New Document

เพิ่งเปิดร้านได้1อาทิตย์ขายไม่ดีเลยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

เพิ่งเปิดร้านได้1อาทิตย์ขายไม่ดีเลยค่ะ

โพสต์โดย Nan » 26 ส.ค. 2014, 11:14

เพิ่งเปิดร้านได้1อาทิตย์ยอดขายแต่ละวันไม่ถึง100บาท
เป็นเภสัชกรเองเฝ้าร้าน8-2ทุ่มทุกวัน
ทำไงดีค่ะเริ่มท้อแล้วค่ะ....
Nan

Re: เพิ่งเปิดร้านได้1อาทิตย์ขายไม่ดีเลยค่ะ

โพสต์โดย pharzy » 27 ส.ค. 2014, 22:58

100 หรือ 1000 ครับ
pharzy

Re: เพิ่งเปิดร้านได้1อาทิตย์ขายไม่ดีเลยค่ะ

โพสต์โดย Nan » 28 ส.ค. 2014, 11:19

100ค่ะ
แต่อาทิตย์ที่2เริ่มขยัยมาได้วัน500บาท ค่ะ :roll: :roll: เศร้าใจ
Nan

โพสต์โดย Paukhao » 29 ส.ค. 2014, 08:28

พวกพี่ ๆ ได้แต่ให้กำลังใจครับ

เพราะปัจจัยที่ไม่รู้เยอะมาก
.- ทำเลที่ตั้ง ใกล้แหล่งชุมชุนหรือเปล่า
.- ร้านยาบริเวณใกล้เคียง
.- การประเมินกำลังซื้อก่อนจะเปิดร้าน
.- การ ปชส.ร้าน + ป้ายร้าน / ความเด่นชัดของร้าน ขนาดของร้าน
.- ฯลฯ

ไม่อย่างนั้น คงได้แต่อ่านผ่าน เพราะไม่รู้จะแนะนำตรงไหนก่อนดี
Paukhao

โพสต์โดย Nan » 29 ส.ค. 2014, 16:05

งั้นพี่ค่ะขอรบกวนคำแนะนำนะค่ะ
ร้านอยู่ในแหล่งชุมชนห่างตลาดไปประมาณ5kg ค่ะ
ข้างร้านมีร้านยาเขาเปิดมาก่อนค่ะห่างไปประมาณ5 ช่วงตึกค่ะ
ร้านยาที่อยู่เป็นเภสัชกรเองอยู่เองค่ะ แต่ร้านยาคู่แข่งดูแล้วไม่น่าใช่เภสัชค่ะ
ป้ายร้านทำ2ป้าย เป็นป้ายไฟแต่ใหญ่น้อยกว่าป้ายคู่แข่ง
กำลังจะติดอีกป้ายค่ะ
ประชาสัมพันธ์ร้านยาทำยังไงได้บ้างอ่ะค่ะ
Nan

โพสต์โดย earth135 » 29 ส.ค. 2014, 17:23

ผู้บริโภคส่วนหนึ่งมักจะเลือกซื้อยาจากร้านเดิมๆก่อน บางคนก็ยังกล้าๆกลัวๆไม่ยอมเข้าร้านใหม่
บางคนก็ยังไม่ทราบด้วยซ้ำไปว่ามีร้านใหม่มาเปิดแล้ว ต้องใช้เวลาพอสมควรครับ คงต้องเตรียมใจและทำใจไว้บ้าง
อย่าเพิ่งท้อแท้ครับ การช่วงชิงตลาดจากร้านยาดั้งเดิมและการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของผู้บริโภค มิใช่ง่ายๆ...
สู้ๆ...
earth135

โพสต์โดย Paukhao » 03 ก.ย. 2014, 11:48

ลองหาข้อมูลในเวป ของพี่ธวัชชัย วรรณสว่าง นะครับ มีคำแนะนำหลายๆอันทีนำไปปรับใช้ได้ดีเลย

ช่วยแนะนำเท่าที่ได้ ทีละเรื่องแล้วกัน เป็นกำลังใจให้น้องๆ ที่เข้าสู่สมรภูมิร้านยา
.. เพราะหลังๆ เห็นใน pharmacafe จะมีการโต้ตอบกันน้อยลง ไม่รู้เพราะอะไร
มีคนถาม แต่ตอบกันน้อยมาก ยิ่งคำถามด้านข้อมูลยา / วิชาการ ยิ่งน้อยไปใหญ่
ยังคิดว่าถ้าไม่มีห้องซื้อขาย ต่อไปจะเป็นอย่างไร

ลอง SWOT ANALYSIS ดูจุดอ่อนจุดแข็งของเรา กับ ร้านเดิม ก่อน มีประเด็นอีกมากมาย ที่เราต้องทำหรือต้องวิเคราะห์ พอ SWOT แล้วก็นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ ผมว่าเราจะไม่ท้อ แต่จะสนุกในการพัฒนาและแก้ปัญหานะ สมมุติเช่น

จุดอ่อน เรา ต้องแก้ --- เช่น ยาน้อย หร๋อมแหร๋ม ต้องรีบเอายาลง หรือเอา
กล่องยาเปล่าวางเรียงให้แน่นร้านไว้ก่อน
จุดอ่อน ร้านเดิม ต้องรุก --- เช่น เปิดคร่อมเวลาที่ร้านเดิมยังไม่เปิด

จุดแข็ง เรา ต้องรุก --- เช่น ความเป็นเภสัชกร การแต่งตัว การทำป้ายหน้าร้าน
ทีเน้นคุณภาพ ความน่าเชื่อถือ การมีแผ่นพับโรคง่ายๆ
ที่คนควรรู้ไว้แจกในร้าน
จุดแข็ง ร้านเดิม ต้องแก้ -- เช่น วิชามารในการจัดยาเค้าเยอะ อันนี้ ลองปรึกษาพี่ที่
เปิดมานานๆ อาจมีคำตอบ 555 มิบังอาจเขียนได้

เรื่องราคา

...ราคา ยืนยันว่าจำเป็น ราคาขายเราควรเท่ากับร้านเดิม หรือ อาจจะถูกกว่า ในยาตลาดที่ขายดีในแถว ๆ นั้น
ถึงแม้ว่า จะมีทฤษฎีว่า ไม่ควรทำสงครามราคา/ไม่มีประโยชน์ในการค้า แต่ถามกลับว่า ถ้าเราเป็นลูกค้า เราเองจะซื้อยาคุมที่กินทุกเดือนกับร้านที่ขายแพงกว่า ในรัศมีใกล้เคียงกันหรือไม่ ...
บางคนบอกว่า เราขายความเป็นเภสัชกร แพงกว่าแต่บริการดีกว่า อันนี้อาจจะจริง ในกรณีที่ร้านเราเปิดมาก่อน และมีร้านมาขายตัดราคา แต่ถ้าเรามาเปิดทีหลัง แล้วขายแพงกว่า ผมว่าลูกค้าเข้ามาครั้งแรก ก็จะจำแม่นว่า ยาร้านนี้แพงนี่หว่า... ก็จะปิดโอกาสในการใช้บริการครั้งต่อไปนะ

แม่บ้านที่ซื้อน้ำยาซักผ้าทุกเดือน ก็จะซื้อที่โลตัส เพราะถูกกว่า TOPS แต่เวลาไปโลตัสก็จะซื้ออย่างอื่นที่ใช้ไม่บ่อยมาด้วย เพราะไหน ๆ ก็ไปแล้ว คงไม่วกกลับมาซื้อของใช้บางตัวที่ TOPS

ร้านผม ราคา DIAN แค่ 145.- เพราะราคาตลาดก็ 145.- ร้านใกล้เคียงขาย 160.- ลูกค้าก็จะมาซื้อเรา เพราะเค้าคิดว่าถูกกว่าตั้ง 15.- และก็ขายเท่ากับร้านใหญ่ในตลาด
แต่ขณะที่มาซื้อยาคุม เราก็อาจจะได้ขายอย่างอื่น เช่น ยาอม/พาราเซทตามอล/ของจิปาถะ .. เราเองก็พยายามมีข้อแนะนำ เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับยาคุมที่เค้ากินประจำ มีกิมมิกนิด ๆ ที่บางครั้งอาจมีแจกให้ เค้าก็ประหลาดใจที่ได้รับเกินคาดหมาย ( เนื่องจากเราว่างมากไง ลูกค้าน้อย 555 )
เห็นร้านที่สะอาดสะอ้าน เป็นระเบียบ เภสัชกรแต่งกาวน์ดูน่าเชื่อถือ / เห็นเรากำลังอธิบายยาให้คนไข้คนอื่นอย่างมืออาชีพกว่าร้านที่ไม่ใช่เภสัช ผมเชื่อว่าโอกาสที่เราจะได้ลูกค้าประจำเพิ่มอีก 1 ท่านไม่หนีไปไหน

ขายราคาเท่าไรดี..? คำถามยอดฮิต ใจผมมองว่าแต่ละพื้นที่ราคาขายไม่แน่นอนอยู่แล้ว วิธีตรวจสอบราคา
1. สั่งยาจากยี่ปั๊วในพื้นที่เราเป็นหลักไว้ เวลาไปแบ่งยาก็สอบถามราคาขายไปในตัว เอามาบวกนิดหน่อยตามสภาพพื้นที่ ถ้าไม่ใช้ยี่ปั๊วในบ้านตัวเอง เวลาจะแบ่งยาฉุกเฉินก็ไม่สะดวก ราคาขายก็ไม่ทราบ เพราะฉะนั้นราคายี่ปั๊วจะแพงกว่าซื้อที่อื่นหรือในเวปเราไปบ้าง ก็หยวนๆ บ้างก็ได้ อุดหนุนเป็นประจำให้เค้าเอ็นดูเราไว้
2. มีสปาย สายสืบคอยเช็คราคาไว้เสมอ ๆ ...หาคนรู้จักคอยไปดูราคาขายร้านใหญ่ๆ หรือร้านใกล้เคียงเรื่อยๆ จะได้ขายไม่ผิดราคา

....เป็นแนวทางนิดหน่อย ให้เราไปคิดต่อ เพื่อเป็นกำลังใจให้ครับ...

:biggrin: :biggrin:
Paukhao

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้