New Document

การตรวจของ จนท. อย.

เภสัชกรร้านยา

การตรวจของ จนท. อย.

โพสต์โดย chira » 18 เม.ย. 2013, 09:57

อยากรู้น่ะค่ะว่ามีมาตรฐานการตรวจอย่างไร พี่ๆที่โดนตรวจรู้สึกอย่างไรบ้าง ที่ร้านในซอยเราที่ไม่ใช่เภสัชมาบอกเราว่าเค้าไม่เห็นโดนตรวจ
ร้านในซอยต่างๆทำไมถึงไม่เข้าไปตรวจคะ วิ่งรถตู้ตามถนนหลักทำงานให้จบไปวันๆ แล้วก้อไป ทำงานอย่างนี้เราเรียกร้องอะไรได้บ้างคะ
ทำงานเต็มหน้าที่อยู่ร้านทุกวัน วันนั้นเข้าห้องน้ำนานไปหน่อย รีบวิ่งออกมาเกือบไม่ทัน รู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจมากๆ ที่โดนทุกตรวจทุกปี
ร้านอื่นไม่มีเภสัชเลยไม่เคยโดนตรวจ ข้อมูลที่เก็บไปเปิดดูบ้างหรือเปล่าว่าที่ไหนไม่เคยไปบ้าง ทำงานซ้ำๆตามถนนหลักอยู่ได้ น่าเบื่อ
ทำอย่างนี้ยังไงก็ไม่น่าจะแก้ปัญหาเภสัชไม่อยู่ร้านนะคะ ว่ากันไม๊
chira

Re: การตรวจของ จนท. อย.

โพสต์โดย natchy » 19 เม.ย. 2013, 16:29

เปิดร้านมาเกือบ10ปี มาตรวจตอนปีที่2ครั้งเดียว นอกนั้นไม่เคยมาอีกเลย รู้สึกน้อยใจมากๆครับ อยากให้มาทุกๆปี ปีละหลายครั้งก็ได้ เพราะมั่นใจอยู่ร้านตลอดเวลา100% มีธุระอะไรก็จะปิดร้านตลอด ลูกค้ามักบ่นว่าปิดร้านบ่อยมากแต่ก็จะชินกันแล้วครับ
หากเราไม่ได้ทำผิดอะไร ก็คงจะไม่ต้องกังวลใจว่าจะมีเจ้าหน้าที่มาตรวจเมื่อไหร่ อย่างไร ให้ถือเสียว่ามีรุ่นพี่มาเยี่ยมเยียน มาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

มาตรฐานการตรวจร้านยาเป็นอย่างไร ? อันนี้ไม่รู้จริงๆ จะรอฟังผู้รู้มาตอบ แต่ถ้าจะแก้ปัญหาเรื่องเภสัชแขวนป้ายโดยอาศัยการออกตรวจร้านยา มันคงไม่ไหวมั้งครับ เพราะจำนวนร้านยามีมากจริงๆ วันนึงไปตรวจได้สักกี่ร้าน! คงต้องใช้จิตสำนึกของเภสัชกรทุกๆรุ่นทุกสถาบันช่วยกันครับ และอาจต้องเพิ่มกฎหมาย บทลงโทษให้เข้มข้นและจริงจัง
natchy

โพสต์โดย george » 04 ต.ค. 2013, 09:40

เขาคงมาตรวจเยี่ยมการทำงานของเภสัชกรมั๊ง ร้านที่ผ่านมาคงเห็นว่าเภสัชกรไม่อยู่ไม่รู้จะคุยกะใคร 5555
george

โพสต์โดย dr_paojinda » 16 พ.ย. 2013, 13:38

ถ้าทำถูกก็ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับ
dr_paojinda

โพสต์โดย mama » 05 ธ.ค. 2013, 17:28

ร้าน ตจว. ค่ะ ก็จะมีพี่ๆ สสจ. มาทักทายทุกปีค่ะ
แอบแซวพี่ๆ เค้าเหมือนกันว่ามาร้านเราเจอเภสัชกร แต่ร้านใกล้ๆเป็นเภสัชกรแขวนป้ายน้า เคยเจอเภสัชกรบ้างไหม
พี่เค้าก็หัวเราะ แล้วก็จากไป 55555 แอบขำ แต่ในใจลึกๆๆ ก็แอบเคืองเหมือนกันค่ะ
mama

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้