New Document

สอบถามร้านยายี่ปั๊ว ในเชียงใหม่

เภสัชกรร้านยา

สอบถามร้านยายี่ปั๊ว ในเชียงใหม่

โพสต์โดย orange16 » 11 ม.ค. 2013, 19:37

วางแผนจะเปิดร้านยา ดำเนินการอยุ่คาดว่าน่าจะเสร็จภายในเมษายน 2556 นี้ รบกวนสอบถามว่าจะสั่งยา หรือซื้อยายี่ปั๊ว ได้แถวไหนในเชียงใหม่บ้างคะ..ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรือง..พบเจอแต่กัลยาณมิตร อย่างทุกท่านใน board นี้ค่ะ :razz:
orange16

Re: สอบถามร้านยายี่ปั๊ว ในเชียงใหม่

โพสต์โดย sudsmart » 12 ม.ค. 2013, 23:27

สยามชัยเภสัช ประตูเชียงใหม่ : ไปที่เดียวได้เกือบครบ มียา generic (ราคากลางๆ บางตัวถูก บางตัวก็ราคาปานกกลาง) อาหารเสริม ยาแผนโบราณ ยาเมืองๆอย่างผงแดง ผงเหลือง เม็ดดำ พวกยาสามัญประจำร้านเช่น พารา มหาหิงคุ์ กระต่ายบิน ยาหอม ยาดม จะมีเยอะกว่าของFasino (แ่ต่ราคาก็พอๆกัน) อาหารเสริมวิตามินที่ไม่ใช่พวกแบรนด์ blackmore vistra Mega จะมีเยอะกว่า Fascino (แต่ว่าก็จะสลับสับเปลี่ยนไปเรื่อยๆ) ต้องไปเลือกดูเองล่ะ (เข้าไปเดินเลือกดูได้นะ) คนสั่งเยอะถ้าไม่ได้ไปเอาเองก็รอ 2-3 วัน ร้านเค้าส่งให้ครับ แต่มีค่าขนส่งนิดหน่อย เบอร์ 053-273159

ฟาสซิโน สาขาใกล้ๆโรงเรียนดารา : มียา local made น้อยกว่าสยช. แต่ยาoriginal จะมีมากกว่าของ สยช.ราคามักจะถูกกว่า บางตัวสั่งถ้าไม่มีก็สั่งได้เค้าจะสั่งมาให้เรา ยาสามัญประจำร้าน ราคาพอๆกัน พวกวิตามินอาหารเสริมอย่าง blackmore vistra Mega จะมีให้เลือกเยอะกว่านิดนึง ส่งฟรีถ้าสั่งเกินห้าพัน แต่มีรอบส่งของ อันนี้ต้องลองถามเจ้าหน้าที่ดู ที่นี่มีพวกรถเข็น ไม้เท้า เตียงนอน ที่นอนลมฯลฯ อุปกรณ์การแพทย์หลากหลาย (ร้านอื่นไม่ค่อยมีครับ) ราคาก็ถูกบ้าง ไม่ถูกบ้าง เบอร์ครับ 053-261150 ต่อ 113

ส.เภสัช แผนกขายส่งย้ายไปอยู่แถว 7 ยอดแล้ว หน้าราชภัฎเค้าไว้แต่ขายปลีก : เอาไว้ซื้อยาพวกlocal made ครับ ยานับเม็ดแบบที่ใช้ในคลินิกก็เยอะ ราคาถูกอยู่ครับ เรื่องส่งของอันนี้ไม่รู้เปลี่ยนรึยัง เมื่อก่อนต้องไปเอาเอง ลองโทรไปถามดีกว่าครับ ตอนนี้เค้ามีสั่งออนไลน์ได้ด้วยทางหน้าเว็บครับ www.sorpharmacy.com ^^

ธวัชเภสัช : สั่งบ้างครับ มีหลายตัวนะที่หาที่ไหนไม่ได้ แต่มีที่นี่ ผมว่าที่นี่ Vistra ขายถูกและมีครบ พี่เค้าใจดีลองถามดู เค้าส่งให้ด้วย

อีกที่คือ pharmacafe ไปห้องที่คนเค้าประกาศเซ้งร้าน มักจะมีคนเอายามาลดราคาต่ำกว่าทุน แต่ระวังได้ยาชำรุดใกล้หมดอายุ สีซีดแล้วก็ไม่ตรงกับจำนวนที่แจ้งมา (ลองอ่านกระทู้คำเตือนก่อนเซ้งยา ในห้องนั้นก่อนนะ)

แนะนำว่าถ้าเปิดร้านใหม่ ไปดูทุกๆร้านล่ะครับ สยามชัยไปซื้อพวกกลุ่มยาหอมยาลมยาดม ยาสามัญประจำร้าน วิตามินอาหารเสริม ของกระจุกกระจิก ในร้าน ถ้ามีไม่พอก็ไปดูต่อที่ Fascino ด้วยก็ได้

รออ่านเม้นท์อื่นด้วยแล้วกันครับ hpny 2013 :redface:
แก้ไขล่าสุดโดย sudsmart เมื่อ 15 มี.ค. 2018, 13:15, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sudsmart

Re: สอบถามร้านยายี่ปั๊ว ในเชียงใหม่

โพสต์โดย ecrofniw » 28 ม.ค. 2013, 18:26

ตาม คห บนเลยครับ

เพิ่มเติม ร้านธวัชก็ดีนะครับ ซื้อมากน้อย เค้าก็ให้ราคาเท่ากัน แต่สยามชัยถ้ายกโหลจะถูกกว่าซื้อทีละสองสามอัน เปิดร้านใหม่ ตัวไหนไม่กล้ายกโหลก็ไปเอาที่ธวัช ส่วนฟาสซิโนเห็นเพื่อนบอกว่าต้องได้ทะเบียนพาณิชย์ก่อนเค้าถึงจะขายให้นะครับไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนไปยัง ร้านสยามชัยเมล์ไปสั่งก็ได้ครับ สะดวกดี ร้านปิดสองทุ่มวันธรรมดา

เปิดร้านที่เชียงใหม่ผมว่าเป็น danger area เลยนะครับ competitor เต็มบ้านเต็มเมือง เภสัช ผู้ช่วยเภสัช หมอตี๋ เปิดกันเกลื่อน supply ล้น demand น้อย ตัดราคากันเหี้ยน เป็นไม่กี่เมืองที่ร้านยามีทั่วทุกหัวระแหง ถึงขั้นเปิดประกบ 7-11 เกือบทุกสาขา ขนาด 7-11 ในซอย ร้านยายังตามไปประกบ เข้าใจว่าเป็นเมืองที่มีโรงเรียนแพทย์ โรงเรียนเภสัช แต่ผมไปเมืองมหาลัยคนเยอะๆอย่าง ขอนแก่น อุบล โคราช ยังไม่เปิดกันระห่ำขนาดนี้เลย แต่ยังไงก็ตามบางทำเลมันก็มีจุดให้เราอยู่รอดอยู่นะครับ ผมเห็นเพื่อนประสบความสำเร็จร่ำรวยมาแล้วกับตา หวังว่าร้านของ จขกท จะเป็นแบบนั้นเช่นกัน ขอให้แคล้วคลาด กิจการรุ่งเรืองนะครับ
ecrofniw

โพสต์โดย sudsmart » 04 ก.ค. 2013, 19:13

มาอัพเดทให้หน่อย คือเดี๋ยวนี้รู้สึกลูกค้าของสยามชัยกับฟาสจะเริ่มเยอะ (หรือคนจัดยาน้อยลงก็ไม่รู้) แต่จะส่งของช้าขึ้นอีกวันสองถึงสามวัน
เลยมีร้านอีกร้านแนะนำคือร้านเบสท์ สันติธรรม อ่ะครับ ลองหา" เบสท์ สันติธรรม " ในกูเกิ้ลดูนะครับ ราคาพอๆกับสยามชัยและฟาส ส่วนเรื่องส่งสินค้าคุยกับทางร้านดูได้ครับ
sudsmart

โพสต์โดย dreamdream » 25 ก.ค. 2013, 19:50

แนะนำร้านเปิดใหม่อีกร้านค่ะ ร้านขายส่งโกดังยา 053-240988 อยู่แถวตลาดอ้อมเมือง บายพาสบิ๊กซี บริการเป็นกันเองดีมากเลยค่ะ เจ้าของร้านเป็นเภสัชด้วยค่ะ
dreamdream

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้