New Document

ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เรื่องเซ้งร้านยา

เภสัชกรร้านยา

ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เรื่องเซ้งร้านยา

โพสต์โดย mooping5dawn » 23 ก.ค. 2014, 17:34

ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เรากําลังจะเซ้งร้านยาซึ่งขอใบอนุญาติเรียบร้อยแล้ว แต่เมื่อจะเซ้งร้านยาแล้วจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของร้าน สสจ บอกว่าต้องขออนุญาติเปิดร้านใหม่ตามกฏกระทรวงใหม่ ซึ่งตามกฏกระทรวงใหม่ร้านยาต้องมีพื้นที่ร้านไม่ตํ่ากว่า 15 ตารางเมตร ซึ่งร้านเรามีพื้นที่ประมาน 9 ตารางเมตรแล้วไม่สามารถขยายร้านได้แล้ว ซึ่งเราก็ได้บอกปัญหานี้กับ สสจ. ไปแล้ว สสจ ก็บอกว่าต้องขยายร้านอย่างเดียว แต่ร้านร้านมันขยายไม่ได้แล้ว สสจ ก็เสนอว่าให้ใช้ชื่อเจ้าของเดิมไปก่อน แต่เราไม่อยากใช้ชื่อเราซึ่งเป็นเจ้าของคนเดิม แล้วคนที่มาเซ็งก้อยากใช้ชื่อของเขาเอง เราจึงอยากรู้ว่าตามกฏกระทรวงใหม่มันมีระเบียบว่าถ้าจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของต้องขอใบอนุญาติใหม่เลยหรอ ไม่มีอนุโลมให้กับร้านที่อยู่ในกฏกระทรวงเก่าแล้วมีพื้นที่ร้านไม่ถึงเลยหรอค่ะ ตามกฏกระทรวงใหม่มันมีระเบียบข้อไหนระบุไว้บ้างค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคําถามทีค่ะ เราจะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีค่ะ
mooping5dawn

Re: ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เรื่องเซ้งร้านยา

โพสต์โดย ponkpich1 » 24 ก.ค. 2014, 07:52

นั่นแหละครับคือปัญหา

อย่าเซ้งจะดีกว่าครับ หรือถ้าอยากได้ทำแถวนั้นจริงๆ ก็หาทำเลลงตรงที่พื้นที่ได้ครับ
ponkpich1

Re: ช่วยตอบคําถามด้วยค่ะ เรื่องเซ้งร้านยา

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 24 ก.ค. 2014, 09:07

ตามข้างบน ยังก็ต้องทำตาม พรบ.ยาใหม่ อยู่เเล้ว ที่ทำได้คือเซ้งเเต่ยา ให้เค้าหาทำเลใหม่ใกล้ๆเอา หรือไม่ก็ต้องต่อเติม สร้างให้ได้ขนาดเท่าที่เเจ้งไว้ตาม พรบ.
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย นิวัช » 24 ก.ค. 2014, 13:21

คนที่ อย แนะนำมานะครับ

"พี่นิวัช ลองแนะนำเค้าให้ทำหนังสือมาถามสำนักยา เด๋วจะตอบให้ค่ะ คนที่ตอบเป็นคนละคนกะที่ส่ง จม. ไป สสจ. นะคะคนส่ง จม. คือคนที่ออก GPP"

https://www.facebook.com/groups/1559158 ... up_comment
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

โพสต์โดย natchy » 26 ก.ค. 2014, 08:40

ตามกฏกระทรวงฉบับล่าสุด http://drug.fda.moph.go.th/zone_law/files/d5.pdf

ข้อ6.กำหนดให้สถานที่ขายยาต้องมีพื้นที่ไม่น้อยกว่า8ตารางเมตรครับ
หรืออาจเข้าใจผิดหรือเปล่า? ลองตรวจสอบให้ชัดเจนก่อนนะครับ

ข้อ19. หากต้องการเปลี่ยนแปลงทั้งชื่อผู้รับอนุญาตขายยา ผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการและชื่อร้านยาทั้งหมดพร้อมกันทีเดียว
ก็ให้ปฏิบัติเหมือนกับการขออนุญาตเปิดร้านใหม่ไปเลย ต้องมีเจ้าหน้าที่มาตรวจร้านก่อน และรอจนกระทั่ง
ได้ใบอนุญาตจึงจะสามารถขายยาได้

สำหรับกรณีที่ต้องการเปลี่ยนแปลงเฉพาะชื่อร้าน แต่ผู้รับอนุญาตและผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการยังคงเหมือนเดิม ก็ยื่นเรื่อง
ขอเปลี่ยนแปลงชื่อร้านไป จะทำการสลักหลังใบอนุญาตขายยา ไม่มีการตรวจร้านครับ ยังคงขายได้ตามปกติ
natchy

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้