New Document

เปิดร้านได้ไม่นาน แต่กำลังจะคลอดน้องทำยังไงดี

เภสัชกรร้านยา

เปิดร้านได้ไม่นาน แต่กำลังจะคลอดน้องทำยังไงดี

โพสต์โดย jinb777 » 11 ก.พ. 2013, 19:20

ขอปรึกษาหน่อยคะ
เพิ่งเปิดร้านได้เดือนกว่า ๆ คะ ร้านกำลังค่อย ๆ ไปได้ดี
แต่อีก 3 เดือนจะต้องลาคลอดน้องอ่ะคะ ทำยังไงดีคะ
จะหาเภสัชมาเฝ้าร้านสักเดือนนึงคงหาลำบาก หรือจะจ้างผู้ช่วยดีคะ
แต่จะให้ปิดร้านเดือนนึงลูกค้าคงหายหมด แย่แน่เลย
ขอคำปรึกษาด้วยคะ
ขอบคุณมากคะ
jinb777

Re: เปิดร้านได้ไม่นาน แต่กำลังจะคลอดน้องทำยังไงดี

โพสต์โดย BitterSweetPharmacist » 12 ก.พ. 2013, 08:35

หยุดแค่เดือนเดียวคุณแม่จะไหวเหรอครับ ไหนจะต้องเปิดร้าน ไหนจะต้องดูแลลูก สงสัยคงต้องหาลูกจ้างมาช่วยแล้วล่ะครับ
ร้านอยู่แถวไหนครับเนี่ย
BitterSweetPharmacist

Re: เปิดร้านได้ไม่นาน แต่กำลังจะคลอดน้องทำยังไงดี

โพสต์โดย jinb777 » 12 ก.พ. 2013, 13:29

ร้านอยู่แถวเทพารักษ์ สมุทรปราการคะ
แต่ถ้าจะจ้างผู้ช่วยไว้ตลอดกลัวจะไม่มีตังค์จ่ายสิคะ :redface:
ตอนนี้รายได้ต่อเดือนยังไม่กี่ตังค์เองอ่ะคะ
jinb777

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 13 ก.พ. 2013, 16:43

ถ้าคลอดธรรมดา3วันก็กลับมาขายได้แล้ว(ขายอย่างเดียว) แต่อย่างไรก็ดีจำเป็นที่ต้องหาคนอื่นมาช่วยทำอย่างอืนบ้าง เช่น ช่วยเลี้ยงเด็ก ซักผ้า ทำความสะอาดบ้านฯลฯ ถ้าเหนื่อยก็เปิดเวลาทำงานให้น้อยลงบ้าง สัก1เดือนก็คงเข้าที่เหมือนเดิม
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย DKNY » 16 ก.พ. 2013, 20:15

jinb777 เขียน:ร้านอยู่แถวเทพารักษ์ สมุทรปราการคะ
แต่ถ้าจะจ้างผู้ช่วยไว้ตลอดกลัวจะไม่มีตังค์จ่ายสิคะ :redface:
ตอนนี้รายได้ต่อเดือนยังไม่กี่ตังค์เองอ่ะคะ

เทพารักษ์ :surprised:
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย jinb777 » 18 ก.พ. 2013, 22:39

DKNY เขียน:
jinb777 เขียน:ร้านอยู่แถวเทพารักษ์ สมุทรปราการคะ

เทพารักษ์ :surprised:

ไมคุณDKNY ต้องตกใจด้วยคะ ร้านอยู่ไกลไป??
ไม่มีอะไรนะคะแค่ไม่เข้าใจคะ :)
jinb777

โพสต์โดย treedk » 19 ก.พ. 2013, 12:21

อย่างน้อยต้องมีคนช่วย 3 เดือนครับ แฟนผมพึ่งคลอดเหมือนกัน อย่าว่าแต่เฝ้าร้านเลย. ผมเองก็ยังต้องปิดๆเปิดๆร้านเพื่อช่วยเลี้ยงลูก ช่วยกัน 2 คนยังลำบากเลยครับ
ทั้งให้นม ชักผ้าอ้อม อาหารการกินอีกผมต้องเตรียมให้หมด. เวลาฟักผ่อนก็ไม่มี.เพราะเด็กแรกเกิดจะนอนจะตื่น จะถ่าย จะร้องให้ไม่เป็นเวลา เราต้องพร้อมตลอด ผมก็ต้องปิดร้านช่วยเลี้ยงเพื่อให้แฟนได้ฟักผ่อนบ้าง ช่วงนี้ก็ต้องยอมปิดๆเปิดๆไปก่อนครับเพื่อลูก ตอนนี้จะ 2 เดือนละเริ่มอยู่ตัวแล้วครับ. อาจจะต้องให้ญาติมาช่วยเลี้ยงด้วยก็ดีครับจะไปเบาแรงเราได้เยอะครับ. แต่ผมเลี้ยงกัน 2 คนครับ
ก็ลองคำนวนรายได้เราดูครับว่าจ้างแล้วคุ้มหรือเปล่า ถ้าคุ้มก็จ้างครับจะได้ไม่เสียลูกค้าด้วยถึงกำไรมันจะแทบไม่เหลือก็ตาม
ลูกค้าชอบบ่นครับว่ามาเมื่อไหร่ร้านก็ปิด เราก็อธิบายเหตุผลไปเค้าก็เข้าใจนะครับ
แต่ผมจะบอกลูกค้าว่า ช่วงเวลา 16:00-20:00 ร้านเปิดแน่นอนให้มาช่วงนี้แล้วกัน เพราะเป็นช่วงที่ลูกผมหลับยาวที่สุดไม่ตื่นมากวนครับ
สุดท้านนี้ก็ยินดีกับสมาชิกใหม่ด้วยนะครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
treedk

โพสต์โดย kapharz » 08 มี.ค. 2013, 16:06

อยู่ร้านกับแฟนกันสองคนค่ะ เพิ่งคลอดน้องมาเหมือนกัน เลี้ยงน้องเอง ตอนนั้นผ่าคลอด อยู่ รพ. 3 วัน ก็ออกมาเปิดร้านต่อ ช่วงสัปดาห์แรกคุณแม่มาช่วยเป็นพี่เลี้ยงในการเลี้ยงน้องให้ค่ะ ส่วนงานบ้านกับทำความสะอาดร้านก็ทำเองนะคะ ไม่ได้เจ็บแผลอะไรมากมาย ถ้าลูกค้าไม่ได้มาซื้อยาก็ให้แฟนเป็นคนขาย แต่ถ้ามาซื้อยาก็จะเป็นคนจ่ายยาให้เอง โดยรวมแล้วก็ไม่ได้เหนื่อยอย่างที่คิดไว้นะคะ ตอนนี้น้อง 2 เดือนแล้ว ก็ผ่านมาได้ด้วยดี
kapharz

โพสต์โดย ohayo » 20 มี.ค. 2013, 11:11

ว้าว คุณความเห็นข้างบนเก่งจังเลยค่ะ มาติดตามดูว่าแต่ละคนจัดการกันยังไง ปีหน้าวางแผนไว้ว่าจะมีสักคนเหมือนกันค่ะ
ohayo

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้