New Document

ขอแสดงความเห็นการขาย ATB ในร้านยา

เภสัชกรร้านยา

ขอแสดงความเห็นการขาย ATB ในร้านยา

โพสต์โดย Three » 19 ม.ค. 2016, 01:05

ตอนนี้ร้านผมอยู่ที่สถานนีขนส่ง และสนามบินแห่งหนึ่ง
ในส่วนของยา ATB มากกว่า 50% ลูกค้ามาเรียกหา
และครึ่งหนึ่งของผู้มาเรียกหา จะมาแบบ "ฉันจะเอา หยิบให้ที"
และประมาณ 20% ของคนมาเรียกหาแบบนี้ "เห็น ATB เป็นเหมือนยาสามัญประจำบ้านไปแล้ว"
เช่น ซื้อไปเผื่อ เจ็บคอยังไงก็จะกิน ไม่ขายฉันไปซื้อที่อื่นก็ได้

ตัวอย่าง
ซื้อ Zithromax ค่ะ (อารมณ์เหมือนสั่งกับข้าว ตักเร็ว ๆ สิ)
เป็นอะไรครับ?
ทำไมคะ จะไม่ขายหรือค่ะ
ผมจะดูความเหมาะสมน่ะครับ
เหมาะสมค่ะ เคยกินค่ะ (ก็ยังไม่ตอบว่าเป็นไร)
เป็นต้น

ผมรู้สึกลำบาก กระอักกระอ่วนใจ มากที่เจอลูกค้ามาซื้อ ATB แบบ "ฉันจะเอา ๆ ๆ"
เป็นข้อเสียอย่างหนึ่งของการที่ร้านยาเมืองไทย ขาย ATB ได้ง่ายเกินไป
ผมอยากให้มีการยกระดับการควบคุม ให้พวกลูกค้าที่โดน spoil เรื่องกินยา ATB มาทั้งชีวิตได้ตระหนักบ้าง
เช่น ขอชื่อ นามสกุล พร้อมโชว์บัตรประชาชน เป็นต้น ให้เขารู้ว่ามันซีเรียสนะ

ความเห็นผมนะ ต่อให้เภสัชมีความรู้เรื่อง ATB เลอเลิศ
แต่ลูกค้าแบบ "ฉันจะเอา" ยังไงเขาก็จะพูด ๆ ๆ ๆ จนได้
ยิ่งร้านเชน เภสัชจะต้อง service และกลัวโดน complain ก็ต้องยอมขายให้
Three

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้