New Document

สสอ เห็นผมเป็น เภสัช เหมือนกันหรือเปล่า?? วิชาชีพเดียวกันไหม

เภสัชกรร้านยา

สสอ เห็นผมเป็น เภสัช เหมือนกันหรือเปล่า?? วิชาชีพเดียวกันไหม

โพสต์โดย pramotev » 23 มี.ค. 2013, 18:43

วันศุกร์ที่ ผ่านมาผมกลับบ้านต่างจังหวัด สสอ xxx มาตรวจที่ร้านไม่เจอผม
ให้ผมหาเหตุผล ให้ ไม่งั้นเรื่องถึงสภาเภสัช

- ผมได้ไปฆ่าคนตายหรือเปล่านี่ เอ้!! ผมผิดไหม ที่จะมีธุระอะไรกับเขาบ้าง
(เดือนนึงผมหยุด 4 วัน คงเยอะเกินไปละมั้ง)
-ผมต้องเฝ้าร้านตลอดไหม เวลาคุณมา คุณทำงานกัน วันละกี่ ชม กัน ตรวจร้านยา ปีละกี่ชม กัน
-ผมยังพอมีเกียรติ อยู่บ้างไหม
- ทุกวันที่ผมทำงาน นี่ผม เป็นโจร ให้พวกคุณจับกันหรือเปล่า
-ทำไม ไม่ไปจับพวกที่ ขายยาผิดกฏหมายกัน โจ๋งครึ้ม
-ผมไม่ได้เป็นคนดีมากมายนัก แต่พยายามใช้วิชาชีพ ที่มีช่วยลูกค้าชาวต่างชาติ
พวกคุณอาจจะมองว่าผมเป็น โจร หรือ คนเลว แต่ว่าพวกคุณก็ไม่ได้ทำอะไรให้มันดีขึ้นมากกว่าที่เป็นอยู่
ผมจึงกลับมาคิดว่า ตลอดเวลากว่า ยี่สิบปีที่ทำวิชาชีพนี้มา มันคงไม่มีประโยชน์อะไร
ผมที่ถูกต้องคือคนในเครื่องแบบเท่านั้นหรือ โจรอย่างผมจะทำอะไรที่มันถูกต้องบ้าง มันจะเป็นไปได้ไหมในสายตาคุณ??

อะไรคือความถูกต้อง
pramotev

Re: สสอ เห็นผมเป็น เภสัช เหมือนกันหรือเปล่า?? วิชาชีพเดียวกั

โพสต์โดย นิวัช » 24 มี.ค. 2013, 11:44

ขอ Censor จังหวัดหน่อยนะครับ กลัวคุณโดนคุณไส
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

Re: สสอ เห็นผมเป็น เภสัช เหมือนกันหรือเปล่า?? วิชาชีพเดียวกั

โพสต์โดย pramotev » 24 มี.ค. 2013, 15:05

ต้องขอโทษด้วยนะครับ พี่ ...(เดี่ยวเรื่องไปกันใหญ่) และ ขอบคุณมากครับที่ให้พื้นที่..ยังไงชีวิตต้องดำเนินต่อไป
pramotev

โพสต์โดย pramotev » 24 มี.ค. 2013, 17:48

พรุ่งนี้ละสิ ที่ผมต้องไปเจอท่านผู้ทรงอำนาจ ท่านว่า โทษฐานที่ไม่อยู่ร้าน ถึงกับต้องระงับใบประกอบ ไป 1 ปี !!!
โอ้พระเจ้าช่วย กล้วยทอด ผมเลวร้ายถึงขนาดนั้นเชียวหรือ เกิดเป็นเภสัชนี่มันแสนยากเย็นจริง
ไหนจะต้อง ดุแลเอาใจลูกค้า ไหนจะต้องทำให้ถูกใจท่านอีก สงสัยผมมาอยู่ผิดที่ผิดทาง หรือไปเหยียบหางใครเข้าวันนั้นก็
ต้องขอกราบประทานโทษด้วยนะครับ ที่ไม่รุ้ว่าที่นี้เป็นเขตของใคร คราวหน้าคราวหลังผมจะได้บอกลูกหลานว่าอย่าเข้ามาเหยีบเมืองนี้
เมืองเจ้าพ่อ ไม่ใช่มีแค่กำนัน คนอื่นยังดุกว่าอีกตั้งเยอะ
ผมไม่ทราบว่า การข่มขู่โดยพนักงานเจ้าหน้าที่นั้น ผิดไหม ถ้ามันเกินเหตุ อำนาจถ้าใช้ถูกที่ ได้บารมี ใช้ผิดที่เรียกว่า อันธพาลได้เหมือนกันนะ
ขอเตือน พี่น้องเภสัช ทุกท่าน จะไปทำงานที่ไหน กราบไหว้เจ้าที่เจ้าทางเขาด้วยนะ ยังคิดว่าถ้าผมทำอะไรผิดมากกว่านี้ คงโดนเครื่องประหารหัวสุนัขเข้าไปละมั้ง

แล้วทีนี้ ใครจะช่วยผมได้หละ???
pramotev

โพสต์โดย jeab6001 » 26 มี.ค. 2013, 10:35

ตอนเค้ามาตรวจ คุณเปิดร้านหรือเปล่าค่ะ หรือให้คนอื่นขายแทน ตอนไม่อยู่ หากมาตรวจแล้วไม่เจอครั้งแรกน่าจะแค่ เตือน.....
jeab6001

โพสต์โดย pramotev » 26 มี.ค. 2013, 17:49

ผมก็ผิดที่ไม่ได้อยู่ร้าน ร้านเปิด ผมก็ยอมรับผิดตรงนั้น แต่ไม่คิดว่า มันจะถึงขึ้นพักใบอนุญาติ คิดว่าเภสัชด้วยกัน คุยกันรู้เรื่องนะ
ร้านยาที่ไม่มีเภสัช มีถมไป เราก็ไม่อยากทำผิดระเบียบ อย่างนี้ความผิดมันก็คงไม่ต่างกับคนแขวนป้ายละมั้ง???
แล้ววันที่ผมอยู่ร้านอีกตั้งเกือบเดือน ก็เป็นโมฆะไปสิ ทำไปทำไม บางทีผมก็คิดเช่นนั้น มันทำให้คนเจตนาดีอยากเลวบ้างเหมือนกันนะ
หลายร้านยา บนห้าง หรือ ในที่ชุมชน ผมเห็นไม่มีเภสัช อยู่ถมไป ถ้าจะทำจริงๆ ทำให้มันเหมือนๆ กันสิครับ
เภสัช อย่าฆ่ากันเอง น่าจะดีนะ คุยกันได้ ปัญญาชนเหมือนกัน ความกร่างอาจจะไม่เหมือนกัน เพราะผมไม่มี สี ไม่มีอำนาจ
คนค้าขายเขาไม่อยากมีเรืองกันหรอกนะครับ ผมเคยได้ฝึกงาน สสจ มาบ้างในอดีต ก็พอรู้บ้าง อยากให้ความร่วมมือเหมือนกัน
แต่สมัยนี้ไม่รู้อะไรมันเปลี่ยนไปเยอะแล้ว ...อาจจะเป็นเรื่องปรกติที่ต้องยอมรับมันละมั้ง??
pramotev

โพสต์โดย natchy » 27 มี.ค. 2013, 03:06

เภสัชกรจะต้องอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ หากมีธุระไม่สามารถอยู่ร้านได้ คุณต้องยอมรับความเสี่ยงตรงนี้ครับ
เจ้าหน้าที่เค้าทำถูกต้องแล้วครับ
เห็นใจและเข้าใจความรู้สึกในขณะนี้อย่างมาก ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณสำหรับเรื่องราว ถือเป็นอุทาหรณ์ที่ดีที่ร้านยาพึงรู้และควรระมัดระวังอย่างยิ่งครับ
natchy

โพสต์โดย DKNY » 28 มี.ค. 2013, 11:57

เภสัชสมัยนี้ ทำไมชอบฆ่ากันเองเนอะ ร้านอาตี๋อาแปะ ไม่เห็นทำไรเลย ขายดิบขายดี ยาอะไรก้จ่ายได้หมด
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

โพสต์โดย brufen » 02 เม.ย. 2013, 15:24

สสอ ที่ไหนอ่ะคะ โหดจัง พื้นที่เดียวกันกับเราหรือเปล่าเนี่ย

น่ากลัวจัง :sad:
brufen

โพสต์โดย cannabis » 03 เม.ย. 2013, 09:15

สสอ หรือ สสจ ครับ ผมว่าไม่ควรเซนเซอร์จังหวัดนะครับ บอกให้รู้เลยจะดีกว่า จะได้ฟังความทั้งสองฝ่าย อีกอย่างพวกท่านพนักงานเจ้าหน้าที่ตาม พรบ.ยา ไม่มีใครแขวนป้ายตามร้านยาหรือโรงพยาบาลเชียวหรือครับ ทำไมไม่ทำตัวเองให้ดีซะก่อนมาทำหน้าที่ตามกฎหมายครับ
cannabis

โพสต์โดย platoo » 12 เม.ย. 2013, 23:25

ดิฉันไม่ทราบนะค่ะว่าเป็น สสจ./สสอ. ไหน แต่วิชาชีพเภสัชเป็นวิชาชีพที่ต้องมีความรับผิดชอบสูง เพราะเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับชีวิตมนุษย์
การที่เจ้าหน้าที่ของรัฐเขาทำตามกฎหมายเราก็ต้องยอมรับผิดตรงนั้น ส่วนร้านยาอื่นเขาจะทำอย่างไร เขาจะตรวจหรือไม่ เราไม่ทราบและไม่ใช่หน้าที่ของเราที่จะต้องไปตรวจสอบ
แต่กฎหมายก็มีช่องให้คุณ โดยคุณสามารถใช่สิทธิ์การเป็นประชาชน หากคุณพบเห็นร้านยาไหน เป็น ขย1 แล้วไม่มีเภสัชอยู่ประจำการตามที่กำหนด คุณก็สามารถร้องเรียนได้เช่นกัน
ตัวดิฉันเองหากมีธุระในเวลาปฎิบัติการ ดิฉันเลือกที่จะปิดร้านยามากกว่าเปิดร้าน เพราะดิฉันคิดว่าไม่มีใครจ่ายยาได้ดีกว่าเภสัชกร
เพียงคุณพยายามทำหน้าที่ของคุณให้ดีที่สุด แค่นี้ก็ไม่มีใครทำอะไรคุณแล้ว
platoo

โพสต์โดย earth135 » 19 เม.ย. 2013, 14:00

ยังไม่เห็นเจ้าหน้าที่ทำผิดตรงไหน ? ตรวจจับร้านยาที่ทำผิดก.ม.ตามอำนาจหน้าที่ที่มีอยู่ หากทำความผิดจริงก็มีบทกำหนดโทษอยู่แล้ว
การทำผิดซึ่งๆหน้าเช่นนี้ ซึ่งถ้าจะเอากันจริงๆ มีความผิดหลายกะทงนะครับ

ผมว่าคุณควรใจเย็นๆก่อน การออกมาโวยวายเหมือนกับไม่ยอมรับความผิด โทษปี่โทษกลอง ประชดประชัน หาคำเปรียบเปรยต่างๆ
มันฟังไม่ขึ้นครับ

อ่านย้ำๆซ้ำๆแล้วยิ่งโมโหและเศร้าใจในความเป็นปัญญาชนมากๆ แทนที่จะรู้สึกเห็นใจสงสารคุณ กลับยิ่งทำให้รู้สึกสะใจที่ถูกตรวจในครั้งนี้

ไม่ว่าใครๆก็ตาม จะเป็นเภสัชฯหรือไม่ก็ตาม ที่เปิดร้านยาควรจะรู้กม.เบื้องต้นตรงนี้ เราอยู่ภายใต้กม.และเงื่อนไขเดียวกันทั้งนั้นครับ

แต่ในโลกของความจริง ก็จะมีคนคอยแหกกฎ และมีข้ออ้างต่างๆนาๆ เอาช่องว่างของกฎหมายมาใช้เพื่อประโยชน์ของตนเอง
อยู่เสมอครับ จึงต้องมีคนคอยดูแลตรวจสอบจากหน่วยงานที่รับผิดชอบอยู่ไงครับ ถึงแม้มันจะทำได้ไม่ทั่วถึง แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลยครับ
earth135

โพสต์โดย salaya2555 » 19 เม.ย. 2013, 19:19

ถึงคุณเภสัชกรผู้รักจรรยาบรรณทั้งหลายคับ จะบอกว่าร้านนี้ผิดที่เภสัชกรไม่อยู่ร้านตลอดที่ร้านเปิดเหรอคับ 55555 ขำสิ้นดี fact คับ ขย.1 ตจว.มีกี่ % ที่มีเภสัชกรอยู่จริงตลอดเวลาทำการ ถึง 30 % รึป่าว(ผมว่าไม่ถึง) แล้วการที่มีเภสัชกรเป็นผู้เปิดร้านเอง ยิ่งเป็น fulltime แล้วหละก็ยังไงมันก็ดีกว่าแขวนป้ายอ่ะคับ ตรงๆเลยนะผมว่าถ้าจะผิด ก็คงผิดที่อาจจะไม่มีเส้นสาย ไม่มีคนรู้จักใน สสอ.คับแค่นั้นคับ ไม่ใช่เพราะ จขกท.ไม่อยู่ร้านหรอกคับ ขนาดร้านยาในกทม.ที่ว่าเข้มๆ ผมก็เคยฝึกงานมา(เป็นบริษัทแบบ chain ) ไม่มีเภสัชอยู่คับ ย้ำไม่มีอยู่ตลอดเวลาทำการคับ มีแต่ป้ายของเภสัชที่เป็นฝ่าย office ในบริษัทครับแต่ภรรยาเจ้าของบริษัทเป็นเภสัชที่ทำงานในกระทรวงคับ คนที่อยู่ดูแลจริงๆไม่ได้จบสายนี้มาคับ จบ ม.6 ด้วยตอนเริ่มทำ2 ปีแรก ซึ่งผมจะบอกว่าคุณเภสัชที่คิดว่าเค้าจะจ่ายยาไม่ดีเหมือนเภสัชกร ผมก็จะบอกว่าไม่จริงทุกด้านหรอกคับ..(ผมอยู่กับผู้ช่วยเภสัชเก่งๆมาเยอะมั้ง) เวลาที่มีเจ้าหน้าที่มาตรวจก็ง่ายๆคับ โทรบอกกันก่อน ถ้าเป็นตจว. สสจ.แขวนป้ายก็แทบไม่ต้องตรวจ ให้เภสัชคนนั้นดูเอา(ซึ่งผมก็ไม่เคยเห็นเค้าจะเข้าร้านยกเว้นตอนไปรับค่าเหนื่อยนะ) สรุป ต้องมีระบบอุปถัมภ์ครับจะอยู่รอด....ดราม่าดีม่ะ :twisted:
salaya2555

โพสต์โดย earth135 » 20 เม.ย. 2013, 12:42

พรบ.ยาเป็นกม.ที่ร้านยาต้องยึดถือเป็นแนวทางปฏบัติ หากฝ่าฝืนก็ต้องได้รับโทษตามที่กำหนดไว้ ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่เจตนาก็ตาม
บ่อยครั้งเมื่อมีบุคคลที่กระทำผิด เรามักจะเห็นข้อแก้ตัว เหตุผลต่างๆออกมา ซึ่งหลายเหตุผลก็ชี้แจงแบบน้ำขุ่นๆ อดขำไม่ได้

จขกท.ขายยามา 20 ปี เป็นเภสัชฯขายยาเอง น่ายกย่อง แต่ไม่อยู่ร้านถึงเดือนละ 4 วัน ต้องถือว่าเก่งมากครับ ที่รอดมาได้จนชาชิน เมื่อมีจนท.มาตรวจ
บังเอิญไม่อยู่ร้านซะด้วย ก็เลยหัวเสียที่อยู่ๆจะต้องถูกลงโทษ ตัดช่องทางทำมาหากินไป สูญเสียรายได้ จนมองข้ามความถูกต้องไป
แต่ความผิดมองมุมไหนก็ยังผิดอยู่วันยังค่ำครับ
รู้สึกเห็นใจมากๆ แต่การแสดงออกมาในลักษณะของคนฟิวส์ขาด มันไม่ใช่!ครับ

สำหรับข้ออ้างที่ได้ยินบ่อยมากว่าทำไมร้านโน่นก็แขวน ร้านนั่นก็ไม่มีเภสัชฯ ทำไมไม่ไปตรวจ ขายยาสารพัดรวมทั้งยาที่ห้ามขาย
รู้ว่าเค้าทำผิด แต่ก็เอาแบบอย่างเหล่านั้นมาเป็นเหตุผลแก้ตัว โถ...คิดเช่นนี้ แล้วปัญหาเภสัชฯแขวนป้ายเมื่อไหร่จะหมด...
บ้างก็ว่าไม่มีเส้นสาย หาช่องทางการหลบหลีกความผิดเข้าไป แทนที่จะแก้ไขความผิดเหล่านั้น อนิจจัง...
earth135

โพสต์โดย salaya2555 » 21 เม.ย. 2013, 20:45

ขอ sensor ดีกว่า เดี๋ยวใครมาอ่านจะยาวไป
แก้ไขล่าสุดโดย salaya2555 เมื่อ 23 เม.ย. 2013, 12:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
salaya2555

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้