New Document

อยู่ร้านยาคนเดียว ถามความเห็นเรื่องการจัดการ

เภสัชกรร้านยา

อยู่ร้านยาคนเดียว ถามความเห็นเรื่องการจัดการ

โพสต์โดย pondney » 18 ก.ย. 2013, 20:58

ขอถามความเห็นหน่อยนะคะ
คือเปิดร้านยาที่บ้านเราเอง ซึ่งเราแยกมาอยู่คนเดียว ไม่มีลูกจ้างคอยช่วยเพราะรู้สึกว่าทำเองสบายใจกว่า จัดการร้านเองตั้งแต่ทำงานบ้านจนถึงการเป็นเภสัชกร
แต่เวลาจะกินข้าว เข้าห้องน้ำเนี่ยต้องคอยระแวงว่าลูกค้าจะมา จริงๆก็รู้สึกว่าชีวิตส่วนตัวหายไป ใครมีวิธีดีๆช่วยแชร์ไหมคะว่าจะจัดการอย่างไรได้บ้าง
บางทีอยากทำตัวสบายๆต้องยอมล็อคประตู แต่ถ้ามีลูกค้ามาพอดี บางทีก็อด แต่ลูกค้าบางคนก็รอคะ
pondney

Re: อยู่ร้านยาคนเดียว ถามความเห็นเรื่องการจัดการ

โพสต์โดย earth135 » 19 ก.ย. 2013, 15:37

การอยู่ร้านคนเดียว สิ่งสำคัญคือความปลอดภัยครับ

ลูกค้าที่เข้ามาซื้อยา มีมากมายหลากหลายประเภทนัก เรามิอาจทราบภูมิหลังของแต่ละคนว่าเป็นเช่นไร?
ดังนั้นควรตระหนักและระมัดระวังตัวเองไว้ก่อนและอยู่ในความไม่ประมาทดีที่สุดครับ

สิ่งต่างๆที่สามารถป้องกันเรื่องความปลอดภัยได้ ตระเตรียมไว้ก่อนก็ไม่เสียหายเช่น กล้องวงจรปิด อาวุธส่วนตัว (ถ้ามี)
เงินทอง สิ่งของมีค่า ต้องอย่าให้ล่อตาล่อใจ ต้องหูไวตาไว ผูกมิตรกับคนใกล้ๆตัวไว้ หากสามารถหาคนมาอยู่เป็นเพื่อน
ได้ก็จะดีมากครับ

กรณีที่ต้องการทำธุระส่วนตัวต่างๆเช่น เข้าห้องน้ำ , ขึ้นไปชั้นบนเพื่อปิดประตูหน้าต่างกรณีที่ลมแรง-ฝนตก ,ไปเบิกของ
(สต็อคยาผมอยู่ที่ชั้น2) รับประทานอาหาร หรืออาจมีเหตุผลใดๆที่ไม่ได้อยู่ร้านยา ต้องล็อคประตูทุกครั้ง น้องทำถูกต้องแล้วครับ

เรื่องที่ลูกค้ามาแล้วบังเอิญไม่เจอ บางคนรอได้ บางคนรอไม่ได้ ก็สุดแล้วแต่เถอะครับ คงช่วยไม่ได้จริงๆ
อาจโดนต่อว่าบ้างเล็กๆน้อยๆ ต้องทำใจครับ ผมเจอบ่อย! เหตุการณ์ลักษณะนี้ ผมยิ้มลูกเดียว แต่ส่วนใหญ่
จะเป็นลูกค้าประจำ บ่นๆไปงั้นๆล่ะครับ ทุกคนเข้าใจดี แล้วก็รอหวนกลับมาซื้ออยู่ดี แต่ถ้าลูกค้าขาจร
เดินไปแล้วเลยไปซื้อร้านอื่น ก็ต้องยอมรับครับ
earth135

Re: อยู่ร้านยาคนเดียว ถามความเห็นเรื่องการจัดการ

โพสต์โดย ponkpich1 » 19 ก.ย. 2013, 16:04

ทำใจครับ

ก็มีแค่คนเดียว ทำดีสุดก็ติดป้ายไว้ เข้าห้องน้ำ บลาๆๆ :biggrin:
ponkpich1

โพสต์โดย นิวัช » 19 ก.ย. 2013, 17:11

ปิดประตู ทำป้ายติดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

โพสต์โดย papom » 24 ก.ย. 2013, 10:07

วางระบบไว้ กล้องcctv. คอมพ์ ความปลอดภัย เริ่มต้นคงต้องเปิดๆปิดๆไปธุระส่วนตัว จนรายได้อยู่ตัว น่าจะมีผู้ช่วย สักคน เป็นหูเป็นตาให้ได้บ้าง อย่างน้อยคนที่คิดไม่ดี เห็นคนขายในร้านมีมากยิ่งไม่กล้าลงมือ ส่วนอาวุธป้องกันตัว ต้องระวังให้ดีถ้าไม่กล้าใช้มันจะเป็นอาวุธของโจรแทน
papom

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้