New Document

รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์จากร้านwatson ด้วยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์จากร้านwatson ด้วยค่ะ

โพสต์โดย iporz » 22 ก.พ. 2013, 19:57

รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยนะคะ พอดีกำลังมองหางานใหม่อยู่ค่ะ สนใจfulltime ที่วัตสัน ค่ะ
iporz

Re: รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์จากร้านwatson ด้วยค่ะ

โพสต์โดย ake230 » 23 ก.พ. 2013, 01:39

สนใจบูท มั้ยครับ เห็นเพื่อนทำอยู่เขาบอกโอเคนะ (เพื่อนย้ายจากวัตสันออกไปเข้าบูท)
ake230

Re: รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์จากร้านwatson ด้วยค่ะ

โพสต์โดย DKNY » 23 ก.พ. 2013, 11:31

ค้นหาจากกระทู้เก่าๆละกัน เด่วพูดมากจะโดนอุ้ม
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย Three » 23 ก.พ. 2013, 23:00

ร้าน วส. เลิศตรงที่เภสัชกรไม่ต้องรับผิดชอบเรื่องการเงิน
พอจ่ายยาลูกค้าเสร็จ ก็ผายมือเท่ ๆ ให้ไปจ่ายเงินที่แคชเชียร์ได้เลย
และมีป้ายบอกว่าเภสัชไม่อยู่ด้วย ปลอดภัยจ้า
รูปภาพ
Three

โพสต์โดย SUNTREE » 24 ก.พ. 2013, 00:18

ข้อดี
1.รายได้ดี 30,000+ ต่อเดือน
2.หน้าที่รับผิดชอบไม่เยอะ เมื่อเทียบกับร้านยาเครือข่ายอื่น (แต่หนักกว่าบู๊ทนิดหน่อย)
3.ตื่นสายได้ เพราะมีเวลาเข้างาน 2 เวลา 11 กับเที่ยง แล้วแต่สาขา
4.โบนัสออกปีละ 2 ครั้ง รวมแล้วมากกว่าครึ่งแสน
5.มีประชุมอัพเดทข้อมูลใหม่แทบจะทุกเดือน
ข้อเสีย
1.เมื่อย ไม่มีเก้าอี้นั่ง
2.เลิกดึก คือ 2ทุ่ม หรือ 3ทุ่ม
3.ผู้จัดการสาขาจุ้นจ้านงานของเภสัชกรตลอด เพราะร้านเน้นของสินค้าทั่วไป เพียงแต่มีแผนกยาพ่วงเข้าไป
4.ชุดทำงานน่าเกลียดมากกก เหมือนพนักงานเซเว่น
5.เข้างานสาย ป่วย ลา ค่อนข้างไม่ยืดหยุ่น ไม่เหมือนร้านยาอื่นๆ
SUNTREE

โพสต์โดย paraprofen » 23 มี.ค. 2013, 12:43

มีโอกาสได้ไปร่วมงานกับ W
เลยจะขอแชร์ให้จขกท.นิดนึงนะคะ
(แต่ละสาขาก็จะแตกต่างกันไป อย่าเหมารวมละกันนะ) :lol:

เรียงจากข้อดี-->ข้อไม่ดีนะคะ
1.รายได้พออยู่พอกิน
2.ทำงานในห้องแอร์/ที่ร่ม ไม่ร้อน
3.งานไม่หนักหนาอะไรมากมายนัก อ่านหนังสือตอนสมัยเรียนหนักกว่าเยอะเลย
4.โดนลูกค้า-M หลายๆนายแทะเล็ม ทำให้ตอกกลับได้ไม่ถนัดปาก (เดี๋ยวโดนร้องเรียนอีก ยุ่งเลย :question: )
5.พวก PC และเด็ก W มักจะไม่ถูกโรคกัน และชอบมาดึงคุณหมอยาไปเป็นพรรคพวก พอวางตัวเป็นกลางเฉยๆ ก็หาว่าหยิ่ง (ช้านนนน ผิดตรงไหนเนี่ยะ อันนี้แอบเซ็งเล็กๆ) ...และอีกหลายมากมายและมากมาย เอาเป็นว่าเรื่องหยุมหยิมของคนในร้านที่ทำงานมันเยอะละกันนะคะ
6.และอื่นๆอีกที่ไม่ค่อยดี ที่เราได้ประสบมา แต่ขอไม่พูดถึงละกัน พยายามมองข้อดีให้เยอะๆ และชี้แจงข้อไม่ดีเล็กๆให้จขกท. รับทราบ เผื่อไปทำงานกับเค้าจะได้ทำใจแบ่งรับแบ่งสู้นะคะ :biggrin:
paraprofen

โพสต์โดย buddy » 16 เม.ย. 2013, 12:54

เข้ามาแชร์ประสบการณ์นะค่ะ
ข้อดี เหมือนที่ทุกท่านกล่าวมา

ข้อเสีย
เราเห็นด้วยนะค่ะว่าชุดฟอร์มแลดูแย่มาก เพราะมันมีผลต่อบางสาขาจริงๆ เพราะเราเคยอยู่สาขาบริเวณคนมีฐานะเยอะ สิ่งเดียวที่เขาทำคือมองตั้งแต่หัวจรดเท้าว่าเป็นใคร บางทีเราว่ามันมีผลต่อภาพลักษณ์และความน่าเชื่อของเภสัชกร ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเขาไม่พิจารณาปรับปรุงตรงนี้

อีกประเด็นคือการต้องแบกหามยกกล่องลัง จัดเช้ล ซึ่งก็เป็นหน้าที่หนึ่งของเภสัชกรวัตสันค่ะ ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงบังคับว่าต้องใส่เสื้อกราวน์ตลอดแม้ต้องยกของแบกลัง ซึ่งอย่างที่บอกในมุมมองของลูกค้าบางกลุ่มไม่เข้าใจมีผลต่อความน่าเชื่อถือของเภสัชกรค่ะ

ส่วนเรื่องคนในร้าน ก็ถ้าโชคดีเจอ ผจก และคนร่วมงานน่ารักก็โอเค แต่ถ้าเจอไม่ดีก็ต้องทำใจ ปรับกันไปค่ะ อิอิ
buddy

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้