New Document

เภสัชคนไหนเปิดร้านยาอยู่เอง ท่ามกลางร้านแขวนป้ายบ้างค่ะ

เภสัชกรร้านยา

เภสัชคนไหนเปิดร้านยาอยู่เอง ท่ามกลางร้านแขวนป้ายบ้างค่ะ

โพสต์โดย Nan_Rx_psu » 23 ธ.ค. 2013, 16:27

ขอบ่นค่ะ มีใครเปิดร้านยาและจ่ายยาเองตลอดเวลาทำการ และร้านอยู่ท่ามกลางร้านแขวนป้าย หมอตี๋เยอะบ้างค่ะ
ขอบ่นหน่อย รู้สึกเหนื่อยค่ะ ลูกค้ามองเราเป็นแค่เด็กจ่ายยา ไม่จ่ายยาชุด ลูกค้าก็ไม่ยอมรับ เพราะเขาเชื่อถือร้านแขวนป้ายมากกว่า
ณ สถาณการ์ณแบบนี้ไม่สามารถคาดหวังให้สภาวิชาชีพ เอาจริงเอาจังเรื่องร้านแขวนป้ายได้ เพื่อนๆมีวิธีการรับมืออย่างไรบ้าง T______T
Nan_Rx_psu

Re: เภสัชคนไหนเปิดร้านยาอยู่เอง ท่ามกลางร้านแขวนป้ายบ้างค่ะ

โพสต์โดย smi » 17 ม.ค. 2014, 13:20

อยู่เองค่ะ เจอปัญหานี้เยอะมากเหมือนกันค่ะ แต่เราต้องเเสดงจุดยืนของความเป็นเภสัชกรของเราออกมาค่ะ
ยาชุดจัดไปเลยค่ะ แต่ไม่ต้องใส่ ยาฆ่าเชื้อและยาสเตียรอยด์ต่างๆ ชี้เเจงให้เห็นโทษของการได้รับยาฆ่าเชื้อไม่ครบ
และโทษจากยาสเตียรอยด์ ที่ร้านจัดยาชุดเหมือนกันค่ะ แต่จะเป็นยาชุดตามอาการที่คนไข้เป็นและใส่เเยกซองกัน
แล้วแนะนำผู้ป่วยว่า เวลาทานยาให้หยิบยาออกจากซองตามจำนวนเม็ดที่ระบุไว้ แล้วค่อยทานพร้อมกัน เท่ากับยาชุดแล้วค่ะ
ถ้าเป็นไข้หวัด แล้วต้องการยาชุด ให้จัดตามอาการที่เป็น แล้วให้อมยาอมที่มียาฆ่าเชื้อผสมด้วย ไม่จัดยาฆ่าเชื้อไปค่ะ
ที่ร้านทำแบบนี้นะคะ ตอนแรกอาจมีปัญหาหน่อย หลังๆลูกค้าเริ่มยอมรับกับการทานยาตามอาการที่ตัวเองเป็น ยาฆ่าเชื้อทานให้หมด
เพราะเขาทดลองด้วยตัวเองโดยทานยาฆ่าเชื้อไม่หมด จะเป็นบ่อยขึ้น รอบหน้าทานยาฆ่าเชื้อตัวเดิมไม่หาย

สู้ๆนะคะ ประกาศจุดยืนที่แข็งแกร่งของความเป็นเภสัชกรของเราค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ
สมิตาเภสัช 083-5431998 ID line ::: smita28048
smi

Re: เภสัชคนไหนเปิดร้านยาอยู่เอง ท่ามกลางร้านแขวนป้ายบ้างค่ะ

โพสต์โดย ponkpich1 » 17 ม.ค. 2014, 15:00

smi เขียน:อยู่เองค่ะ เจอปัญหานี้เยอะมากเหมือนกันค่ะ แต่เราต้องเเสดงจุดยืนของความเป็นเภสัชกรของเราออกมาค่ะ
ยาชุดจัดไปเลยค่ะ แต่ไม่ต้องใส่ ยาฆ่าเชื้อและยาสเตียรอยด์ต่างๆ ชี้เเจงให้เห็นโทษของการได้รับยาฆ่าเชื้อไม่ครบ
และโทษจากยาสเตียรอยด์ ที่ร้านจัดยาชุดเหมือนกันค่ะ แต่จะเป็นยาชุดตามอาการที่คนไข้เป็นและใส่เเยกซองกัน
แล้วแนะนำผู้ป่วยว่า เวลาทานยาให้หยิบยาออกจากซองตามจำนวนเม็ดที่ระบุไว้ แล้วค่อยทานพร้อมกัน เท่ากับยาชุดแล้วค่ะ
ถ้าเป็นไข้หวัด แล้วต้องการยาชุด ให้จัดตามอาการที่เป็น แล้วให้อมยาอมที่มียาฆ่าเชื้อผสมด้วย ไม่จัดยาฆ่าเชื้อไปค่ะ
ที่ร้านทำแบบนี้นะคะ ตอนแรกอาจมีปัญหาหน่อย หลังๆลูกค้าเริ่มยอมรับกับการทานยาตามอาการที่ตัวเองเป็น ยาฆ่าเชื้อทานให้หมด
เพราะเขาทดลองด้วยตัวเองโดยทานยาฆ่าเชื้อไม่หมด จะเป็นบ่อยขึ้น รอบหน้าทานยาฆ่าเชื้อตัวเดิมไม่หาย

สู้ๆนะคะ ประกาศจุดยืนที่แข็งแกร่งของความเป็นเภสัชกรของเราค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ

เห็นด้วยเป้นอย่างยิ่งครับ
ponkpich1

โพสต์โดย dr_paojinda » 18 ม.ค. 2014, 10:29

เปิดมา 11 ปีแล้วครับ..ทำเฉพาะตอนเย็นหลังรับราชการ
ก็พออยู่ได้
dr_paojinda

โพสต์โดย Shereen » 18 ม.ค. 2014, 14:17

เจอเหมือนกันค่ะ อยู่ร้านเองตลอดพอบางครั้งเราแนะนำสิ่งที่ถูกต้องให้ก็ถูกปฎิเสธ
เชื่อพวกที่ไม่ใช่เภสัชมากกว่า บางครั้งเราก็เหน็บแนมไปเจ็บ ๆ จนดูเหมือนเราไม่แคร์ลูกค้าเท่าไหร่ค่ะ
อีกแบบคือป่วยแล้วสั่งยาเองโน่นนี่นั่น โดยไม่ตรงกับโรคเราก็จะตีหน้าเฉยและพูดกวนประสาทใส่ลูกค้าไปเลยค่ะ :lol:
ส่วนยาชุดก็ขายแต่จะบอกว่ายาอื่นจะเอาเม็ดสองเม็ดโอเค แต่ยาฆ่าเชื้อจะจ่ายให้ตามระยะเวลาที่ต้องทานนะคะ
ยอมรับว่าเหนื่อยจริง ๆ ค่ะ แต่คนไข้ก็จะแยกเราซึ่งเป็นเภสัชกรกับคนขายยาอื่นออกจากกันได้
จากคำแนะนำเรื่องยาและวิธีแก้ปัญหาของเราค่ะ สู้ ๆ นะคะ :biggrin:
*~ MAMA'S JANNAH ~*
Shereen

โพสต์โดย sujjung » 18 ม.ค. 2014, 15:45

ผมผ่านกระทุ้นี้ 2 รอบ คิดในใจอยู่ว่าจะตอบดีไม่ตอบดี เอาเป็นว่าเล่าให้ฟังละกันนะครับ
เมื่อวานก่อน ผมสำรวจร้านยา 4-5 ร้าน
ร้านแรก ร้านขย2 แต่อยากอัพเป็น ขย 1 จ้างเภสัชมาแขวนป้าย ซื้อตึกเพิ่ม ใกล้แยกไฟแดง ไม่มีคนเข้าเลย กุ้ไปแล้ว 10 ล้าน ขอกุ้เพิ่ม แบงค์ไม่ปล่อย เครียดมาก
ร้านที่สอง เป็นเซล ซื้อป้ายมาแขวน ขายดี-ดีมาก แนะนำลูกค้าดี ส่งโรงงานขนาดกลาง 2 โรงงาน
ร้านที่สาม เภสัชเปิดตลอดเวลาทำการ ติดถนนใหญ่ แต่ไม่ใช่แหล่งชุมชน ยา exp อื้อ
ร้านที่สี่ เพิ่งเปิด ย้ายจากตัวจังหวัดมา อ้างว่าสู้ค่าเช่าไม่ไหว แต่เช็คแล้ว หนีคดีโกงยา เช่าที่เดือนละ 8 พัน ปลูกตึกขนาดเล็กเอง กว้าง 4 เมตรx4 เมตร จบเภสัชเอกชนด้วย สภาพตกอัพมากๆ ไม่คิดว่าจะเจอวิชาชีพเดียวกันสภาพแบบนี้
ร้านทั้ง 4 ห่างกัน 1-3 กิโล อยู่ไม่ห่างกันมาก ราคาเหรอ ร้านที่ 2 ขายแพงสุดนะครับ แต่ทำเล ดูดีสุด จัดร้านดูดีสุด เข้าถึงที่สุด พูดจาดูน่าเชื่อถือที่สุด
ร้านแรกเจ๊งเพราะ ทำเกินกำลัง ร้านที่สองเจ๊งเพราะทำเล ร้านที่สามเจ๊งเพราะฉ้อโกง ไม่จริงใจ
จะจัดการอย่างไรลองใคร่ครวญนะครับ ปัจจุบันคู่แข่งธุรกิจคุณไม่ใช่แค่ร้านแขวนป้าย แต่เป็น ร.พ. ร้านยาเภสัชด้วยกันเอง ร้านหมอ ร้านหมอเฉพาะทางด้วย ยาชำ หรือต่อไปอาจเป็นเซเว่น หรือเภสัชรุ่นน้องมาเปิดแข่ง
สุดท้าย เป็นกำลังใจให้ อย่าท้อนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sujjung

โพสต์โดย aexon22 » 19 ม.ค. 2014, 22:52

รอบๆประกอบด้วยคลินิกผดุงครรภ์ที่ขายทุกอย่าง ยาฉีด ยาอันตราย ยาควบคุมพิเศษ อาจจะรวมถึงวัตถุออกฤทธิ์ เหมือนคลินิกหมอบวกร้านยา คนในชุมชนเรียกหมอๆ ร้านขายของชำมียาชุดขาย ซึ่งคงรับมาจากร้านยาในเมืองอีกต่อนึง ทำแล้วเหนื่อยเหมือนกัน เพราะระบบกฎหมายเอาผิดกับร้านยา ตรวจสอบเข้มข้น แต่ร้านอื่นขายได้ขายไปไม่สนใจ เพราะนี่คือประเทศไทยครับ อิอิ
aexon22

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 27 ม.ค. 2014, 19:54

มีความรู้เรื่องร้านยา มีประสพการในร้านยามาก่อน โอกาสที่จะประสพความสำเร็จจะมีมาก
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย Nan_Rx_psu » 17 ก.พ. 2014, 20:45

ขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะ ที่เข้ามาตอบกระทู้ อ่านแล้วกำลังใจดีขึ้นเยอะเลย
Nan_Rx_psu

โพสต์โดย chaya » 12 พ.ค. 2014, 12:39

กำลังจะเปิดเองเฝ้าเองตลอดวันเหมือนกันค่ะ เครียดเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน แต่คิดว่าจะทำให้ดีที่สุด ยึดจรรยาบรรณเป็นหลัก ทำให้ร้านมีจุดยืนค่ะ
คิดว่าแรกๆอาจจะเหนื่อยแต่จะพยายามค่ะ
chaya

ที่อยู่: 3/193 หมู่บ้านเมืองทอง1ซอยพิงคนคร1 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพมหานคร 10210

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้