New Document

สอบถามการเปิดร้านขายยาสมุนไพรครับ

เภสัชกรร้านยา

สอบถามการเปิดร้านขายยาสมุนไพรครับ

โพสต์โดย rosenthal » 18 พ.ย. 2014, 22:50

ไม่ได้เป็นเภสัชหรือแพทย์แผนไทยนะครับ
แต่อยากเปิดร้านยาสมุนไพร เช่น รับยาอภัยภูเบศร มาขาย
เท่าที่รู้มาคือต้องเป็นยาที่ไม่ใช่ยาอันตราย
คือเป็น ยาสามัญประจำบ้าน เครื่องสำอาง อาหารเสริม เท่านั้นใช่หรือไม่ครับ
แล้ว การจะเปิดร้านยาประเภทนี้ (แบบไม่มียาที่ต้องจ่ายโดยเภสัช) จำเป็นต้องมี เภสัชกร หรือ วิชาชีพที่เกี่ยวข้องกับแพทย์แผนไทย ประจำร้านมั้ยครับ
และ การเปิดร้านประเภทนี้ ต้องขอทาง สสจ ก่อนหรือไม่ครับ
อีก ประเด็นนะครับ ยาสมุนไพรที่แยกแแกมาจากยาสามัญประจำบ้านนี่เค้าแยกยังไงเหรอครับ
rosenthal

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้