New Document

ลูกค้าเลวๆ ไม่อยากให้เข้าร้านเลยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

ลูกค้าเลวๆ ไม่อยากให้เข้าร้านเลยค่ะ

โพสต์โดย ppp3055 » 22 มี.ค. 2016, 12:40

ใครเคยเจอลูกค้าที่แบบเลวๆมั่งไม๊คะ
แบบว่าสุดๆ อยากแจ้งความจับมันเลย
วันนี้เพิ่งเจอค่ะ
มาซื้อคาเนสเทนครีม 1 หลอด
เราก็หยิบหลอด 20 g ให้ แล้วบอกราคา 175 บ.
(ปกติ ถ้าเข้ามาแบบเลือกเอายาเอง เราก็จะหยิบให้เลย เพราะประสบการณ์มันสอนว่าถึงสอบถามแล้วไม่ควรใช้ยานั้นๆ พูดไปก็ไร้ค่า ยังไงเขาก็เอากันอยู่ดี เขาตั้งใจกันมาซื้อแล้ว)
มันหยิบเงินวางให้ 100 บ
บอกมันอีกทีว่า 175 บ
มันไม่เอาและพูดว่า " มึงเก็บเอาไว้เหอะ "
เราเลยพูดว่า "อยู่ๆมาขึ้นมึง ขึ้นกู ถึงจะแก่แล้วก็ไม่มีสิทธิ์มาพูดอะไร แบบนี้"
มันยิ่งเอาใหญ่เลยค่ะ " มึงน่ะหยุดเลย อีตอแห_, อีเ_ี้ย , อีดอก และ...."
แบบว่าแต่ละคำนี่รับไม่ได้เลยค่ะ
ตั้งแต่เกิดมา พ่อแม่ก็ไม่ด่าแบบนี้ เราเองก็ไม่เคยใช้คำพวกนี้ไปด่าใคร ไม่ว่ากับเพื่อน หรือคนที่เราไม่พอใจ
ถ้าของแพง เราก็แค่ไม่เอา หรืออาจพูด "พอดีเอาเงินมาไม่พอค่ะ"
ต้องด่าทำไม
แบบอึ้งเลยค่ะ แต่ก็ไม่ได้ด่ากลับด้วยคำพวกนั้นนะคะ
ได้แต่พูด " ไม่มีปัญญาซื้อก็อย่าซื้อ ทำไมต้องมาด่า มาเลือกเอง จะเอาของดีๆ
จะมีที่หยาบก็คือด่ามันว่า ไอ้ชั่ว
แก้ไขล่าสุดโดย ppp3055 เมื่อ 23 มี.ค. 2016, 08:24, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
ppp3055

Re: ลูกค้าเลวๆ ไม่อยากให้เข้าร้านเลยค่ะ

โพสต์โดย ppp3055 » 22 มี.ค. 2016, 13:41

คือปกติเราเป็นคนออกจะเงียบซะด้วยซ้ำ จะมีนิสัยพูดดีกับคนมีมารยาท ส่วนคนไร้มารยาท โยนเงินให้ พูดจากร่างๆ ทำเสียงกระแทกใส่เรา (คิดว่าก็คงเคยเจอกันนะคะ) เราก็จะใช้น้ำเสียงไม่ดีแบบเดียวกัน (เภสัชกรหลายคนจะทนกับเรื่องแบบนี้ แต่เราคิดว่าคนแบบนี้ถ้าทำกริยาไม่ดีแล้วได้ดี มันไม่ยุติธรรมค่ะ)
จะคุยด้วยก็แค่กับคนที่ดูน่ารักมารยาทดี ก็อดพูดคุยไม่ได้ ก็เช่น อากาศร้อนนะคะ ,ระวังเรื่องอาหารหน่อยนะคะ เด๊วก็หาย
แต่ส่วนมากเวลาเราขายยาเราก็จะซักถามแค่อาการ ยิ่งถ้าคนไข้มาถึงเลือกยาเอง เราก็จะแค่หยิบให้เลยค่ะ คือเขามีอะไรที่อยากได้มาแล้ว จะไม่อยากขัดใจ อย่างมันวันนี้ที่เจอค่ะ
จะเอาคาเนสเทนครีม ก็หยิบให้ แต่พอรู้ว่าราคาไม่ใช่อย่างที่คิด ก็มาหยาบคายใส่
จะให้ด่าหยาบคายแบบมันก็ทำไม่ได้ค่ะ จิตใต้สำนึกยังมี
แต่สุดทนกับคำด่าพวกนี้มากเลยค่ะ
ถ้ามันเข้าร้านใครก็ระวังไว้ด้วยนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย ppp3055 เมื่อ 23 มี.ค. 2016, 08:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ppp3055

Re: ลูกค้าเลวๆ ไม่อยากให้เข้าร้านเลยค่ะ

โพสต์โดย ppp3055 » 22 มี.ค. 2016, 13:48

ppp3055 เขียน:ใครเคยเจอลูกค้าที่แบบเลวๆมั่งไม๊คะ
แบบว่าสุดๆ อยากแจ้งความจับมันเลย
วันนี้เพิ่งเจอค่ะ
มาซื้อคาเนสเทนครีม 1 หลอด
เราก็หยิบหลอด 20 g ให้ แล้วบอกราคา 175 บ.
(ปกติ ถ้าเข้ามาแบบเลือกเอายาเอง เราก็จะหยิบให้เลย เพราะประสบการณ์มันสอนว่าถึงสอบถามแล้วไม่ควรใช้ยานั้นๆ พูดไปก็ไร้ค่า ยังไงเขาก็เอากันอยู่ดี เขาตั้งใจกันมาซื้อแล้ว)
มันหยิบเงินวางให้ 100 บ
บอกมันอีกทีว่า 175 บ
มันไม่เอาและพูดว่า " มึงเก็บเอาไว้เหอะ "
เราเลยพูดว่า "อยู่ๆมาขึ้นมึง ขึ้นกู ถึงจะแก่แล้วก็ไม่มีสิทธิ์มาพูดอะไร แบบนี้"
มันยิ่งเอาใหญ่เลยค่ะ " มึงน่ะหยุดเลย อีตอแห_, อีเ_ี้ย , อี_อก และ...."
แบบว่าแต่ละคำนี่รับไม่ได้เลยค่ะ
ตั้งแต่เกิดมา พ่อแม่ก็ไม่ด่าแบบนี้ เราเองก็ไม่เคยใช้คำพวกนี้ไปด่าใคร ไม่ว่ากับเพื่อน หรือคนที่เราไม่พอใจ
ถ้าของแพง เราก็แค่ไม่เอา หรืออาจพูด "พอดีเอาเงินมาไม่พอค่ะ"
ต้องด่าทำไม
แบบอึ้งเลยค่ะ แต่ก็ไม่ได้ด่ากลับด้วยคำพวกนั้นนะคะ
ได้แต่พูด " ไม่มีปัญญาซื้อก็อย่าซื้อ ทำไมต้องมาด่า มาเลือกเอง จะเอาของดีๆ
จะมีที่หยาบก็คือด่ามันว่า ไอ้ชั่ว
ppp3055

โพสต์โดย ponkpich1 » 19 เม.ย. 2016, 13:02

มีทุกร้านครับ แรงมากบ้าง น้อยบ้าง ทุกคนต้องเจอครับ ร้านยายังไงก็เป็นสถานที่เปิดรับทุกคนอยู่แล้ว

แต่คนนี้ ผมว่าจิตนิดๆ (ถ้าคนใกล้ตัวเป็นจิต คุณจะเข้าใจเค้า แล้วเรื่องแบบนี้ก็จะจางหายไปจากสมองคุณ )สู้ๆ
ponkpich1

โพสต์โดย sirisav » 10 มิ.ย. 2016, 16:10

หรือว่าเค้าเคยซื้อเป็นขนาด10g รึเปล่าคะ เลยคิดว่าไม่เกิน100 น่ะค่ะ
แต่ก็แรงไปอยู่ดีนะ ถ้าจะไม่เอา><
sirisav

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้