New Document

ภาษีป้าย

เภสัชกรร้านยา

ภาษีป้าย

โพสต์โดย puirx22 » 12 ธ.ค. 2012, 15:01

มีข้อมูลมาแชร์ค่ะ
เปิดร้านมาราวๆครึ่งปี วันนี้มีเจ้าหน้าที่มาแจ้งเรื่องภาษีป้าย
เลยได้ข้อกระจ่างดังนี้ค่ะ
1. ป้ายไฟถึงมีล้อเลื่อน ก็ต้องเสียภาษี แถม คูณ 2 เพราะมี 2 ด้าน (ถือว่าเป็น 2 ป้าย แยกคำนวณ) ส่วนป้ายติดล้อที่ยกเว้นไม่เสียคือป้ายที่ติดกับพวกรถโฆษณา (จนท.เขาว่างั้นนะ)
2. ป้ายสติ๊กเกอร์ติดกระจกหน้าร้าน ก็ต้องเสีย ถึงแม้จะอยู่ในเขตตัวบ้าน จะยกเว้นเฉพาะจุดที่อยู่ในที่มิชิดภายในบ้าน ซึ่งมองจากภายนอกไม่โดดเด่น

ปล. วันนี้โดนแจ้งยอดภาษีป้าย รวม 640 บาท (ป้ายไฟ 200*2 + ป้ายชื่อร้าน 240 ส่วนป้ายสติ๊กเกอร์ขอต่อรอง เค้าเลยยกให้)
การต่อรองด้วยความสุภาพ ประกอบกับใส่เสื้อกาวน์ น่าจะส่งผลดีไม่มากก็น้อยค่ะ
puirx22

Re: ภาษีป้าย

โพสต์โดย DKNY » 12 ธ.ค. 2012, 19:09

ประมาณนี้แหละครับน้อง ผมก้เสีย 600 มาสดๆร้อนๆ อย่างน่าเจ็บใจ
มีเรื่องมาเล่าเป็นอุทาหรณ์ ระวังเจ้าหน้าที่ที่มาสำรวจป้ายให้ดีๆ
เรื่องมีอยู่ว่า
มีจนท.จากเทศบาลมาสำรวจป้ายที่ติดที่ร้านตอนเดือนมีนาคมว่าร้านเราต้องเสียภาษีป้ายเท่าไหร่
เธอประเมินแล้วบอกประมาณ 800 ค่ะ แต่ถ้าน้องไม่อยากเสียเงินเยอะ พี่ช่วยได้นะ เด่วพี่เคลียร์ให้ แต่ต้องจ่ายค่าขนมให้น้องๆที่เทศบาลด้วย
เราอึ้งไปสักพัก นึกในใจโหกล้าขอแบบนี้เลยเหรอราชการไทย ผมก็โอเคกล้าขอกล้าให้ ผมก็ไม่อยากยุ่งกับพวกนี้มาก กลัวโดนแกล้ง
เผื่อเราไม่ร่วมมือมันจะประเมินโหดๆ ผมก้เลยจ่ายให้ไป 500 บาท เธอก็บอกเด่วพี่เอาใบเสร็จมาให้นะจ้ะ ตั้งแต่มีนาคม
และแล้ววันนึงก็มีโทรศัพท์จากจนท.เทศบาลมาทวงว่าเมื่อไหร่จะจ่ายภาษีป้ายคะ 600 บาท ไม่จ่ายจะโดนปรับนะ
ผมเลยบอกว่าอ้าว ก็มีจนท.มาเกบไปแล้วนี่ครับ ผมจ่ายไปตั้ง 800 เธอก็บอกให้ใครไปคะ ทำไมถึงให้เค้าไปล่ะ ใบเสร็จก้ไม่มี
อ้าวเค้ามาขอเองกับมือ รถที่มาก้เทศบาลติดป้ายชัดเจน จะให้ทำไง เธอก็บอกว่างั้นก้โทรให้เค้ามาจัดการให้ละกันค่ะ
ผมก็งงรีบโทรหาเจ้คนนั้นที่มาสำรวจคนนั้น เธอก็บอกเด่วพี่เคลียให้ค่ะ เป็นแบบนี้ 3 รอบ จนผมทนไม่ไหว
เลยไปเสียภาษีเอง 600 บาทที่เทศบาล ตอนเดือนพฤศจิกายน
สรุปเจ้ที่มาสำรวจคนนี้ก้เปนพนักงานของเทศบาลนี้จริงๆ เธอเอาเงินเราไปหมุนแล้วเรียบร้อยแต่ไม่ยอมเคลียร์ให้เรา
ซึ่งจากที่ดูๆมาพนักงานในห้องนั้นเค้าก็เป็นที่รู้ๆกันว่าเจ้คนนี้ทำแบบนี้บ่อยๆ
แต่ผมไม่ยอม สวมบทมุนินทร์มาล้างแค้น พอดีญาติผมรู้จักกับหัวหน้าของเจ้คนนี้พอดี
เธอก้เลยโดนเรียกตัวไปพบหัวหน้า
แต่สุดท้ายแล้วเธอก็แก้ตัวน้ำขุ่นๆว่า พอดีน้องเค้าพึ่งฝากเงินหนูมาจ่ายให้เมื่อสองสามวันนี้เองค่ะ พอดียุ่งๆเลยยังไม่ได้เคลียให้ เด่วหนูเคลียร์ให้ค่ะพี่ จบ เรานึกในใจสองสามวันบ้านพ่อง E-vien จ่ายให้ตั้งแต่มีนา เบื่อหน่ายกับระบบราชการจัง
ฝากมาเตือน
แก้ไขล่าสุดโดย DKNY เมื่อ 13 ธ.ค. 2012, 10:58, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง.
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: ภาษีป้าย

โพสต์โดย นิวัช » 12 ธ.ค. 2012, 19:15

เอาออกนอกห้องได้ไหม จะได้ให้คนทั่วไปดูด้วย พี่ว่าดีมากๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้