษ (เราเน้นเรื่องจรรยาบรรณวิชาชีพซึ่งก็ดี)
แต่โจทย์ของสภาและวิชาชีพคือการเพิ่มจำนวน "เภสัชกรประจำร้านยา" เราไม่ได้เติมเต็มความรู้ในส่วนนี้แต่เรากับยุให้น้อง ๆ จบใหม่ไปเสี่ยงตาย
น้อง ๆ เปิดร้านไปกี่ร้านก็เจ๊งครับ น้อยรายที่พอจะเหลือรอดอยู่ในธุรกิจยาได้ มีที่ดี ๆ หน่อยก็ได้กำไรดีกว่าไปเป็นลูกจ้างและได้เป็นเจ้านายตัวเอง

ตอนนี้มีหลักสูตรที่เกี่ยวกับการทำการค้าส่วนใหญ่ก็จะบอก "เฮ้ย รู้อยู่แ้ล้วไม่ต้องมาบอกหรอก เหม็นขี้ปาก เปิดร้านอยู่ตรงนี้แล้วจะให้ย้ายที่หรือไง"

มันจึงเป็นเรื่องไก่กับไข่ไงครับ ว่าต้องเรียนรู้การเปิดร้านก่อน หรือ ไปเปิดร้านก่อนแล้วค่อยเรียนรู้ดี (เล่นจริง เจ็บจริง ไม่ใช้ตัวแสดงแทน) :lol:

หรือถ้ามันเปลี่ยนที่ไม่ได้มีวิธีไหนในการเพิ่มยอดดี มีช่องทางไหนบ้างในการส่งเสริมการขาย จะมีใครรู้มั๊ยว่าเราเปิดร้านอยู่ตรงนี้ ทำยังไงดี
คำถามอย่างนี้หละคับจึงจะทำให้เราประสบความสำเร็จในการทำการค้า และมีกำลังใจในการดำเนินวิชาชีพต่อไป

คงไม่ใช่ร้านโน้นเค้าทำอย่างนั้น ร้านนั้นเค้าทำำอย่างนี้ เราทำไม่ได้ ก็หาเรื่องด่า สสจ. ด่า อย. ด่า สภาฯ ดีกว่า ไม่ช่วยอะไรเราเลย
(เหมือนด่าแล้วจะทำให้ท่าน ๆ ช่วยเราเยอะขึ้นซึ่งก็เหนื่อยเปล่า :razz: )

สรุปดีกว่าครับถ้ามีหลักสูตรที่พอจะช่วยเปิดโลกทัศน์ให้กว้างขึ้น เราจะเอามั๊ย???
ส่วนเรื่องจะทำ หรือ ไม่ทำก็เรื่องของเราคงไม่มีใครจะบังคับได้ ทำสงครามทำการค้า "ต้องรู้เขา รู้เรา"
แต่ทว่าตอนนี้ "เขา" ก็ยังไม่รู้ "เรา" ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจตัวเองเพราะไม่เคยมองจริง ๆ จัง ๆ

อย่างนั้นต้องตั้งคำถามที่จุดเริ่มต้นอีกครั้งว่า "เราตั้งร้านยามาเพื่ออะไร ???" ตอบได้แล้วค่อยนับ 1 ... 2 ... 3 ... กันต่อก็ยังไม่สายครับ :mrgreen:

โค้ด: เลือกทั้งหมด
อ๋อ มีเรื่องที่ยังค้างอยู่แล้วไม่ได้ตอบคือ 

"ร้านผมยอดไม่ตกครับ  นับจากปลายปี 53 ตอนนี้จำนวนลูกค้าเพิ่มขึ้นมาประมาณ 15% ยอดขายแปลผันตามจำนวนลูกค้าที่เพิ่มขึ้น + และที่สำคัญสิ้นเดือนนี้มีร้านยามาเปิดเพิ่มอีก 2 ร้านระยะห่างกัน 10 ห้อง" แอบเครียดนะครับเนี่ย  แต่ไม่เป็นไรเปลี่ยนคู่แข่งมาเป็นลูกค้าให้หมด ง่ายแค่นี้เองครับ  :smile:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kikkapu_Rx

Re: เภสัช HCU อยู่ไหนกันบ้างค่ะ

โพสต์โดย kikkapu_Rx » 23 ก.ย. 2011, 00:37

visanu เขียน:ส่วนเรื่องการประชุม บอกตามตรงว่า เบื่อ ประชุมแล้วก็เครียด แล้วก็ไม่เห็นมีอะไร ถามว่าทำอะไรแล้วเราได้ทั้งกล่อง ได้ทั้้งเงินมีไหม

แสดงว่าี่พี่หนึ่งเข้าใจเรื่อง RMS แล้ว ดีจังครับ ไว้จัดงาน "เภสัชร้านยาหัวเฉียว" ต้องให้พี่หนึ่งเป็นวิทยากร เชิญล่วงหน้าเลยนะครับ :biggrin:

ช่วย ๆ กันครับ รุ่นน้อง ๆ จะได้มีแรงทำ "ร้านยาที่มีคุณภาพ" และมี "เภสัชกรประจำตลอดเวลา" กันต่อไป
kikkapu_Rx

โพสต์โดย visanu » 23 ก.ย. 2011, 10:55

เรื่องวิทยากร ขอขอบคุณล่วงหน้า แต่คงไม่อะ แต่ที่สำคัญอยากเห็นหน้าน้องหน่อย ชื่ออะไร รุ่นไหน :lol:
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย kikkapu_Rx » 23 ก.ย. 2011, 17:56

visanu เขียน:แต่ที่สำคัญอยากเห็นหน้าน้องหน่อย ชื่ออะไร รุ่นไหน :lol:

โห.....อ่านประโยคนี้แล้วแล้ว "เสียว" เลย จะโดนยิงรึป่าวเนี่ย :eek:
kikkapu_Rx

โพสต์โดย visanu » 23 ก.ย. 2011, 23:31

ไม่ต้องเสียงหรอก จะได้แนะนำให้อาจารย์ที่คณะ เชิญมาสอนหน่อย ^^
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย visanu » 23 ก.ย. 2011, 23:48

สงสัย ว่าคุณจะไม่ได้เรียนบริหารร้านยาก้บผมแน่ เพราะถ้าจำสิ่งที่ผมสอนได้ ผมสอนเสมอว่า เราเปิดร้านยามาเพื่ออะไร ส่วนคุณจะเรียนร้านยากับใคร ผมไม่ทราบ แต่เท่าที่ทราบ รู้สึกว่ากระบวนการเรียนรู้เกี่ยวกับร้านยาในมหาวิทยาลัย จะล้มเหลว เพราะเท่าที่ฟังคุณพูดมา เหมือนไม่ได้เรียนในมหาวิทยาลัย แต่ถ้าคนที่เรียนกับผม สิ่งที่คุณพูด เป็นสิ่งที่ผมสอนนักศึกษาอยู่แล้ว ผมไมได้สอนให้กลัว แต่สอนให้เตรียมพร้อม เหมือนที่คุณว่า รู้เขา รู้เรา และ ที่คุณบอกยอดไม่ตก ก็ขอแสดงความยินดีด้วย ส่วนที่มันจะโตเท่าไหร่กี่เปอร์เซ็น ผมก็ขอบอกว่าถ้ายังไม่ถึงห้าปี อย่าเพิ่งแน่ใจ แต่ถ้าเกินห้าปี แล้วยอดโตขึ้นเรื่อยๆ อันนั้น ก็ต้องยอมรับว่าเป็นของจริง
ส่วนเรื่องจรรยาบรรณ น้องมั่นใจหรือว่า เราเน้น มาจริงๆ ผมก็ยังเห็นเด็กหัวเฉียวแขวนป้ายกันหน้าตาเฉย จนผมต้องทำใจยอมรับแล้วว่า เราก็คงสอนให้ดีที่สุด ถึงเวลา มันมีปัจจัย เยอาะ ก็ไม่อยากโทษใคร
ทุกคน มีกรรม เป็นของตัวเอง บอกแล้ว อัตตาหิ อัตตโน นาโถ
เอาหล่ะนะ ขี้เกียจ มานั้งเถียงกันเรื่องการบริหาร ฟังจากที่คุณพูดมา มันน่าจะออกไปทาง MBA ก็นานาจิตตัง แล้วแต่จะชอบ ก็ต้องตอบตัวเองก่อนว่า จะเป็นพ่อค้ายา จะเป็นเภสัชกรนักวิชาการ หรือ จะเป็นเภสัชกรที่ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด แต่ก็ต้องอยู่รอด ทุกคคนก็ต้องเลือกเอาเอง เราจะไปบังคับใคร ให้เป็นอย่างที่เราคิดไม่ได้
visanu

โพสต์โดย Wipada » 24 ก.ย. 2011, 00:19

พี่ปู้ หนูว่าน่าจะเรียนกับพี่หนึ่งนะ เพราะพี่ปู้เป็นรุ่นพี่หนูไม่กี่ปีเอง น่าจะทัน :roll:

ถึง พี่ปู้ พี่นี่ก้อ แรงใช้ได้เหมือนกันนะพี่ เริ่มจะนึกหน้าพี่ออกละ
Wipada

โพสต์โดย kikkapu_Rx » 27 ก.ย. 2011, 01:33

:lol: ผมก็เรียนกับพี่หนึ่งน่ะแหละ เฮ้อ....อ่านประโยคที่เป็นตัวหนังสือก็อย่างนี้หละ ไม่เห็นหน้าไม่เห็นน้ำเสียงไม่เข้าใจกัน จบดีกว่าครับ
ไปละมาแนะนำอะไรดี ๆ แต่ก็อย่างนี้หละครับ สังคมถ้ามันยังยึดยิดกับอัตตา อยู่เยอะ ทำอะไรไปก็เท่านั้น เหมือนที่ พี่ ๆ บอกไว้ "คำแนะนำให้เมื่อต้องการ"
เค้าไม่ต้องการก็เรื่องของเค้า ไปบังคับเค้าไม่ได้ มันก็จริงแล้วก็ัยังเป็นอยู่จนทุกวันนี้ เฮ้ออีกรอบ x5

http://utaisuk.blogspot.com/2011/09/blog-post_25.html ไหน ๆ ก็มาแล้ว เอาที่พี่อุทัยโพสให้อ่านหน่อยละกันจะไ้ด้มีไอเดียในการทำร้าน
kikkapu_Rx

โพสต์โดย kikkapu_Rx » 27 ก.ย. 2011, 01:43

Wipada เขียน:พี่ปู้ หนูว่าน่าจะเรียนกับพี่หนึ่งนะ เพราะพี่ปู้เป็นรุ่นพี่หนูไม่กี่ปีเอง น่าจะทัน :roll:

ถึง พี่ปู้ พี่นี่ก้อ แรงใช้ได้เหมือนกันนะพี่ เริ่มจะนึกหน้าพี่ออกละ

ส่่วนเรื่องนี้น่ะขอผ่านนะ แรงไม่แรงไม่น่าจะเกี่ยว(ชักใบให้เรือเสียซะแล้ว เป็นป๋าสรยุทธ์ปะเนี่ย อิอิ)
เพราะประโยคที่พิมพ์ไปพิมเพราะความหวังดีเพราะ "หัวเฉียว" ไม่รักกันใครจะมารักเรา เนอะน้องวิ :mrgreen:

ปล...ถูกต้องนะเจ้า เรียนกับพี่หนึ่งน่ะแหละ แต่ก็ทันเรียนกับ อ.สุพงษ์ และก็อ.ศรัณฑ์ ด้วยเรียนวิชาเดียวกัน 3 อาจารย์เลย :razz:
แค่เสนอมุมมองที่เราไม่ได้เรียน กลายเป็นผิดซะงั้น 555+ :lol:
kikkapu_Rx

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง โกโก้