New Document

สมควรเปิดร้านต่อไหม

เภสัชกรร้านยา

สมควรเปิดร้านต่อไหม

โพสต์โดย srakrit » 25 เม.ย. 2016, 20:36

เปิดร้านยามา2ปีแล้ว ตอนนี้ได้ยอดขายเฉลี่ยวันละไม่ถึงพันบาท
ร้านเป็นบ้านของตัวเอง เสียค่าเช่าที่เดือนละ500บาท ถามความเห็นในนี้ว่า ถ้าเป็นคุณจะเปิดร้านต่อไหมหรือปิดกิจการดี
srakrit

Re: สมควรเปิดร้านต่อไหม

โพสต์โดย suwabara » 27 เม.ย. 2016, 11:50

พอดีพี่นิวัช และ พี่ ponkpich1 น่าจะยังไม่มา (บุคคลน่านับถือในห้องนี้ครับผม)

ขออนุญาตสอบถาม ว่าเป็นเภสัชกรหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่เปิดแล้วมีงานประจำที่รพ. หรือที่อื่นอยู่ไหมครับ

ถ้าร้านเป็นบ้านของตัวเอง ก็อาจไม่มีปัญหาอะไรมากครับสำหรับความคิดผม
แต่ เรื่องยอดขาย อาจต้องพิจารณาเป็นพื้นที่ไปว่า เขตที่คุณ Sakritตั้ง ติดแหล่งชุมชมไหม
มีร้านขายยาโดยรอบก่อนหน้านี้ไหมหรือเยอะเปล่าครับผม
อาจต้องดูที่การบริการ การให้คำแนะนำด้านการใช้ยากันอีกทีครับ
และพิจารณาคู่กับ กำลังกายและใจของเราว่าจะเปิดต่อ หรือมีแนวโน้มขายต่อไปเรื่อยๆได้ไหมครับ

แต่เศรษฐกิจที่ผ่านมา ทำให้ยอดขายลดลงได้เช่นกันครับผม
อย่างไรลองฟังๆความเห็นท่านอื่นๆอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ
suwabara

โพสต์โดย apotheker » 20 พ.ค. 2016, 11:51

ผมตีกำไรร้านยาอยู่ที่ 33.33% ถ้าขายวันละ1000บาท กำไรน่าอยู่ที่หมื่นบาท ซึ่งคิดแล้วไม่คุ้มค่าตัวเภสัชกรแน่นอนครับ ควรหาทำเลเปิดร้านใหม่ หรือถ้าอายุยังน้อย อาจสมัครเป็นเภสัชร้านเชนก่อน เพื่อหาประสพการณ์ในการทำร้านยา แล้วจึงออกมาหาทำเลเปิดร้านใหม่ครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย ponkpich1 » 23 พ.ค. 2016, 16:56

อยากทำอาชีพนี้ต่อไหม

ถ้าอยาก หาทำเลใหม่ ผมเชื่อว่าทำเลดีดียังมีอีกเยอะสำหรับท่านๆ เภสัชทั้งหลาย

หาให้เจอ เป็นกำลังใจให้ครับ

ถ้าไม่อยาก ปิดครับ ไมคุ้มค่าการลงทุนทั้งปวง ไปหาสิ่งที่ชอบทำเป็นอาชีพเสริมดีกว่าครับ

ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เก่งกล้าในสายงานนี้ สู้ระดับท๊อปๆ ยอดทะลุหมื่นต่อวันไม่ได้ อิอิ

สกิลผมยังทำได้แค่ ระดับหลายพันต่อวันเท่านั้น
ponkpich1

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้