New Document

หงุดหงิดกับราคายา / การต่อรอง

เภสัชกรร้านยา

หงุดหงิดกับราคายา / การต่อรอง

โพสต์โดย suwabara » 09 เม.ย. 2016, 13:44

สวัสดีเพื่อนพี่น้องทุกท่าน
เพิ่งเปิดร้านยามาได้สักพัก

เป็นเหมือนกันบ้างไหม หงุดหงิดกับการแจ้งราคายา แล้ว ลูกค้าบอกว่า
แพงเกินไปล่ะ ร้านโน้นขาย ถูกกว่า ...ไม่แพงเหมือนอย่างนี้เลย!

"ถ้ารู้สึกว่า แพงกว่า ยังไม่ต้องรับไปก็ได้นะครับ" ต้องคอยบอกกันตลอดเลย

ไม่ใช่ว่าหยิ่งอะไรหรอก เพียงแต่เห็นว่า การแข่งราคาลดราคาให้ต่ำลง เหมือนเป็นการดูถูกยาไปเลย
(ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับบริษัทยาหรือยาตัวนั้นนะ แต่เราก็เป็นเภสัชนะ มีวิชาชีพ
ไม่ใช่ร้านหมอตี๋ที่เปิดขายยาแล้วขายถูกไปเรื่อย)

เฮ้อ.. ก็นะ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ ในช่วงอากาศร้อนๆแบบนี้

ขออภัย หากมีความข้อความใดไม่เหมาะสมหรือทำให้ท่านอื่นไม่สบายใจครับ
suwabara

Re: หงุดหงิดกับราคายา / การต่อรอง

โพสต์โดย นิวัช » 10 เม.ย. 2016, 07:45

ลองแยกยาออกเป็น ยาตลาด กับ ยาจัดนะครับ

ยาตลาดนี้ลองเช็คราคา พยายามอย่าให้สูงกว่าเด็ดขาด ไม่งั้นปากต่อปากร้านเราแพงแน่ๆ ครับ

ยาจัดนี้เต็มที่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

Re: หงุดหงิดกับราคายา / การต่อรอง

โพสต์โดย suwabara » 10 เม.ย. 2016, 17:41

ขอบคุณพี่นิวัชมากๆเลยสำหรับคำแนะนำ

ใจเขาใจเราจริงๆ
จะค่อยๆเรียนรู้กันต่อไปขอรับ.. :smile:
suwabara

โพสต์โดย ponkpich1 » 19 เม.ย. 2016, 13:01

เวลามีปัญหาเรื่องราคา ลองสอบถามเพื่อนๆ ที่เปิดร้านดูก่อนสิครับ จะช่วยให้ปัญหานี้เบาบางได้ระดับหนึ่ง
ponkpich1

โพสต์โดย suwabara » 20 เม.ย. 2016, 20:12

ขอบคุณ คุณ ponkpich1 สำหรับคำแนะนำดีๆ

บางครั้ง เจอบางรายแจ้งราคาต่ำกว่าทุนก็มี
เหนื่อยใจจริงๆ
suwabara

โพสต์โดย นิวัช » 21 เม.ย. 2016, 07:35

suwabara เขียน:ขอบคุณ คุณ ponkpich1 สำหรับคำแนะนำดีๆ

บางครั้ง เจอบางรายแจ้งราคาต่ำกว่าทุนก็มี
เหนื่อยใจจริงๆ

เรื่องต่ำกว่าทุนนี่ทำใจเลย บางร้านได้ราคาพิเศษ พี่ซื้อจากยี่ปั้วเป็นส่วนใหญ่ บางที่ถูกกว่าซื้อบริษัทอีกนะ ลองเช็คราคาดู
นิวัช

โพสต์โดย นิวัช » 21 เม.ย. 2016, 07:36

ponkpich1 เขียน:เวลามีปัญหาเรื่องราคา ลองสอบถามเพื่อนๆ ที่เปิดร้านดูก่อนสิครับ จะช่วยให้ปัญหานี้เบาบางได้ระดับหนึ่ง

เห็นด้วยกับอันนี้นะ ถ้าพี่ไม่แน่ใจราคาจะถามน้องๆ ว่าอันนี้ขายเท่าไร ยาใหม่ๆ ยาตลาดนี้แทบเช็คทุกตัว
นิวัช

โพสต์โดย suwabara » 21 เม.ย. 2016, 12:07

นิวัช เขียน:
ponkpich1 เขียน:เวลามีปัญหาเรื่องราคา ลองสอบถามเพื่อนๆ ที่เปิดร้านดูก่อนสิครับ จะช่วยให้ปัญหานี้เบาบางได้ระดับหนึ่ง

เห็นด้วยกับอันนี้นะ ถ้าพี่ไม่แน่ใจราคาจะถามน้องๆ ว่าอันนี้ขายเท่าไร ยาใหม่ๆ ยาตลาดนี้แทบเช็คทุกตัว

ขอบคุณอย่างยิ่งเลยพี่ทั้งสองท่าน ที่มาชี้แนะสม่ำเสมอ บอกตรงๆว่า ไม่รู้จะไปถามใคร เพื่อนๆในอำเภอเดียวกันก็ไม่มี ส่วนใหญ่เพื่อนอยู่ต่างจังหวัด (คิดว่าราคา ก็ย่อมต่างกันตามพื้นที่)
ไงจะลองแง้มๆถามดู ส่วนหนึ่งก็เกรงใจเค้าเหมือนกันครับ เดี๋ยวรำคาญกันเปล่าๆ

ขอบคุณมากครับ
suwabara

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้