New Document

กำลังเปิดร้าน แนะนำเรื่องการตั้งราคาหน่อยครับ

เภสัชกรร้านยา

กำลังเปิดร้าน แนะนำเรื่องการตั้งราคาหน่อยครับ

โพสต์โดย damrongsaky » 19 ส.ค. 2014, 10:03

กำลังเปิดร้าน แนะนำเรื่องการตั้งราคาหน่อยครับ พื้นที่ห่างไกล โดยทั่ว ยาแผง+กี่% นับเม็ด+กี่% อื่นๆ เช่นยาดม ยาลม ยาหม่อง +กี่% อื่นๆ+กี่%
damrongsak_y@hotmail.com ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับ
damrongsaky

Re: กำลังเปิดร้าน แนะนำเรื่องการตั้งราคาหน่อยครับ

โพสต์โดย ponkpich1 » 19 ส.ค. 2014, 22:38

เอาง่ายๆ ละกัน

ยาดังตั้งกำไรน้อย ยาเชียร์ตั้งกำไรมาก ที่เหลือควรสำรวจราคาจากร้านในละแวกนะครับ

เปอร์เซนต์มันไม่มีบรรทัดฐานแน่นอนน่ะครับ ที่เหลือก็ฟังเสียงคนไข้ดูเวลามาซื้อก้ได้ครับ
ponkpich1

Re: กำลังเปิดร้าน แนะนำเรื่องการตั้งราคาหน่อยครับ

โพสต์โดย Nan » 20 ส.ค. 2014, 17:23

ยาส่วนใหญ่ 30-40% ยาคุมกำไรไม่มาควรสำรวจราคาตลาดมาก่อน ยาอื่นๆที่มีราคาขายติดที่กล่องควรขายราคาต่ำกว่า ลองดู
Nan

โพสต์โดย natchy » 21 ส.ค. 2014, 16:33

การตั้งราคาขาย ไม่มีกำหนดตายตัวว่าต้องได้กี่เปอร์เซ็นต์ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับทำเลและร้านยาใกล้เคียงดั้งเดิมด้วย
โดยส่วนตัว ช่วงแรกๆที่เปิดร้านก็จะตั้งที่30% อาจมี+-10% บ้าง แต่พอขายไปได้สักพักนึง ก็ต้องคอยฟังเสียงสะท้อน
กลับมาจากลูกค้าด้วยเช่นกัน และปรับเปลี่ยนตามความเหมาะสม โดยเฉพาะร้านยาในละแวกเดียวกัน การขายยาราคาถูกไป
หรือแพงไป ย่อมมีผลต่อยอดขายของเราครับ เคยเจออยู่บ่อยๆ ที่ขายแล้วมาดูกำไร ต่ำเตี้ยจนน่าใจหาย!! ราคาที่มาข้างกล่อง
มันช่างไร้ความหมายเสียจริงๆ

ยาตลาดที่มีขายทั่วๆไป , ยาOriginalบางตัว , ยาเฉพาะทางที่คนไข้ใช้เป็นประจำและยาที่มีราคาแพงๆ มักจะได้กำไรน้อย
เพราะยาเหล่านี้ผู้บริโภคมักจะรู้ๆราคากันดีอยู่แล้ว หากขายแพงนัก ลูกค้าก็หดหายแล้วกลับไปซื้อที่ร้านเดิม เปรียบเสมือนกับมาสืบราคาครับ
กำไรส่วนใหญ่จะมาจากยาที่ต้องการเชียร์ ยาจัดชุด ซึ่งต้องอาศัยประสบการณ์ อาศัยความรู้ทางเภสัชกรรม และความเชื่อใจซึ่งกันและกัน
ต้องใช้เวลาพอสมควรเพื่อให้เป็นที่ยอมรับของชุมชนนั้นๆ

อนึ่ง ความต้องการให้มียอดขายที่ดีนั้น เป็นสิ่งพึงปรารถนาของทุกๆร้านล่ะครับ ซึ่งการตั้งราคาขายนั้นย่อมมีผลด้วยแน่นอน
แต่ก็มิใช่สาเหตุหลักเพียงอย่างเดียวนะครับ ยังมีปัจจัยอื่นๆอีกหลายอย่างประกอบกัน เช่น ทำเลที่ตั้ง การจัดตกแต่งร้าน
การมียาที่หลากหลายตรงตามที่ต้องการ การมีอัธยาศัยดี พูดจาดี การให้ความรู้ด้านยา ให้คำปรึกษาและการแนะนำยาที่ดี
ฯลฯ เป็นต้น

ผู้บริโภคก็มีความหลากหลายมากมาย เช่น บางคนก็มาซื้อยาตัวนั้นจริงๆตามตัวอย่าง บางคนก็มาให้จัดยาตามอาการที่เป็นอยู่
บางคนก็นำยามาสอบถาม มาปรึกษาและขอคำแนะนำต่างๆ ซึ่งกลุ่มสุดท้ายนี้ เราสามารถได้ใช้ความรู้ตามหลักวิชาชีพของตนเอง
อย่างเต็มที่ ถึงแม้จะไม่ได้เงิน ได้แค่การยอมรับและคำขอบคุณก็เป็นความภูมิใจที่สุดแล้ว และโดยมากคนกลุ่มนี้ก็มักจะกลับมาใช้บริการอีก
เป็นลูกค้าประจำที่สำคัญ และเป็นกลุ่มที่จะช่วยเรียกผู้บรโภคอื่นๆให้เข้ามาหาอีก ต่อยอดธุรกิจให้เติบโตยิ่งๆขึ้นไป

ก็ขอให้ดำเนินกิจการไปได้ด้วยดี ช่วงแรกๆรายรับอาจไม่เยอะ ต้องใช้เวลาสักระยะหนึ่งในการสร้างฐานลูกค้า สู้ๆ...
natchy

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้