New Document

สอบถามเรื่อง การใช้เอกสารทดแทน ทะเบียนบ้าน ในการขอใบอนุญาติร

เภสัชกรร้านยา

สอบถามเรื่อง การใช้เอกสารทดแทน ทะเบียนบ้าน ในการขอใบอนุญาติร

โพสต์โดย Patchawat » 21 พ.ย. 2012, 17:01

กรณีที่สถานที่ที่จะเปิดร้านยา นั้นไม่มีทะเบียนบ้าน
เช่น แผง คีออส ในสถานีรถไฟฟ้า บูธขายยาในห้าง หรือ แผงค้าขายในการเคหะ
หรือสถานที่ใดๆ ที่ไม่มีทะเบียนบ้าน
จะสามารถใช้เอกสารใดแทนทะเบียนบ้านได้ไหมครับ
เช่น สัญญาเช่าจากการเคหะ ที่มีการระบุเลขที่แผงชัดเจน
หรือสัญญาเช่าจากห้าง หรือ BTS

ผมเคยโทรถาม อย. เขาบอกว่าต้องมีทะเบียนบ้านอย่างเดียวเลย
เลยถามเขาว่าแล้วทำไม ถึงมีร้านเปิดในสถานีรถไฟฟ้าได้
เขาบอกว่า สถานที่นั้นไม่มีทะเบียนบ้านแน่ๆ จึงอนุโลมให้
แต่ในกรณีพื้นที่ในการเคหะ ต้องมีทะเบียนบ้านมาให้ได้ ไม่มีไม่ได้
ซึ่งผมไม่ทราบว่าทำไมตอบซะเข้มงวดขนาดนั้น
ทั้งๆที่เห็นร้านขายยาอื่นๆเปิดกันคึกคัก ในสถานที่ (แผงค้าขายของการเคหะ)ดังกล่าว

จึงอยากสอบถามผู้รู้ในที่นี้ ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ ในประเด็นเรื่องเอกสารเรื่องสถานที่เปิดร้านขายยา
เพื่อเป็นแนวทางให้ผมต่อไปครับ

ขอบพระคุณครับ
Patchawat

Re: สอบถามเรื่อง การใช้เอกสารทดแทน ทะเบียนบ้าน ในการขอใบอนุญ

โพสต์โดย sudsmart » 21 พ.ย. 2012, 17:35

เคยแต่ขอเปิดในห้างฯ จะใช้ทะเบียนบ้านของห้างนั้น แต่พื้นที่เช่าการเคหะไม่ทราบเหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะ :redface:
sudsmart

Re: สอบถามเรื่อง การใช้เอกสารทดแทน ทะเบียนบ้าน ในการขอใบอนุญ

โพสต์โดย ponkpich » 23 พ.ย. 2012, 16:02

แล้วถ้าเราสืบไปถึง เจ้าของพื้นที่ และ ทำให้อนุญาติขอเจ้าของที่ เพื่อขอทะเบียนบ้านน่าจะเป็นไปได้นะครับ

เพราะผมเคยเห็น ร้านที่เช่าพื้นที่เปล่าๆ เขาเอาร้านมาตั้งซึ่งเป็น box unit เขายังสามารถเปิดร้านขายยาได้เลยครับ

ผมว่าน่าจะทำได้ แต่ต้อง ลำบากนิดนึงให้ได้มาซึ่งบ้านเลขที่เท่านั้นเองครับ
ponkpich

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้