New Document

ถ้าเราลาออกจากร้านยาแล้ว แต่เขาขอให้ช่วยแขวนป้ายต่อทำยังไงดี

เภสัชกรร้านยา

ถ้าเราลาออกจากร้านยาแล้ว แต่เขาขอให้ช่วยแขวนป้ายต่อทำยังไงดี

โพสต์โดย aexon22 » 16 ต.ค. 2013, 22:22

พอดีลาออกจากร้านยาเฟรนไชส์แห่งหนึ่ง แล้วทางบริษัทของต้องการให้แขวนป้ายต่อ ด้วยความเห็นใจจึงแขวนต่อให้ ทั้งๆที่ไม่ได้อยู่ร้าน พอเอาป้ายกลับมาขู่ว่าจะฟ้องเนื่องจากในสัญญาบอกว่าจะเอาป้ายออกต้องส่งเป็นลายลักษณ์อักษรแจ้งมาก่อนหนึ่งเดือน สรุปว่าป้ายกับคนนี่แยกกันสินะครับ มีงี้ด้วยเหรอครับ แล้วผมจะทำการฟ้องกลับได้รึเปล่า เพราะผมส่งใบลาออกจากการเป็นพนักงานตามที่สัญญาบอกก่อนเป็นเดือน แตรเพิ่งเคยเจอต้องมีลายลักษณ์อักษรณ์การขอเอาป้ายออกด้วย มีพี่ๆในที่นี้พอจะแนะนำคนที่ทำผิดแบบผมบ้างมั้ยครับ T^T
aexon22

Re: ถ้าเราลาออกจากร้านยาแล้ว แต่เขาขอให้ช่วยแขวนป้ายต่อทำยัง

โพสต์โดย nuirx » 17 ต.ค. 2013, 08:46

ทำเรื่องลาออกล่วงหน้าหนึ่งเดือนหรือยังครับ
ถ้ายังเค้าก็ฟ้องได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nuirx

Re: ถ้าเราลาออกจากร้านยาแล้ว แต่เขาขอให้ช่วยแขวนป้ายต่อทำยัง

โพสต์โดย kumnungv » 17 ต.ค. 2013, 08:48

จขกท.ลาออกแล้วก็จริงแต่ยังไปแขวนป้ายต่อให้เขา ถ้าจะเอาใบออกก็ต้องแจ้งล่วงหน้าใหม่อีกอยู่ดี
ถ้าป้ายยังอยู่ก็เหมือนเรายังคุมร้านอยู่ ถ้าจะยกเลิกก็ต้องแจ้งล่วงหน้าอยู่แล้วครับ
ก็บอกแจ้งยกเลิกเป็นลายลักษณ์อักษร แล้วก็รอถอนใบออก ถ้ากลัวมีปัญหาก็แจ้งถอนออกไปที่สสจ.ด้วย
kumnungv

โพสต์โดย Barrios » 17 ต.ค. 2013, 09:11

คำถามครับ
-แขวนป้ายต่อให้เค้าเป็นเวลาเท่าไหร่ครับ กี่เดือน ? รับค่าแขวนป้ายมาล่วงหน้าด้วยรึเปล่า
-ใครขู่จะฟ้อง ผจก.ร้านหรือบริษัท ถ้าจะฟ้องเรื่องอะไร ถ้าเราจะฟ้องกลับ จะฟ้องบริษัทด้วยข้อหาอะไร สืบไปสืบมากลายเป็นว่ามีการกระทำผิดเรื่องแขวนป้าย ผิดทั้งคู่ อย่างนี้จะมีใครกล้าฟ้องใครไหม
-เคยไปติดต่อยกเลิกที่ สสจ.ยังครับ
-ถ้าให้แจ้งยกเลิกกับบริษัทเป็นลายลักษณ์ แล้วเรามีปัญหาอะไรหรือครับ ก็รออีกแค่ 1 เดือน
Barrios

โพสต์โดย ponkpich1 » 17 ต.ค. 2013, 11:59

ในเอกสาร เภสัชผู้ปฎิบัตการ ระบุไว้นี้ครับ หากต้องการออกต้องแจ้งให้รับทราบภายในกี่เดือน

ก็ใส่ไว้เท่าไหร่ก็ดังนั้นครับ แล้วพอครบ จะถอดป้าย ก็คงไม่มีอะไรให้คาใจกัน
ponkpich1

โพสต์โดย aexon22 » 17 ต.ค. 2013, 21:09

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ผมแขวนต่อให้เขาเป็นรายเดือนครับ คือพอครบเดือนได้เงิน เพราะผมจะไปเอากลับถ้าสะดวก เนื่องจากต้องเดินทางไกล แค่เวลาเดือนทางก็สามสี่ชั่วโมง เพราะฉะนั้นผมจะบอกทางบริษัทเป็นรายเดือนเลยครับ พอเดือนสุดท้ายผมบอกประมาณตอนปลายเดือน และไปเอาป้ายกลับตอนวันที่ 11 ของอีกเดือน ปราฏว่าเขาหาว่าผมไม่แจ้งเป็นลายลักษณ์อักษร แล้วตอนที่ผมออกตอนแรกผมจะเอาใบออกด้วยแล้วมาขอผม เพราะหาคนแขวนไม่ได้ ใจผมไม่ได้อยากแขวน แต่เห็นว่าทำงานมาด้วยกัน หนึ่งปีเลยช่วยก็แล้วกัน เขาให้ผมเดือนละ 5000 ครับ ภูเก็ตครับ คิดว่าจะมีใครแขวน มันไม่คุ้ม และไม่ได้เดือดร้อนเงินขนาดนั้น พอตอนสุดท้ายตัวบริษัทหาเภสัชมาคุมไม่ได้ หรือแม้แต่จะหาคนมาแขวนยังไม่ได้ แล้วจะมาฟ้องให้ผมแขวนต่อ เห็นว่าผมยอมคนมั้งครับ ถ้าเขากล้าฟ้องผมก็ไม่กลัวนะครับ แค่อยากทราบว่าผมสามารถฟ้องอะไรกลับได้มั่งแค่นั้นเองครับ แต่ตอนนี้ก็เฉยๆครับ เพราะกำลังรอเขาฟ้องมา แล้วก็กำลังคิดจะหาเรื่องฟ้องกลับเหมือนกัน จริงๆไม่น่าไปแขวนเลยครับ เอาออกมาตั้งกะวันที่ออกวันแรก ไม่น่าไปช่วยเขาเลย T^T
aexon22

โพสต์โดย Barrios » 18 ต.ค. 2013, 09:31

เค้าคงไม่หาคนมาแขวนต่อหรอกครับ เพราะจ่ายคุณถูกกว่าคนอื่น ลองขอค่าแขวนต่อซัก 3- 4 หมื่นสิ

ถ้าจะเอาใบออกจริง ก็แจ้ง สสจ.ไว้เป็นหลักฐานแล้วยื่นหนังสือให้เค้าไป เดือนเดียวเอง จะไปคิดเรื่องฟ้องร้องทำไม ปวดหัว
Barrios

โพสต์โดย natchy » 18 ต.ค. 2013, 10:37

กลับไปดูสัญญาให้ละเอียดก่อนว่าเขียนไว้อย่างไร? แยกเงินเดือนเภสัชกร กับค่าใบประกอบฯ 5000บ.หรือเปล่า?
สัญญาว่าอย่างไร? ก็ปฏิบัติตามนั้น หากมีการฟ้องร้องจริง ผิดถูกอย่างไร? กฏหมายก็ว่ากันไปตามสัญญาที่เขียนไว้ล่ะครับ
เจ้าของร้าน หากหาเภสัชฯมาขายไม่ได้ หาป้ายมาแขวนไม่ได้ ย่อมต้องเดิอดร้อน นั่นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง !
อย่างไรก็ตาม จขกท ก็ควรปฏิบัติตามสัญญาให้ครบถ้วนก่อน ต้องรัดกุมรอบคอบ ต้องมีหลักฐาน
และมีการบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษรไว้

หากเจ้าของร้านมาตุกติก หาช่องโหว่ในสัญญาที่ทำไว้ ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ
พอครบกำหนดเวลาก็ไปแจ้ง สสจ. ขอยกเลิกการเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการเลย

อนึ่ง ไม่อยากให้มีป้ญหาถึงกับฟ้องร้องกันหรอกครับ เพราะเสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายต่างๆ เสียอารมณ์
ส่วนเรื่องฟ้องกลับ! ก็ไม่รู้จะไปฟ้องเรื่องอะไร ? จริงๆแล้ว ก็สามารถพูดคุยเจรจากันได้
จบกันดีๆ...ดีกว่าครับ
natchy

โพสต์โดย Three » 18 ต.ค. 2013, 14:04

ก่อนอื่น ขอตำหนิคุณ
เภสัชแขวนป้าย = ไม่ดี
บริษัทที่เห็นการแขวนป้ายเป็นเรื่องปกติ = ไม่ดี
คนไม่ดีมาเจอกัน เรื่องแย่ๆ ย่อมเกิดขึ้นเป็นธรรมดา
รูปภาพ
Three

โพสต์โดย นิวัช » 19 ต.ค. 2013, 10:39

เรื่องแขวนป้ายของเชน พี่นึกว่า มีแขวนไว้หนึ่งคน แล้วก็มีเภสัชมาเวียนขึ้นเวรให้ หรือพี่มองโลกในแง่ดีเกินไปหรือเปล่าครับ
นิวัช

โพสต์โดย Three » 19 ต.ค. 2013, 22:40

niwat เขียน:เรื่องแขวนป้ายของเชน พี่นึกว่า มีแขวนไว้หนึ่งคน แล้วก็มีเภสัชมาเวียนขึ้นเวรให้ หรือพี่มองโลกในแง่ดีเกินไปหรือเปล่าครับ

ข้อมูลเท่าที่ผมมี
เชน B กับ W จะเป็นอย่างที่พี่เข้าใจครับ เภสัชที่ลงป้ายไว้จะอยู่ประจำ เภสัชคนอื่นมาเวียนวันที่เภสัชประจำไม่อยู่ เภสัชไม่อยู่งดขายยาอันตรายเด็ดขาด คนอื่นขายมีสิทธิ์โดนใบเตือน
แต่สำหรับเชนอื่น บางเชนผมไม่มีข้อมูล บางเชนมีข้อมูลแน่ชัดว่าไม่ได้เป็นอย่างที่พี่เข้าใจ กล่าวคือ
- เภสัชที่ลงป้ายไว้ก็ไม่ได้อยู่ประจำ เรียกว่า "แขวนป้าย" ได้อย่างเต็มปาก
- เภสัชที่ลงป้ายไว้อยู่ประจำ แต่ให้ "พนักงาน" จ่ายยาอันตรายได้ทุกอย่าง เรียกว่า มีเภสัชไว้ให้ครบองค์ประกอบแค่นั้น ถึงเภสัชกลับบ้านไปแล้วหรือเป็นวันหยุด ก็ให้พนักงานขายยาอันตรายได้ตามสบาย
Three

โพสต์โดย aexon22 » 22 ต.ค. 2013, 21:38

ขอบคุณครับที่ช่วยสั่งสอน ผิดไปแล้ว แต่คาดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรแล้ว เพราะเขาคงได้เภสัชคนใหม่ละครับ
ตั้งแต่นึ้ก็คงไม่แขวนป้ายให้ใครละครับ เข็ดแล้ว ทำงานเองดีกว่าครับ สบายใจ กินอิ่ม นอนหลับไม่ต้องกังวล ^_^
aexon22

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้