New Document

หน้าร้านครับ

เภสัชกรร้านยา

หน้าร้านครับ

โพสต์โดย tagamet » 18 ส.ค. 2013, 13:58

มีวิธีหารายได้เพิ่มหน้าร้านยังไงบ้างครับ เช่น ตู้ขายน้ำ ขายขนม ตอนนี้สนใจตู้ATM แต่ไม่รู้รายละเอียด ขั้นตอน ทำไงบ้างครับ ข้อดี ข้อเสีย อ้อ เติมบัตรโทรศัพท์ เป็นไง ok มั้ยครับ
tagamet

Re: หน้าร้านครับ

โพสต์โดย natchy » 22 ส.ค. 2013, 12:29

ขอเล่าจากประสบการณ์จริงส่วนตัวที่ผ่านมา ที่มีผู้มาเช่าพิ้นที่หน้าร้านนะครับ

ครั้งที่1. ขายน้ำหอม ใช้พื้นที่น้อย สะอาด เพียงตั้งโต๊ะเล็กๆเท่านั้น แต่ขายไม่ดี ขายได้ครึ่งเดือนก็เลิกไป

ครั้งที่2. ขายไก่ย่าง5ดาว เห็นว่าได้ค่าเช่าดีพอสมควร 5พันบาท/เดือน น้ำไฟต่างหาก เจ้านี้ขายได้นานเกือบ5ปี แต่ก็มีปัญหาบ้างเช่น

2.1 กลิ่น/ควัน จะมีทั้งหอมและเหม็น เพราะแม่ค้าไก่ย่างเค้าจะมีถังเล็กๆไว้ล้างสิ่งของอยู่ใต้ตู้ ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยๆถึงจะไม่มีกลิ่น
เคยไปเตือนเรื่องกลิ่นเหม็นเน่า เพราะทนไม่ไหวจริงๆ! ก็มาโกรธกัน
2.2 คราบน้ำมัน สกปรก ก็ระวังอยู่แล้ว แต่ก็ยังมีบ้าง? ซึ่งผู้เช่าต้องล้างพื้นทุกคืน เปียกทุกคืน แต่เป็นพื้นกระเบื้อง แห้งเร็ว
2.3 สถานที่ล้างภาชนะต่างๆ ผมให้พื้นที่ข้างบ้านเยื้องไปทางหลังร้าน จะต่อท่อน้ำประปาให้สำหรับเก็บล้างของใช้ต่างๆ แล้วลงสู่ท่อน้ำทิ้ง
และมีตู้แช่แข็งสำหรับเก็บไก่ บริเวณนี้สกปรกยิ่งกว่าด้านหน้า แต่ไม่อยากใส่ใจมาก เพราะอยู่ด้านหลัง นานๆก็จะเดินไปดูสักครั้งหนึ่ง
2.4 ช่วงที่ไก่ย่างขายดีๆ เช่นเทศกาลต่างๆ สงกรานต์ สาร์ทจีน ตรุษจีน เป็นต้น จะมีคนมายืนรออยู่หน้าร้านมาก บดบังหน้าร้านบ้าง
2.5 การจ่ายค่าเช่า อาจไม่ตรงกำหนดบ้าง? โชคดีที่รายนี้ไม่มีปัญหายอดขายสักเท่าไหร่! ส่วนใหญ่มักจ่ายตรงกำหนด จะมีช้าบ้าง 1-2 วัน
ก็ไม่ว่ากันครับ
2.6 ทนฟังเสียงคุย เสียงบ่น จากแม่ค้าไก่ย่าง ขายดีก็บ่น ขายไม่ดีก็บ่น อารมณ์ขึ้นๆลงๆ อันนี้แล้วแต่บุคคลนะครับ บางครั้งมีญาติมาหา
ก็อยู่ออกันหน้าบ้าน คุยเสียงดัง แถมมากระแนะกระแหนว่าผมอยู่ร้านขายยาสบาย ผมออกรถใหม่ก็มาพูดจาเสียดสีว่ารวยแล้ว
ภรรยาผมออกไปรับลูก ก็แอบพูดจาเหน็บว่าเป็นคุณนาย เป็นต้น การที่อยู่นานๆ เห็นหน้ากันทุกวัน มักจะไม่ค่อยมีความเกรงใจกัน
เสียสุขภาพจิต!บ้าง หากยังให้เช่าอยู่ต่อ ต้องอดทน/ทำใจ แกล้งไม่ได้ยินไม่ใส่ใจ แม่ค้าไก่ย่างไม่ได้พูดตรงๆ แต่แอบได้ยิน!นะครับ
...ยังมีต่อ...

ครั้งที่3. ให้เช่าพื้นที่ติดตั้งตู้ ATM ของ ธ.นครหลวงไทย ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น ธ.ธนชาติ ครับ จนถึงปัจจุบันเกือบ7 ปีแล้วครับ โดยสังเขปดังนี้

3.1 ธนาคารจะสำรวจทำเลก่อน ถ้าทำเลดีก็ไม่ยุ่งยากครับ ทางธนาคารก็จะนำหนังสือสัญญามาให้เซ็นต์ อายุสัญญา 3 ปี
3.2 ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพท์ของธนาคาร ไว้โอนเงินเข้า
3.2 จ่ายตรงกำหนดทุกเดือน ครั้งแรกผมได้ 6000 บ./เดือน หักภาษีณที่จ่าย5% เหลือ5700บ. ราคานี้รวมค่าไฟฟ้าแล้ว
3.3 ครบกำหนด 3 ปี ต่อสัญญาครั้งที่1. ผมขอเพิ่มค่าเช่าอีก 1500บ. แต่ทางธนาคารต่อรองเหลือ500บ. ตกลงที่ 6500บ./เดือน
3.4 ครบกำหนด 3 ปี ต่อสัญญาครั้งที่2. ผมขอเพิ่มค่าเช่าอีก 1500บ. เช่นเดิม ทางธนาคารต่อเหลือ500บ. ตกลงที่7000บ./เดือน
3.5 ค่าใช้จ่ายต่างๆในการติดตั้งตู้ ATM ธนาคารเป็นผู้จ่ายทั้งหมด ที่ร้านยาจะปูกระเบื้องอยู่แล้ว ยกพื้นสูงจากถนนเล็กน้อย
และมีประตูม้วนหน้าร้าน ด้านในกั้นกระจก ตู้ ATM จะตั้งอยู่ระหว่างประตูม้วนกับกระจก ดังนั้นจึงต้องตัดประตูม้วนขนาดเท่าตู้ ATM ออก
ข้อดีคือทำให้ปิดร้านได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องตู้ ATM การเติมเงินก็เปิดปิดทางด้านหน้า ไม่เกี่ยวข้องกับร้านยาใดๆเลย
3.6 หลังจากติดตั้งโดยตัดประตูม้วนออกส่วนหนึ่งแล้ว ปรากฏว่าประตูเอียงเล็กน้อยเพราะน้ำหนักประตูไม่balanceกัน แต่ดูไม่น่าเกลียดอะไรมาก? แลกกับค่าเช่าที่ได้มา ถือว่าคุ้มมากครับ
3.7 จะมีปัญหาบ้าง เช่น กรณีที่ฝนตกหนัก ไฟฟ้าดับ ซึ่งก็นานๆครั้ง ตู้ ATM จะดับ ต้อง Reset เครื่องซึ่งอยู่หลังตู้ ช่างจะบอกให้รู้
3.8 จะต้องมีการติดตั้งป้ายไฟ ชั้น3 ซึ่งจะติดตั้งสวิทซ์เวลาเปิดปิดอัตโนมัติที่แน่นอนไว้พร้อมกับกล่องไฟบนตู้ ATM
3.9 การทำความสะอาดตู้ ปกติทาง ธนาคาร จะมีพนักงานมาเช็ดตู้ ATM ปีละ2-3ครั้ง สำหรับผมก็ดูแลความสะอาดตามสมควร
ความถี่ไม่แน่นอน หากวันใดฝนตกอาจต้องเช็ดบ่อยหน่อย เพราะน้ำฝนกระเด็นใส่
3.10 หลังติดตั้งตู้ ATM แล้วเสร็จ แลดูสวยงามขึ้น สะอาดเรียบร้อย ใช้พื้นที่ไม่มาก ไม่มีปัญหากวนใจเกี่ยวกับคน รายรับมั่นคงสม่ำเสมอ
สรุปว่า ดีมากครับ
natchy

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้